ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 มิถุนายน 2024, 00:49:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ระหว่าง amp กับ front อะไรมีผลต่อเสียงมากกว่าครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง amp กับ front อะไรมีผลต่อเสียงมากกว่าครับ  (อ่าน 6908 ครั้ง)
popopop8
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 08 มีนาคม 2010, 06:49:00 »

ผมใช้ CIVIC 2009 อยู่ครับ แต่รับไม่ได้กับชุดเครื่องเสียงที่ได้มากับรถ เลยมี plan จะติด base box ของ focal เพราะไม่อยากตีตู้ และเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า เป็น focal 165VR พอดีว่ามีงบจำกัดครับ จึงกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเปลี่ยน Front ดี หรือติด amp audison srx4 เพิ่มดีครับ เพื่อเพิ่มคุณภาพเสียงให้มันอิ่มขึ้น
ไม่รู้ว่าระหว่าง front กับ amp อะไรจะมีผลต่อคุณภาพเสียงมากกว่า
ยังไงก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกรุณา เศร้า
popopop8
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010, 06:58:18 »

ลืมไปอีกนิดนึงครับ

ลำโพงของ focal กับ Hertz ลักษณะเสียงที่ออกมาเป็นยังไงบ้างครับ ต่างกันยังไง
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010, 09:50:49 »

ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ  โดยทั่วๆไปอุปกรณ์ที่มีผลต่อเสียงมากที่สุด คือ ฟร้อนนะครับเพราะฟร้อนเป็นต้นกำเนิดเสียง ถ้าต้นกำเนิดดี ปลายก็จะดีตามไปด้วย  ส่วนแอมป์นั้นเป็นภาคขยายเสียงซึ่งก็ต้องต่อผ่านจากฟร้อนมา  ถ้าเสียงต้นทางมาไม่ดี ปลายทางเสียงก็คงจะดียาก  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็อาจจะไม่เป็นตามนี้ทั้งหมด ก็อาจจะขึ้นอยู่กับเกรดของอุปกรณ์แต่ละอย่างที่เอามาใช้ และอยู่ที่การติดตั้งและฝีมือในการจูนของร้านที่เราเข้าไปใช้บริการด้วย  และที่สำคัญตอนนี้มีงบประมาณอยู่เท่าไหร่คับ   อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
popopop8
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010, 09:59:42 »

ถ้าเลือกfront ก็คงตัดamp ออกครับ
ที่ดูไว้คือ Kenwood DDX6036 ครับ ราคาประมาณ 20,000 บาท จะไปทำที่ร้านสุชาติซาวด์ครับ
หรือมีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ เอาที่มีจอ เล่น ipod ได้ ราคาประมาณนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010, 13:45:52 »

kenwood ตัวนี้ก็น่าเล่นนะครับ ถ้าชอบแล้วก็เอาเลยครับ  งบประมาณๆ 20000 นี่มีอยู่ร้านนึงเห็นว่าใช้ฟร้อนเดิม แล้วเพิ่มลำโพงเพิ่มแอมป์เข้าไป ก็ทำให้เสียงดีขึ้นแต่รู้สึกว่าต้องใช้งบประมาณๆ 22000 บาท ( ลองดูครับเพื่อเป็นทางเลือก ที่ร้านชัยนาทซาวด์ ลองเข้าเวปศึกษาดูก่อนก็ได้เพราะเห็นว่าแกถนัดเครื่องเสียง FD ) หรือถ้ามันไกลไปก็ สุชาติซาวด์อย่างที่บอกเลยครับ   อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
popopop8
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010, 17:14:05 »

แล้วลำโพงของ Hertz เป็นไงบ้างครับ โอมั้ย ถ้าเทียบกับfocalแล้วจะเป็นไงบ้างครับ

หรือมีลำโพงตัวไหนแนะนำบ้าง ผมว่า focal มันแหลมไปอะ ฟังบาดหูไปนิดนึงครับ เศร้า

เจ๋ง
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010, 19:00:45 »

ถ้าเปิดแผ่น CD Audio ฟร้อนตัวเดิมติดรถขับด้วยออดิสันกับ Fucal ตามที่ว่าให้เสียงดีกว่าฟร้อนตัวใหม่ไฮเพาเวอร์แน่ๆ คร้าบท่านคร้าบ ! แต่ถ้าเปิดไฟล์เพลงบีบอัดพวก MP3 WMA ฯลฯ ก็คงไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ ! เพราะไฟล์บีบอีดเสียงมันห่วยจะเอาไปเปิดเครื่องเสียงดีแค่ไหนมันก็ห่วยอยู่ดีนั่นแหละ ! ไม่มีทางเทียบแผ่น CD Audio ได้ ! ลองไรท์ใส่แผ่นเพลงเดียวกันฟังเทียบกันดูดิ ! ลำโพงยังมีอีกเยอะก็ลองหาฟังยี่ห้ออื่นๆ ที่ราคาใกล้เคียงกันดู เลือกที่ชื่อเสียงโด่งดังทางเครื่องเสียงบ้านด้วยเพื่อความมั่นใจ ! ประเภทโนเนมแต่ตั้งราคาแพงเหมือนหรือเท่าๆ กับของที่มีสกุลรุนชาติก็เขี่ยๆ ออกนอกความคิดไปซะ ! ลองหาฟังดูหลากยี่ห้อหลายรุ่นต้องเจอที่ถูกใจมั่งแหละคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
popopop8
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010, 19:06:41 »

