ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 กันยายน 2024, 19:24:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วย! พวงมาลัยสั่น ตอนเบรคก็สั่น 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย! พวงมาลัยสั่น ตอนเบรคก็สั่น  (อ่าน 1459 ครั้ง)
Chirawat_p
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:08:34 »

รบกวนกูรูทุกท่าน ช่วยวิเคราะห์ปัญหาและหาทางแก้ไขให้หน่อยครับ
เนื่องจากผ้าเบรคหมดเหล็กกินจานเบรค ไปเปลี่ยนมาใหมช่างบอกว่าใช้ไปเดียวก็หายแต่เวลาขับปรากฏว่าขับประมาณ 50-60 พวงมาลัยสั่นแรงมากและมีเสียงดังกุกๆแถวเพลาขับหรือแพวบริเวณใต้ห้องเครือง พอขับเร็วอาการสั่นเริ่มน้อยลง แต่เวลาเบรค ยิ่งสั่นมาก ไปหาช่างอีกคนแกให้เอาไปตั้งศูนย์ใหม่แต่ผมบอกว่าตั้งมาแล้วยังไม่ถึง 2 เดือน แต่ก็ลองเอาเข้าไปดู ที่ร้านขายยางและแม็กซ์ มันมีเครื่องตั้งศูนย์ พอยกแม่แรงช่างบอกว่ายางเสื่อมสภาพ ก็เลยไม่แน่ใจถ้ายางเสื่อมสภาพทำไมมี่เสียงดังกุกๆ ใต้ท้องรถ จึงอยากรู้ว่าปัญหามันอยู่ตรงไหนกันแน่ ฝากผู้รู้หรือเพื่อนๆที่เคยเจอปัญหาแบบนี้ช่วยบอกผมที ก่อนที่อะไรจะสายไป

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
nonoo
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:05:12 »

เป็นได้หลายอย่างนะครับ จานเบรคคด - ยางหมดอายุ - บูธ ลูกหมากช่วงล่างหลวม

ลองยกแม่แรงขึ้นล้อหน้าแล้วลองขยับล้อดูก่อนครับว่าพวกลูกหมากหลวมหรือป่าว ก้มดูยางด้านในด้วยนะครับ
ส่วนยางถ้าปีเก่าๆ ใช้มานานแล้ว เปลี่ยนแค่คูหน้าก่อนก้ได้ครับ

เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่ร้อน
sekijikung
ศิษย์พี่

ไม่ไช่เทวดา แต่พาขึ้นสวรรค์ได้ :D

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 12:11:11 »

ผ้าเบรคหมด เหล็กกินจานเบรค ตอนมันหมดใหม่ๆช่วงเหล็กมันเสียดกัน มันไม่มีเสียงเสียวฟันให้ได้ยินเลยหร๋อคับ เศร้า     ถ้าหลังจากเปลี่ยนผ้าใบเบรคมาใหม่แล้วเกิดอาการนี้ขึ้น โดยส่วนตัวผมมองว่าจานเบรคมีปัญหา ผ้าเบรคเกิดอาการหน้าสัมผัสผ้าเบรคจับผิวจานเบรคไม่สม่ำเสมอกัน  เห็นแก้กันด้วยการเจียรจานเบรคแบบประชิดแล้วหายอ่าคับ   ขยิบตา
Panuwat_ek2000
ศิษย์น้อง
**

Oat Oat

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 13:47:02 »

อาการนี้นี้ไม่ดุมก็จานคดครับ
ลองไปเจียรจานครับแบบประชิคนะครับ
แล้วทาจาระบีที่สลักด้วยครับ

EK  2000 \ SILVER
Chirawat_p
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 13:57:47 »

ผ้าเบรคหมด เหล็กกินจานเบรค ตอนมันหมดใหม่ๆช่วงเหล็กมันเสียดกัน มันไม่มีเสียงเสียวฟันให้ได้ยินเลยหร๋อคับ เศร้า     ถ้าหลังจากเปลี่ยนผ้าใบเบรคมาใหม่แล้วเกิดอาการนี้ขึ้น โดยส่วนตัวผมมองว่าจานเบรคมีปัญหา ผ้าเบรคเกิดอาการหน้าสัมผัสผ้าเบรคจับผิวจานเบรคไม่สม่ำเสมอกัน  เห็นแก้กันด้วยการเจียรจานเบรคแบบประชิดแล้วหายอ่าคับ   ขยิบตา

แฟนขับครับเรามีหน้าที่ซ่อมมันเลยไม่รู้อะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Chirawat_p
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 14:00:12 »

จะไปเจียร์จานก่อนดีกว่าหน้าจะใช้ แล้วที่เสียงดังกุกๆ ละครับน่าจะเป็นตัวไหน
joepao
เจ้าสำนัก

EK 97 เชียงใหม่ครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 14:30:30 »

ขยิบตา ขยิบตา ฮืม

ถึงขับ BT-50 แต่ก็ยังรัก CIVIC อยู่ครับ
Chirawat_p
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 17:13:27 »

รายงานผล เปลี่ยนยางหน้า 2 เส้น หายเป็นปลิดทิ้ง

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็น
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วย! พวงมาลัยสั่น ตอนเบรคก็สั่น