ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 กันยายน 2024, 18:43:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: สอบถามเรื่องการติดตั้งแก๊สของ Civic ค่ะ 0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการติดตั้งแก๊สของ Civic ค่ะ  (อ่าน 4461 ครั้ง)
Rinraphas
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 15:50:50 »

พอดีเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของซีวิคค่ะ เพิ่งออกมาเดือนมกรา 54 เลยอยากขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้นิดนึงว่า
-ถ้าหากนำรถไปติดตั้งแก๊ส ระบบต่างๆ จะรวนไหมคะ
-เสียงเครื่องยนต์ยังเหมือนเดิมไหม
-มีปัญหาเครื่องยนต์อะไรบ้างไหม
-ถ้าหากติดตั้งจะติดตั้ง LPG หรือ NGV ดีคะ
-แนะนำที่ที่ติดตั้งดีๆ มีรับประกัน และเซอร์วิสดีให้หน่อยค่ะ
-ราคาติดตั้งประมาณเท่าไหร่คะ

รบกวนตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ ยิ้ม
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 17:07:00 »

-ถ้าหากนำรถไปติดตั้งแก๊ส ระบบต่างๆ จะรวนไหมคะ
ไม่รวนครับ  ถ้าอู่ติดตั้งถูกระบบหมด

-เสียงเครื่องยนต์ยังเหมือนเดิมไหม
เครื่องเสียงเหมือนเดิม แอร์เย็นเหมือนเดิม

-มีปัญหาเครื่องยนต์อะไรบ้างไหม
มีในระยาวครับ  ถึงตอนนั้นคุ้มค่าน้ำมันเป็นแสนๆ แล้วครับ

-ถ้าหากติดตั้งจะติดตั้ง LPG หรือ NGV ดีคะ
ส่วนตัวผมใช้ LPG ครับ เนื่องด้วยรถเล็กไม่สามารถแบกรับภาระถัง NGV ที่น้ำหนักเยอะ แต่จุแก๊สได้น้อยครับ พอดีขี้เกียจเติมแก๊สบ่อยครับ ส่วนผมเชียร์ LPG ครับ 
LPG ไฟใหมได้ครับ
NGV ไฟไม่ไหม แต่ถังระเบิดเลยครับ

-แนะนำที่ที่ติดตั้งดีๆ มีรับประกัน และเซอร์วิสดีให้หน่อยค่ะ
ร้านที่ติดลองหาในเวปเลยครับเยอะเลย พวกคอมเมมต่างๆ ก็เยอะลองดูครับอันไหนดีไม่ดีเลือกเลยจ้า
แต่ผมแนะนำร้าน แก๊สบอยครับ ลองไปเซิสหาในกูเกิลเลยครับ

-ราคาติดตั้งประมาณเท่าไหร่คะ
23000-25000 ระบบหัวฉีดครับ

หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปได้
nonglays
01/12/2017-30/11/2018'
Sponsor
อาจารย์ปู่

No.694

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 17:16:09 »

อยู่แถวไหนละ

รับเบิกอะไหล่&ของแต่งทุกชนิดจากญี่ปุ่น
ลิงค์ร้านของแต่ง EK,etcใน WLC = http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,117779.msg1171806.html#msg1171806
ลิงค์เพจร้านของแต่ง Civic ใน facebook = http://www.facebook.com/CIVICJDMshop
Rinraphas
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 08:29:51 »

ขอบคุณ คุณ b16avtec
มากนะคะ

คุณ nonglays ตอนนี้อยู่แถวบางแคค่ะ
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 08:59:10 »

ผมเคยลองคำนวณค่าน้ำมันคร่าวๆ ที่วิ่งมา 4 ปีอะครับ

ถ้าใช้น้ำมันตกราวๆ 160,000 บาท  ใช้แก๊สตกประมาณ 50,000  บาท  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

และซ่อมรถที่ชำรุดจากการใช้แก็สประมาณ 25,000 บาท (ต่อจากนี้ก็ใช้กันได้ยาวๆอีก 3-4 ปี)

เงินเหลือๆ ครับ ไม่ต้องกลัวเรื่องซ่อม  ยังไงเติมน้ำมันนั้นก็เยอะกว่าค่าซ่อมอยู่ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปได้
Rinraphas
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 09:16:03 »

หรอคะ  แล้วต้องไปจูนระบบแก๊สหรือเข้าไปเช็คอะไรบ่อยไหมคะ พีขับซีวิคปีอะไรคะ ติดแล้วเครื่องยนต์ต่างๆ เหมือนเดิมเลยใช่ไหมคะ
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 10:32:49 »

หรอคะ  แล้วต้องไปจูนระบบแก๊สหรือเข้าไปเช็คอะไรบ่อยไหมคะ พีขับซีวิคปีอะไรคะ ติดแล้วเครื่องยนต์ต่างๆ เหมือนเดิมเลยใช่ไหมคะ

ใช้รถก็ปรกตินะครับ  เหมือนเดิมทุกอย่าง  จุมพิต จุมพิต

ระบบหัวฉีด  ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ไม่ต้องจูนครับ  นอกจากจะเปลี่ยนหม้อต้ม หรือเกิดความผิดปรกติ ก็ต้องจูนใหม่  แต่ส่วนใหญ่เดียวนี้ร้านที่ติดตั้งจะจูนฟรีหมดครับ   ผมไม่ได้จูนมา 2 ปีแล้วครับ  ขยิบตา

ArRey
นังตัวเขียว
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

มาวิ่งเล่นกันเหอะ . . . .

