ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
06 กรกฎาคม 2024, 01:53:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: สงสัยเรื่อง แอมป์ มันทำให้เสียงดีขึ้นแค่ไหนครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง แอมป์ มันทำให้เสียงดีขึ้นแค่ไหนครับ  (อ่าน 2726 ครั้ง)
Phat kung
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 11:58:19 »

ตอนนี้วางแผนระบบไว้คือจะเล่นแนว Front stage
โดยตั้งไว้ประมาณนี้ครับ
0. ฟอนท์เดิม kenwood
1. ลำโพงคู่หน้า
2. แดมป์คู่หน้า
3. แอมป์
4. ซับ 10 นิ้ว 1 ดอก

ทีนี้ รายการที่ 1 และ 2 จัดการมาแล้ว โดยเลือกเป็น Cerwin Vega 6.5 แยกชิ้น 2ทาง + แดมป์ประตูหน้า 2 ข้างเรียบร้อย พร้อมทั้งจัดการปั้นเสาทวิสเตอร์เพื่อสร้างเวทีเสียงเรียบร้อยแล้ว
ผลออกมาค่อนข้างพอใจมาก เสียงสวย ใส ถูกใจสุด ๆ ( ผมฟังเพลงสากลแนว pop Bossa ใส ๆ สบาย ๆ )
ก็เลยเริ่มมามองว่า แอมป์ที่มองไว้เนี่ย (ไดมอนด์ 4 ch ราคาประมาณ 9000) ถ้าจะเอามาขับคู่หน้าเนี่ย มันจะทำให้ระบบเสียงดีขึ้นคุ้มค่าตัวรึเปล่า เมื่อเทียบกับเอางบไปเปลี่ยนฟอนท์รุ่นดี ๆ ไปเลย แล้วมามองแอมป์ราคาย่อมลงมาหน่อยเพื่อขับซับ 1 ดอกแทน (ตอนแรกกะว่จะเอามาขับทั้งซับ และ คู่หน้าด้วยเลย)
อยากขอคำแนะนำท่าน ๆ ด้วยครับ มาแชร์กันหลาย ๆ มุมมองได้ตามสะดวกเลยครับ   ยิ้มกว้างๆ

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 09:51:57 »

แอมป์น่าจะช่วยในเรื่องของการช่วยขยายเสียงให้มันดูมีพลังมากขึ้น ซึ่งแอมป์ที่นำมาใช้ในระบบกำลังขับก็ต้องแมทซ์กับลำโพง ไม่ว่าจะเป็นลำโพงหน้าหรือลำโพงซับ จึงจะไม่ทำให้เสียงผิดเพี้ยน และรีดพลังเสียงและความสามารถของลำโพงออกมาได้เต็มที่  ถ้าคิดจะเพิ่มระบบจริงโดยจะเปลี่ยนแอมป์ก่อนผมว่าน่าจะลองดูหลายๆยี่ห้อนะครับแล้วลองเปรียบเทียบกันดู เช่นลองดูของพวก bostwick  ,  power blue  ,  digital research  ,  prism  ราคาน่าจะใกล้เคียงกันคุณภาพน่าจะดีกว่ารึเปล่า( ไม่แน่ใจ) ก็แล้วแต่ตัดสินใจนะครับ 
ปล. ถ้าเป็นผมนะครับถ้าคิดว่าในอนาคตผมยังจะคงพอมีงบประมาณมาเรื่อยๆ  ก็เพิ่มแอมป์ก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยติดซับ ( เน้นตีตู้ให้แน่นหนา จำนวนวัตต์ซับต้องแมทซ์กับจำนวนที่แอมป์ขับไว้ แล้วแดมป์บริเวณที่ตีตู้ด้วยนะครับ )  เรื่องเปลี่ยนฟร้อนถ้าอนาคตถ้ามีงบค่อยเปลี่ยนทีหลังก็ได้ครับ เพราะฟร้อนก็เป็นแบรนด์ญี่ปุ่นดีอยู่แล้วครับ      อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 12:43:14 »

จัดเลยครับ  ตาม คห. ข้างบน ค่อย ๆ ทำ  ทำไปเรื่อย ๆ  ทีละนิด

Phat kung
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 19:06:32 »

ขอบคุณครับ
ลังเลอยู่ว่า จะทำซับก่อน หรือว่า เพิ่มแอมป์ก่อน   อายจัง
ยังงั้นขอคำแนะนำเรื่องแอมป์เพิ่มนิดนึงนะครับ ว่าควรใช้ 4 ch เพื่อขับทั้ง คู่หน้า และซับ หรือ แยกแอมป์ดีครับ
รบกวนยี่ห้อที่แนะนำ และราคาคร่าว ๆ ด้วยก็ได้นะครับ   ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: สงสัยเรื่อง แอมป์ มันทำให้เสียงดีขึ้นแค่ไหนครับ