ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 กันยายน 2024, 11:31:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เรียนผู้รู้ครับ เครื่องเสียงเดิมของEK 96ตาโต 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนผู้รู้ครับ เครื่องเสียงเดิมของEK 96ตาโต  (อ่าน 3854 ครั้ง)
ToTosang
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 18:11:48 »

เครื่องเสียงเดิมของตาโต มันมี4ตัว ตัวหน้า2 หลัง 2 ถ้าจะทำให้มันเสียงดีขึ้นต้องติดอะไรบ้าง
ครับ  คือไม่ค่อยถนัดเรื่องเครื่องเสียง  อยากให้มีเสียงเบสเยอะๆอะครับ

EAK_EK
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 21:49:32 »

ผมใส่หน้า 6" หลัง 6x9" JVC , Front sony
Power amp 4 chanel  1 ตัว, ปรี 1 ตัว   ก็ได้เสียงกลาง  เบสก็พอได้
(ไม่ได้ลง Sub ติดถังแก็สครับ)
katayoot
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 02:30:52 »

ต้องมีงบซักเท่าไหร่ครับ  5 พันอยู่มั้ยครับ  รวบเครื่องเล่นด้วยเนี่ย

ตอนนี้ของผมซื้อรถมือ 2 มา  EK 96  ดังทั้งคัน แต่ลำโพงหน้าไม่ดังครับ
Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 12:10:16 »

ห้าพัน

ถ้าเน้นตึ้บๆ แต่ไม่เอาเวทีเสียงด้านหน้า

ลองดู front pioneer รุ่นเล็ก กับลำโพง 6x9 วางหลังซักคู่ (vocation, pioneer, priority รุ่นเล็ก) เดินไฟเข้า front เต็มๆ สายลำโพง พอใช้ได้ซักเส้น

น่าจะฟังได้เพลินๆ

........ว่างๆ ลองไปเดินเล่นแถว ดิโอลสยาม ดูสิครับ ไปลองยืนฟังเล่นๆก่อนก็ได้ จะได้พอมีไอเดีย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Art00Life
ศิษย์น้อง
**

ศิษย์อาจารย์ศิลป์ พีระศรี

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2009, 01:12:32 »

ดีครับ พอดีผมซื้อ Pioneer ต่อเพื่อนมา ไอรุ่นที่มีรูปรถวิ่ง มีนกบินอ่ะ พอดีมันไม่มีกรอบขอบ ทีล็อคไม่ให้มันสั่นอ่ะ ผมจะหาซื้อได้ที่ไหนฮะ

ศิษย์อาจารย์ศิลป์ พีระศรี  ลูกพระพิฆเนศ ?ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น?
เด็กปืนหย่ายยยยยยยยยย
je_zfour@hotmail.com
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2009, 00:19:20 »

กรอบนี่ใช่ไหม๊คร้าบท่านคร้าบ ! หาตามตลาดของเก่าบ้านหม้อ, คลองถม, วรจักร ถือเครื่องเราไปสวมดูด้วยเพื่อความชัวร์ ! ราคาก็น่าจะสัก 50 บาท อย่างแพงไม่ควรเกิน 100 นึงคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
kunpan
ศิษย์น้อง
**

เมื่อคนใส่คือตัวเรา ก็ต้องเลือกรองเท้าด้วยตัวเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2009, 08:53:48 »