ขอบคุณมากครับ แล้วพี่แนะนำยี่ห้อไหนดีครับ อย่าง hertz กะ focalนี้ถือว่ามีสกุลมั้ย พอดี เพิ่งเริ่งศึกษา เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง

แล้ว file AAC ผม convertจาก แผ่น AUDIO ใช้ bit rate 320 ครับ คุณภาพเสียงจะดีรึเปล่า ขยิบตา

ได้ความรู้อีกเยอะเลย ขอบคุณมากครับ
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010, 22:00:03 »

ADS  -  แต่ก่อนเป็นของอเมริกา จีนล้วงลูกเรียบร้อยโรงเรียนเจ็กไปแล้ว ของปลอมเพียบแยกชิ้นชุดละพันสองพันเห็นแล้วฮากลิ้ง ของแท้น่ะต่ำกว่าหมื่นไม่รู้มีไหม๊ !
Altec Lansing
Audiobahn
Becker
Blaupunkt
Bose
Boston Acoustics
B&O Bang & Olufsen  -  ทำแต่ OEM รถแพงๆ
B&W Bowers & Wilkins  -  แต่ก่อนเคยมีของรถยนต์ เดี๋ยวนี้ก็เหมือนกับ B&O
Canton
Cerwin-Vega
Coustic
Dynaudio
Infinity
KEF
Kicker
Fucal
Hafler
JBL
JL Audio
Lanzar
Magnat
MB Quart  -  อย่าไปจำสับกับ audio Quart เด้อ ... ฟ้ากะเหว !
Morel
MTX
Nakamichi
Phoenix Gold
Polk Audio
Precision Power
Pyle
Rainbow
Rockford Fosgate
Soundstream
SPL
Zapco
มันมีอีกเยอะ นึกได้เท่านี้แหละ ! ... แนะนำไม่ได้ ต้องเลือกหาฟังเอาเอง ชอบอะไรก็buyโลด !
ไฟล์บีบอัด bit rate มากก็ดีขึ้นมาอีกอีกหน่อยนึง ! ยังไงก็เทียบกับ CD Audio ไม่ได้อยู่ดี ! ก็ความจุมันต่างกันตั้งเท่าไหร่ล่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
Phat kung
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 08:41:02 »

พึ่งติดมาครับ ตอนแรกก็มอง hertz กะ focal ไว้เหมือนกัน
แต่พอลองฟัง Hertz รู้สึกว่ามันเสียงมันบางไปหน่อย Focal ไม่ได้ลอง เลยมาจบที่ Cewin Vega ตัวเลือกที่ 3 ไม่ได้ลองอีกหมือนกัน
ผลออกมาถูกใจสุด ๆ ไม่ผิดหวัง(ผมฟังเพลงแนว Pop acoustic นะครับเน้นเสียงใส ๆ นุ่ม ๆ) ยังไงลองฟังเปรียบเทียบตามความชอบเลยคับ
ปล. เพราะไม่เพราะอู่ที่แผ่นด้วยนะครับ mp3 ตัดทิ้งไปเลย ต้องเล่นแบบ Lossess เทานั้น ถ้าจะทำเครื่องสียงขนาดนี้ ที่สำคัญสุดอยู่ที่กรอัดเสียงของแต่ละอัลบั้มหละครับ
ว่าดีแค่ไหน ลองหาพวกที่เป็นแผ่น Audiophile ไปเทส เพื่อขับศักยภาพเครื่องเสียงได้เต็มที่นะครับ
popopop8
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 09:54:58 »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ยิ้มกว้างๆ

คือผมใช้ipod เป็นส่วนใหญ่ เพราะขับรถทางไกลต่างจังหวัดทุกวัน ยังกะคนขับรถทัวร์ เหนื่อย อายจัง
แล้วตัวfront แต่ละตัวมันจะมีผลต่างกันมั้ยครับ หรือมันจะมีผลกับหัวอ่านแผ่น CD อย่างเดียว

แล้วเจ้า cerwin vega นี้มันราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ระหว่าง amp กับ front อะไรมีผลต่อเสียงมากกว่าครับ