ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มิถุนายน 2024, 13:26:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำ คน จนๆ แต่อยากแต่งเครื่องเสียงอย่างผมหน่อยคับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ คน จนๆ แต่อยากแต่งเครื่องเสียงอย่างผมหน่อยคับ  (อ่าน 3861 ครั้ง)
LESAW
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 11:09:11 »

ผมเพิ่งซื้อรถมาได้ 3-4 เดือน ตอนนี้เพิ่งแต่งภายนอกเสด

อยากทำเครื่องเสียงด้วย เอาง่ายๆนะครับ รถผมEG ปี 95

ยังไม่มีการตกแต่งเครื่องเสียงเลย

มีเครื่องเล่น เทปของ paioneer  ที่เอาไว้ควบคุมกล่องซีดีที่อยู่หลังรถ(แต่เสียงดีอยู่นะ)

ลำโพงคู่หน้า แยกชิ้น ไม่แน่ใจว่าของอารายไม่กล้าแกะ (กลัวเจองู....อิอิ ชนิดที่เก่ากึ๊ก)

ลำโพงหลัง 6*9 คู่หนึ่ง ของ paioneer เช่นกัน

มีแค่นี้แหละคับ................5555555+(ยังกล้าเอามาอวดเนาะ)

ที่นี้เข้าเรื่องคับ อยากได้คำแนะนำในการแต่งเครื่องเสียงรถผมเลยแล้วกาน

(พี่ๆบางอาจจะบอกว่า เอาออกแล้วทำใหม่เลยอ้ายน้องแน่ๆๆ)

งบ....ไม่อยากเกิน 15,000 นะคับ

ปล.   เอาแนวหนักเบสนิสๆๆๆนะคับ

ขอบพระคุณมาล่วงหน้า
*TOK*
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 15:15:06 »

อิอิ ผมไม่เก่งเรื่องเครื่องเสียงหลอกนะครับเอาแบบของผมเป็นแนวทางแล้วกันนะ
ของผมซื้อของมาเพิ่มแล้วให้ค่าแรงช่างมาทำเพิ่มเอา
ลำโพงคู้หน้ากับหลังเอาของเดิม เครื่องเล่นก็เอาของเดิมไปก่อนใช้ได้
ที่ซื้อเพิ่มก็ ซับ 10 นิ้ว 2 ตัว 5000 บาท  PRE AMP 5 BRAND มือสอง 2500 บาท
POWER AMP เอาที่ขับซับ 10 นิ้วคูได้กับ เสียงกลางได้ 4 ตัว ไม่แน่ใจว่าราคาเท่าไหรลองหาดูไม่น่าจะเกิน 5000
ของผมใช้ 2 ตัว ขับกลาง 1 ตัวราคา 9500 ตอนนั้นซื้อแบบไม่มีความรู้ขับซับด้วยไม่ไหว เลยหามาขับซับต่างหาก
เอาล้อแม็กเดิมแลกกับคนรู้จักมาเพิ่มอีกตัว
ผมทำตู้ซับอีก 1700 แบบตู้ลอยนะไม่บิ้วอิน ของผมเท่านี้ก็ขี้หูเต้นแล้ว เหลือแดมป์ท้ายมันกระพือก็เป็นอันเสร็จ
ถ้างบจำกัดก็ทำเท่านี้ก่อนเดี๋ยวงบจะบานเรื่อยๆ เพราะมันไม่ได้ดั่งใจ อายจัง อายจัง อายจัง
Show Yr Colors
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 17:02:24 »

ปล.   เอาแนวหนักเบสนิสๆๆๆนะคับ
 หนัก เบส นิสๆๆ คือ หนักเบส หรือ เอาเบสนิดหน่อยครับ งงนิดหนึ่ง

ผมก็เมื่อท่านแรกที่แนะนำ คือไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องเสียงเท่าไหร่ แต่หากเป็นผมลงทุนกับ front ก่อนเลย ยี่ห้อแล้วแต่แนวที่ฟัง แต่ต้องเปลี่ยนสายไฟเข้า Front กับตรวจสภาพแบตเดิมด้วย ดีกว่าเดิมแน่นอน ไม่พอใจค่อยเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า ไม่พอใจค่อยเพิ่มแอมป์ ยังไม่พอค่อยติดซับเพิ่ม ค่อยๆทำเพิ่มเวลาถูกหวย ทำไปจนพอใจ
LESAW
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 19:55:58 »

