ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 กันยายน 2024, 19:35:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: แนะนำอู่จูนแก๊ส AC เก่งๆหน่อยคับ หนักใจมากๆ ขอระบายหน่อย 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอู่จูนแก๊ส AC เก่งๆหน่อยคับ หนักใจมากๆ ขอระบายหน่อย  (อ่าน 9327 ครั้ง)
ketavit
จอมยุทธ

« เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 09:18:27 »

ผมใช้รถ Ek 96 เครื่อง Y8 เดิมๆเลยคับ สภาพเครื่องค่อนข้างจะสมบูรณ์ เรื่องของเรื่องคือ ได้นำรถไปติดแก๊สหัวฉีด AC มาคับ ก้อเคยได้อ่านๆข้อมูลของพี่ๆสมาชิกหลายๆท่านในบอร์ดเกี่ยวกับอัตราสิ้นเปลืองแก๊ส และข้อดีของระบบควบคุมของ AC และเมื่อรถผมติดตั้งแก๊สเสร็จในระยะเวลา 3 วัน ( นึกในใจทำไมมันถึงนานจัง ) แต่ก็ไม่ได้อารัยมากตรงจุดนั้น จนกระทั่งนำรถออกไปใช้งานจริง และโดยนิสัยส่วนตัวผมก็ชอบที่จะคำนวณว่ารถผมกินแก๊สเท่ารัย หนาไปมั้ย บางไปมั้ย ผลสรุปคือ วิ่งใสนภาพการจราจรปกติ รถไม่ติดจนเกินไป วิ่งได้เรื่อย กิโลละ 2 บาท ผมก็เลยนำรถเข้าไปจูนที่อู่ที่ติดตั้ง เค้าก้อบอกว่า รถติดแก๊สอ่ะก้อต้องใช้้ไปจูนไป จะได้เนียนๆ หลังจากทำการจูนครั้งแรกเสดก็นำรถออกไปใช้งานได้อีก 2 วัน ก็ต้องนำรถเข้าไปอีกเพราะยังกินเท่าเดิมเลย ( จูนยังงัยเนี่ย ) รอบนี้ช่างบอกว่าหัวฉีดเล็กเกินไป เพราะตอนออโต้จูนมันแจ้ง ก้อเลยทำการเจาะขยายรูหัวฉีด เป็น 2 มม. ทีนี้ออโต้จูนผ่านสบาย จากนั้นก้อทำการแมนนวลจูนตามลำดับกราฟที่ได้มาค่อนข้างดี กราฟทับกันทั้ง 2 เส้น ผมก็สบายใจละ นึกในใจ คงไม่ต้องเข้ามาอีกนะ ก้อนำรถไปใช้งาน แม่เจ้า 2 บาทอีกแล้วเหรอ แลบลิ้น  ก้อเลยเข้าไปบอกเค้าใหม่ รอบนี้เค้าบอกว่า น้องอ่ะใส่แม๊กซ์ 17 มันเลยวัดได้แค่นั้น ถ้าน้องใส่ล้อ 14 หรือ 15 ก้อได้มากกว่านี้ แล้วก้อมีแสดงแาการเหมือนรำคาญ ผมก้อนึกในใจ มันก้อไม่น่าจะห่างจากความจริงขนาดนี้ ไอตอนที่เราเอารถไปติดบอกเราว่า ของพี่มีปัญหาบอกได้ จูนได้ตลอด รถมีปัญหากลางดึกก็โทรมาตามได้ เหอะๆๆๆ แต่ผมก้อไม่พูดอารัย จนตอนนี้หนีไปพึ่งบารมีอู่อื่นแ้ล้วคับ ทีนี้เค้าบอกว่าท่อแก๊สยาวเกินไป ทำให้แรงดันน้อย อ่ะตาคนนี้พูดเชิงมีหลักการน่าเชื่อถือ  ก้อลองเสี่ยงให้ทำดู จากนั้นก้อทำการจูน ทดลองใช้งาน แล้วก้อจูนใหม่ กระบวนการทั้งหมดนี้กินเวลาไป 3 วัน ผลปรากฏว่า มันดีขึ้นคับ อยู่ในอัตรา 1.8 บาท/ กิโล ในราคาแก๊ส โลละ 13 บาท นิดๆ อายจัง อายจัง

ตอนนี้ก้อไม่รุจะทำอย่างไรแล้ว พี่ๆสมาชิกท่านไหนอยู่ จ.นครศรีธรรมราช ที่พอมีความรู้ ความสามารถด้านนี้หรือรู้จักอู่ที่วางใจได้ รบกวนแนะนำหน่อยนะคับ บางครั้งคิดจนแบบจะะขับรถไป กทม. ไปหาอู่ที่พี่ๆในบอร์ดเค้าว่ากันว่าดีแล้วคับเนี่ย ขอคำปรึกษาหน่อยคับ เศร้า เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2012, 09:21:00 โดย ketavit » บันทึกการเข้า
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 16:14:01 »

ทำใมใช้เวลวติดนานจัง    ต้องดูกราฟทั้งหมดครับ  ac  stag ไหนครับ    ac  ชอบรูใหญ่   
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 17:18:42 »