เมื่อวานผมเอา EK 98 ไปติดลำโพงมาครับ ครั้งแรก ลำโพงเดิม ๆ เพิ่ม ปรี 5 แบน และเพาว์เวอร์ ไปครับ เสียงไม่ดีขึ้น ไม่มีเสียงแหลมเลย มีแต่เสียงทุ้ม ( ไปให้ช่างแถวบ้านติดมา )
ครั้งที่สอง เอาลำโพง 6 นิ้งครึ้ง ของ REFERRANCE 602  1 ชุด  4,500 บาท ไปติด เสียงก็ไม่ดีอีก เหมือนเดิม
ช่างบอกว่า ต้องเปลี่ยน ปรีแอม ใหม่เพราะเสียงขับออกไม่ดี ( ปรีเป็นของมือสอง ) เค้าเลยบอกให้เอาของเค้ามาใส่แทน
เป็นของ Tycool ประมาณนี้อ่ะครับ เลยอยากทราบว่าเป็นอย่างที่ช่างเค้าบอกไหมครับ หรือเค้าหลอกขาย

เมื่อคนใส่คือตัวเรา  ก็ต้องเลือกรองเท้าด้วยตัวเอง
Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 11:37:14 »

เมื่อวานผมเอา EK 98 ไปติดลำโพงมาครับ ครั้งแรก ลำโพงเดิม ๆ เพิ่ม ปรี 5 แบน และเพาว์เวอร์ ไปครับ เสียงไม่ดีขึ้น ไม่มีเสียงแหลมเลย มีแต่เสียงทุ้ม ( ไปให้ช่างแถวบ้านติดมา )
ครั้งที่สอง เอาลำโพง 6 นิ้งครึ้ง ของ REFERRANCE 602  1 ชุด  4,500 บาท ไปติด เสียงก็ไม่ดีอีก เหมือนเดิม
ช่างบอกว่า ต้องเปลี่ยน ปรีแอม ใหม่เพราะเสียงขับออกไม่ดี ( ปรีเป็นของมือสอง ) เค้าเลยบอกให้เอาของเค้ามาใส่แทน
เป็นของ Tycool ประมาณนี้อ่ะครับ เลยอยากทราบว่าเป็นอย่างที่ช่างเค้าบอกไหมครับ หรือเค้าหลอกขาย

แหลม ไม่แหลม ไม่เกี่ยวกับปรี หรอกครับ ถ้าปรีมันไม่เสีย

ปรีแอมป์ จะห่วยมากๆๆๆๆ มันก็จะแทรกมาในเรื่องสัญญาณรบกวนสูง สโลปตัดความถี่ที่ต่ำ คือเป็นเรื่องที่มีผลกับคุณภาพเสียงมากกว่า

แต่ทุกตัวสามารถปรับให้ตึ้บ ให้แหลมได้หมดล่ะครับ ได้มากหรือน้อย เหมาะเจาะขนาดไหน อาจขึ้นอยู่กับแอมป์กับลำโพง และการจูนด้วย

.........ผมว่าลองให้พรรคพวกที่ชอบเครื่องเสียง ลองช่วยจูนดูก่อนดีกว่าครับ มันน่าจะมีอะไรหมกเม็ดอยู่ตอนติดตั้งอ่ะ (เฟสลำโพง, level matching) มีปรีแอมป์ถ้าปรับไม่เป็น ทำให้เสียงออกมาดี ยากกว่าไม่มีปรีแอมป์อีกนะ
 ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2009, 11:41:00 โดย Roddy » บันทึกการเข้า
kunpan
ศิษย์น้อง
**

เมื่อคนใส่คือตัวเรา ก็ต้องเลือกรองเท้าด้วยตัวเอง

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 11:57:28 »

ขอบคุณมากเลยครับ
เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย ฟังเป็นอย่างเดียวครับ

อายจัง อายจัง อายจัง

เมื่อคนใส่คือตัวเรา  ก็ต้องเลือกรองเท้าด้วยตัวเอง
BlaZter
เจ้ายุทธภพ

ผมเป็น HonDaMania คร๊าบบ..

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 21:02:15 »

แล้วแบตฯเนี่ยใช้ของเดิมพอไหวมั้ยครับหรือต้องเปลี่ยนให้แอมป์มากขึ้นอ่าครับ..   ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เรียนผู้รู้ครับ เครื่องเสียงเดิมของEK 96ตาโต