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 13:11:30 »

ยุ้ย ขับ FD 2007 ค่ะ พอหมดประกันเครื่องเลยไปติดเพิ่งไปติด GAS มาเมื่อวันที่ 9 ที่ผ่านมา

ติดของ Energy Reforn OBD PLUS ถัง 58 ลิตรเป็น Capsule นะคะ  ตอนที่ติดราคาอยู่ที่ 34500 ค่ะ

ตอนนี้วิ่งไปประมาณจะ 2000 โลแล้วค่ะ ก็ ok เลย ยังไม่มีปัญหาอะไร

แต่ก็ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่เลยค่ะ พอดีของเก่ามัน 5000 โลพอดี แล้วก็ดูเรื่องพวกน้ำหล่อเย็น หม้อน้ำเพิ่มเติมเองค่ะ

ตอนติดก็หาข้อมูลอยู่เหมือนกัน แต่ก็ได้พี่น้องในคลับให้คำปรึกษาให้ ก็เลยสบายใจไปส่วนนึงค่ะ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เพราะถ้าไม่ติด ค่าน้ำมันก็จะตกเดือนละ 13000 เลยอ่ะค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า

Rinraphas
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 13:28:50 »

ขอบคุณ คุณb16avtec
และ คุณยุ้ยมากนะคะ อยากติดมากๆ เลยค่ะ ได้ทราบว่าไม่มีปัญหาก้อโอเคเลยค่ะ มั่นใจมากขึ้น แต่อย่างรถของนุ้ยเพิ่งออกมาใหม่เดือนมกราคม 2011 จะติดเลยดีไหมคะเนี่ย ลังเลอยู่ ^^" หรือรถใหม่ๆ เค้าก้อติดกันเยอะคะ พอดีพี่ชายขับเชฟโลเลตเอาไปติดมาแล้วเกิดปัญหาบ่อยมากกกก เลยกลัวอ่ะค่ะ แต่พอรู้ว่าฮอนด้าติดแก๊สไม่มีปัญหา ค่อยโล่งใจหน่อย ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ^^
ArRey
นังตัวเขียว
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 14:14:45 »

ขอบคุณ คุณb16avtec
และ คุณยุ้ยมากนะคะ อยากติดมากๆ เลยค่ะ ได้ทราบว่าไม่มีปัญหาก้อโอเคเลยค่ะ มั่นใจมากขึ้น แต่อย่างรถของนุ้ยเพิ่งออกมาใหม่เดือนมกราคม 2011 จะติดเลยดีไหมคะเนี่ย ลังเลอยู่ ^^" หรือรถใหม่ๆ เค้าก้อติดกันเยอะคะ พอดีพี่ชายขับเชฟโลเลตเอาไปติดมาแล้วเกิดปัญหาบ่อยมากกกก เลยกลัวอ่ะค่ะ แต่พอรู้ว่าฮอนด้าติดแก๊สไม่มีปัญหา ค่อยโล่งใจหน่อย ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ^^

คือ ถ้าไม่เป็นห่วงเครื่องประกันเครื่อง 3 ปีแสนโลอ่ะค่ะ  ติดเลยก็จะแจ่มกว่า อย่างไปคุยกับช่างเค้าก็บอกว่า ถ้าได้รถใหม่ๆมาติดเลย ก็จะง่ายกว่าอ่ะค่ะ

น่าจะรวมถึงการเข้ากันได้ดีด้วยมั้งคะ ยุ้ยไม่แน่ใจนะ แต่รถยุ้ย 3 ปีที่ผ่านมาเกิดปัญหาคือ ยางรองแท่นเครื่องทรุด 2 วันก่อนหมดประกันก็ราคาประมาณ 3000 กว่าบาท

แต่ยุ้ยเปลี่ยนได้ฟรีเพราะอยู่ในประกัน ส่วนปัญหาอย่างอื่นไม่เคยมีค่ะ

ตอนที่ไปติดเจอ Vios Accord ป้ายแดงเลยค่ะ เค้าวิ่งรันประมาณ 3000 โล แล้วก็เอาเข้ามาติดเลยค่ะ

และอย่างที่คุณ b16avtec บอกไว้ค่ะ ถ้าเราดูแลรถเราดี สม่ำเสมอ ยุ้ยว่าไ่ม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคะ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะจ๊ะ

มีอะไรก็เข้ามาถามใน เื่พื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใน WLC ใจดีทุกคนค่ะ

Rinraphas
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 14:19:29 »