ของเราติด AC-200 ใช้เวลา สี่ชั่วโมง จูนครั้งเดียวจบ กินแก๊สที่โลละ บาท ถึง บาทยี่สิบตังค์ ตลอด
ไม่ว่าจะขับยังไง รถติดแค่ไหน ก็กินประมาณนี้ อ้อ เชียงใหม่แก๊ส 14 บาทกว่านะ
    http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,125867.60.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2012, 17:21:13 โดย ham_ter » บันทึกการเข้า

ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 19:03:05 »

ของผมช่างติด AC Stag 4 มาให้คับ  ตอนนี้ก้อไม่รุจะปรึกษาคัยละพี่ๆ เฮ้ออออออออออ รูดซิบปาก
chatchhc
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 20:19:30 »

AC Stag 4 ก็หรูนะครับ   กราฟนิ่งดี     วิ่งจูนหรึอเปล่าครับ
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 20:24:35 »

AC Stag 4 ก็หรูนะครับ   กราฟนิ่งดี     วิ่งจูนหรึอเปล่าครับ

ช่างเค้าก้อไม่ได้วิ่งจูนคับ คือพอผมไปติดต่อขอให้จูนให้ เค้าก้อไม่ค่อยพอใจ ผมก้อหนักใจ เสียความรู้สึก  ผมเองก้อไม่รุ้จะทำยังงัยแล้วคับตอนนี้ จะยอมซื้อสายมาแล้วลองจูนองแล้วอ่าคับพี่ ร้องไห้ ร้องไห้
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 20:34:11 »

ช่างเค้าก้อไม่ได้วิ่งจูนคับ คือพอผมไปติดต่อขอให้จูนให้ เค้าก้อไม่ค่อยพอใจ ผมก้อหนักใจ เสียความรู้สึก  ผมเองก้อไม่รุ้จะทำยังงัยแล้วคับตอนนี้ จะยอมซื้อสายมาแล้วลองจูนองแล้วอ่าคับพี่ ร้องไห้ ร้องไห้

จูนเองเลยครับ  โปรแกรม+สายจูนมีขายถมไป   รถเรา เราใช้เองย่อมเข้าใจกว่าช่าง  ac แมป เป็นกราฟ จูนง่ายกว่าของผมอีก

จูนไปแล้วลองใช้สัก2-3 วันคอยสังเกตุ แล้วก็จูนใหม่  เอาให้พอใจ    เจ๋ง

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
wutcivicek
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 20:41:09 »

มาหาผมจูนให้ฟรีๆๆ ผมติดแก็สมาไม่รู้กี่ร้อย กี่พันพันแล้วครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ก็แค่ y4 วิ่ง 200 กว่าๆๆๆเอง
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 01:05:44 »

มาหาผมจูนให้ฟรีๆๆ ผมติดแก็สมาไม่รู้กี่ร้อย กี่พันพันแล้วครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

พี่ยุแถวไหนเหรอคับ ผมยุนครศรีธรรมราชนะคับ
chatchhc
เจ้าสำนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 14:41:43 »

จูนเองเลยครับ   ไหนๆแล้ว  เสร้จแล้วก็มาดูน่าตาของกราฟกันหน่อย
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 20:21:44 »

งั้นคงต้องหาเงินสักแปปคับ ผมก้อเพิ่งจะ 20 แต่ริอยากมีรถเปนของตัวเอง  อายจัง อายจัง

มีพี่ๆคนไหนพอจะให้ยืมได้บ้างเนี่ย ( จะมีไหมหนอ ) ลังเล ลังเล ลังเล ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
wutcivicek
ศิษย์พี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 12:17:26 »

พี่ยุแถวไหนเหรอคับ ผมยุนครศรีธรรมราชนะคับ
  ไกล จัง ผมอยู่เพชรบูรณ์ครับ ออโต้ จูน มันไม่ค่อยแม่น เท่าไร ครับ แต่ถ้า จูน เมนวลเป็น ดู ลิมิเซ็ก แก็สกับน้ำมันเป็น ผมมีคู่มือจูน ของ ac คงจะช่วยใด้นะครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ก็แค่ y4 วิ่ง 200 กว่าๆๆๆเอง
ultraferio
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 16:41:12 »

ผมก็ติดของ ac ที่เชียงใหม่นะครับ เครื่อง zc vtec 1600 กินประมาณ บาท ถึง บาทหน่อยๆ เพราะที่เชียงใหม่ แก๊ส 14.60 ประมาณ  เมื่อก่อน โลละไม่ถึงบาท
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 12:57:32 »

ตอนนี้อยากบอกตรงๆว่า เงินร่อยหรอไปเยอะมากคับ ล่าสุดนี้ก้อเพิ่งเอารถไปทำมาหมดไปเกือบหมื่น อาการน้ำดัน  เครื่องไม่เคยฮีท ช่างบอกฝาโก่ง  ขยิบตา ขยิบตา อายจัง อายจังเอาออกมารอบนี้ ก้อต้องวุ่นวายกับการหาที่จูนแก๊สอีกคับ  จะสั่งสายเองก้อเงินจะไม่เหลือพอแล้ว เครียดที่สุดในตอนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2012, 12:59:54 โดย ketavit » บันทึกการเข้า
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 08:24:54 »

สภาพตอนนี้แทบจะขอยืมสายจูนแก๊สพี่ๆ ในคลับแล้วคับ หรือว่าคัยที่พอจะช่วยได้บ้างคับเนี่ย เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: แนะนำอู่จูนแก๊ส AC เก่งๆหน่อยคับ หนักใจมากๆ ขอระบายหน่อย