หนัก เบส นิสๆๆ คือ หนักเบส หรือ เอาเบสนิดหน่อยครับ งงนิดหนึ่ง

ผมก็เมื่อท่านแรกที่แนะนำ คือไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องเสียงเท่าไหร่ แต่หากเป็นผมลงทุนกับ front ก่อนเลย ยี่ห้อแล้วแต่แนวที่ฟัง แต่ต้องเปลี่ยนสายไฟเข้า Front กับตรวจสภาพแบตเดิมด้วย ดีกว่าเดิมแน่นอน ไม่พอใจค่อยเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า ไม่พอใจค่อยเพิ่มแอมป์ ยังไม่พอค่อยติดซับเพิ่ม ค่อยๆทำเพิ่มเวลาถูกหวย ทำไปจนพถูกหวยค่อย ทำ

เออ................. ช่าย ความคิดดี  ถูกหวยค่อยทำ

แต่ผมว่า เอาตังที่ซื้อหวยไปทำผมว่า เส็ด นะ เงินเหลือด้วย

55555555555555555

ขอบคุณนะคับสำหรับคำแนะนำดีๆๆ
sukhothai
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010, 17:09:57 »

เห็นมีขายชุดใหญ่อยู่หน้าซื้อขาย 20000บาทเองผมว่าคุ้มสุดแล้วครับ
ลองดูครับ
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 13:48:33 »

ผมก็เมื่อท่านแรกที่แนะนำ คือไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องเสียงเท่าไหร่ แต่หากเป็นผมลงทุนกับ front ก่อนเลย ยี่ห้อแล้วแต่แนวที่ฟัง แต่ต้องเปลี่ยนสายไฟเข้า Front กับตรวจสภาพแบตเดิมด้วย ดีกว่าเดิมแน่นอน ไม่พอใจค่อยเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า ไม่พอใจค่อยเพิ่มแอมป์ ยังไม่พอค่อยติดซับเพิ่ม ค่อยๆทำเพิ่มเวลาถูกหวย ทำไปจนพอใจ

เห็นด้วยครับ ถ้างบไม่เยอะค่อย ๆ ทำไป แต้ต้องหาช่างที่รื้อรถแล้วไม่ช้ำ
ลองเปลี่ยน Front ก่อน หมดไปหลายตังละ เสียงดีขึ้นมานิดนึงแต่เล่นได้อีกตั้งหลายอย่าง
เก็บเงินซักพัก เพิ่มพาวเวอร์ 4 ch + กลางแหลมแยกชิ้น หน้า-หลัง ได้เสียงใส ๆ เพราะๆ ขึ้นเป็นกอง
เก็บเงินต่อซักพัก ซื้อ AB 2ch + ซัก 10 นิ้ว 1 คู่ และปรี อีก 1 ตัว ใส่ ทีนี้ก็ตูมๆ ได้แล้ว

เป็นแค่แนวทางนะครับ อาจจะต้องรื้อกันหลายเที่ยว แต่ถ้าช่างฝีมือดี งานก็เนียนนะครับ

Porlujin
ศิษย์น้อง
**

ลูกเธวดา ชิมิ ชิมิ \\(^o^)//

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 19:19:06 »

ผมว่าลองไปดูร้านแถวๆบ้านอ่ะครับ ส่วนใหญ่มีจัดเซทมาให้แล้ว ลองดูงบแล้วไปคุยกับหลายๆร้าน แล้วค่อยตัดสินใจอีกที

ถึงจะเก่า แต่มันก้อแก่
LESAW
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 14:36:37 »

ขอบคุณ คับบบบบบบบบบบบบบบบ

ทุกท่านนนนนนนนนนนนนนน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำ คน จนๆ แต่อยากแต่งเครื่องเสียงอย่างผมหน่อยคับ