โอเคค่ะ ขอบคุณมากๆ เลยค่ะคุณยุ้ย ^^  แล้วคุณยุ้ยติดตั้งที่ไหนคะ บริการดีไหมคะ  ยิ้ม
ArRey
นังตัวเขียว
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 14:22:12 »

โอเคค่ะ ขอบคุณมากๆ เลยค่ะคุณยุ้ย ^^  แล้วคุณยุ้ยติดตั้งที่ไหนคะ บริการดีไหมคะ  ยิ้ม

ติด LPG ของ Energy Referm OBD Plus อ่ะค่ะ ติดร้านแถวบ้าน mongkolautogas ค่ะ

การติดตั้ก็เรียบร้อยดีนะคะ เดี๋ยวเสาร์นี้จะเอาเข้าไปเช็ค 1000 โล (แต่ซัดไป 2000 แล้ว ไม่มีเวลา)

ก็โทรไปนัดหมายล่วงหน้า ยังไม่ทราบบริการหลังกรขายเ็ป็นเช่นไร แต่คิดว่าน่าจะ ok อยู่นะคะ  อายจัง อายจัง อายจัง

nonglays
01/12/2017-30/11/2018'
Sponsor
อาจารย์ปู่

No.694

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 00:47:42 »

ตอนผมไปติด ก็มีรถใหม่ๆมาติดกันมากมายครับ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

รับเบิกอะไหล่&ของแต่งทุกชนิดจากญี่ปุ่น
ลิงค์ร้านของแต่ง EK,etcใน WLC = http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,117779.msg1171806.html#msg1171806
ลิงค์เพจร้านของแต่ง Civic ใน facebook = http://www.facebook.com/CIVICJDMshop
bon_za_meaklong
ศิษย์น้อง
**

เด๊ก แม่ กลอง คับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 14:28:56 »

แต่ละท่านติด แก็สกัน ยิ้มกันแก้มปริเรย ยิ้มเท่ห์

เด็กอัมพวาคับ
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2011, 11:01:17 »

จริงๆรถใหม่ๆ ป้ายแดงอยากให้วิ่งสัก 5000 โลด้วยน้ำมันก่อนจะดีกว่านะครับ 

เพราะเครื่องจะพังไม่พัง สำหรับรถใหม่ๆ ก็จะอยู่ประมาณนี้ละ 5000-10000 โล  ถ้าโรงงานประกอบมาไม่ดีแล้วเกิดการพังขึ้นมาเรายังมีประกันเครมได้  แต่ถ้าเกินจากนี้แล้วเครื่องยังปรกติอยู่ก็น่าจะผ่านนะครับ

เพราะถ้าเราแค่ไปตัดสายไฟ 1 เส้นในเครื่องยนต์  ตัวเครื่องตัวนั้นก็จะหมดประกันไปเลยครับ

ตกใจ ตกใจ

Rinraphas
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2011, 11:48:13 »

อ๋อ หรอคะ เราจะติดแก๊สแบบไหนเครื่องก้อหมดประกันเลย ว้า!! งั้นลองขับไปอีกหน่อยแล้วค่อยติดก้อได้เนอะ นุ้ยอยากติดแบบถังโดนัทอ่ะค่ะ ดีไหมเอ่ย! ยีห้ออะไรดี ไม่มีปัญหาล่ะคะเนี่ย
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2011, 13:51:41 »

อ๋อ หรอคะ เราจะติดแก๊สแบบไหนเครื่องก้อหมดประกันเลย ว้า!! งั้นลองขับไปอีกหน่อยแล้วค่อยติดก้อได้เนอะ นุ้ยอยากติดแบบถังโดนัทอ่ะค่ะ ดีไหมเอ่ย! ยีห้ออะไรดี ไม่มีปัญหาล่ะคะเนี่ย

ติดแบบไหนก็ได้ครับ ขอที่เป็นแบบหัวฉีดเดียวนี้คุณภาพใกล้เคียงกันหมดแล้ว  ส่วนใหญ่ที่ติดออกมาแล้วมีปัญหาเยอะก็เพราะการติดตั้งครับ   เดียวนี้ปัญหาอยู่ที่การติดตั้งของช่างมากกว่าที่จะเกิดปัญหา จะเป็นยี่ห้อ  ออโทนิค  เอจี  เอซี  เวอร์ซุส  หรืออื่นๆอีกมากมาย  คุณภาพไม่ต่างกันครับ  อยู่ที่การติดตั้งและการจูนครับ

ส่วนเครื่องยนต์ใหม่ๆ เนี้ยถ้ามันจะพังก็พังตั้งแต่เริ่มใช้แล้วนะครับ (กรณีโรงงานประกอบมาไม่ดี)  พอดีผมเคยเจอคนใช้ civic fd มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์นี้ละครับ  ป้ายแดงวิ่งแค่ 5000 กว่าโลเครื่องพังละ 

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: สอบถามเรื่องการติดตั้งแก๊สของ Civic ค่ะ