ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 ตุลาคม 2024, 11:30:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ++ มีวิธีทำให้ไฟหน้าของท่านที่ใกล้จะเกษียนกลับมาหนุ่มได้ครับ ++ 0 สมาชิก และ 10 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ++ มีวิธีทำให้ไฟหน้าของท่านที่ใกล้จะเกษียนกลับมาหนุ่มได้ครับ ++  (อ่าน 1853 ครั้ง)
KengStar
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 12:04:41 »

ขัดด้านหน้าโคมไฟได้เลยครับ....ไม่ต้องถอดออกมาให้ยุ่งยาก.....ส่วนโคมไฟของ ใครที่เหลืองมากๆหรือขุ่นมัวมากๆแนะนำให้หาซื้อกระดาษทรายเบอร์1500และเบอร์ 2000....ข้อเน้นนะครับว่า กระดาษทราย นี่ขอให้หาเบอร์ 2000 ให้ได้นะครับ บางร้านมักจะบอกว่าเบอร์ 1200 ก็ละเอียดพอแล้ว(แต่จริงๆแล้วมันไม่พอ) ลองไปหาดูที่ร้านขายสี นะครับเค้าจะมีขายทุกเบอร์เลย เข้าไปที่เดียวได้ของครบเลย

.......อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมมีดังนี้ครับ......
1.กระดาษทรายเบอร์ 1500 จำนวน 2 แผ่น
2.กระดาษทรายเบอร์ 2000 จำนวน 2 แผ่น
3.ยาขัดสีแบบหยาบ 1 กระป๋อง
4.ยาขัดสีแบบละเอียด 1 กระป๋อง

..........ขั้นตอนการขัดโคมไฟ........(ต้องโคมพลาสติกน่ะครับ...โคมแก้วหมดสิทธิ)
1. ล้างไฟหน้าของรถท่านเอาคราบสกปรกออกก่อน แล้วเช็ดให้แห้ง
2. เอากระดาษทรายเบอร์ 1500 ขัดไฟหน้ารถท่านกับน้ำ(น้ำเปล่า) จนกว่ารอยจะเรียบ
3. ถ้าท่านเห็นไฟหน้าของท่านขุ่นตอนที่ขัด(เวลาที่ขัดถ้าเปียกน้ำไฟจะใส แต่ถ้าน้ำแห้งมันจะขุ่นๆ) ในขั้นตอนขัดด้วยกระดาษทราบเบอร์ 1500 ไม่ต้องตกใจนะครับ ให้ทำการขัดไฟหน้าของท่านให้เรียบเนียน(ในที่นี้หมายถึงขึ้นฝ้าจนเนียน)จน กว่าจะหมดรอยลึกๆ
4. ให้นำกระดาษทรายเบอร์ 2000 มาทำตามวิธีที่ 2และ3 ครับ (ขัดมันเข้าไปจนกว่ามันจะเรียบเนียน)
......... เอาละที่นี้พอเราขัดไฟหน้าจนร่องรอยเก่าๆหายไปหมดแล้ว พอท่านเช็ดไฟหน้าจนแห้งแล้ว ท่านจะเห็นว่าตอนนี้ไฟหน้าของท่านเป็นฝ้าเนียนๆทั้งโคมเลย แต่ไม่ต้องตกใจครับ เรามาถึงขั้นตอนที่ต้องใช้แรงแล้วละครับ เรามาลุยกันต่อเลยดีกว่า ขั้นตอนต่อไปครับ.........

5. เปิดกระป๋องยาขัดหยาบ
6. เอาผ้า(ผ้าอะไรก็ได้ แต่ถ้าเป็นผ้าดิบจะดีมาก) จิ้มลงไปในกระป๋องยาขัดหยาบ ล้วงๆควักๆเอา ยา ออกมาเลยครับไม่ต้องอาย แล้วก็ป้ายไปที่โคมไฟหน้าเลยครับ
7.ที่นี้ท่านก็ต้องช่วยตัวเอง โดยการขัดเป็นวงกลม (ขอเน้นนะครับว่าให้ขัดแรงๆ) ในขั้นตอนนี้ท่านจะเห็นว่าไฟของท่านเริ่มใสขึ้นมาแล้ว
8. อย่าบ่น(ใส่แรงขัดเยอะๆหน่อย)ครับ และห้าม งกยาขัดหยาบนะครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ
9. ตอนนี้ไฟหน้าของท่านจะเริ่มใสขึ้น
10.เปิดกระป๋องยาขัดสีแบบละเอียด
11. เหมือนเดิมครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ (ห้ามงกนะครับใช้ยาเยอะๆหน่อย)
..........แล้วท่านก็จะได้โคมไฟที่สวยใสปิ๊งเหมือนของใหม่...........

........จบกระบวนการ...........

ปล.ผมยังไม่เคยลองนะครับ พอดีเจอในเว็บอื่นมา เลยมาบอก

newzuza
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 12:14:45 »

ขอรูปด้วยคับ
Binladen_911
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 12:28:09 »

มันเหลืองหรือด้านจากข้างในไม่ใช่เหรอ -*-
KengStar
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 12:30:35 »

ขอรูปด้วยคับ

หาภาพประกอบวิธีทำไม่มีอ่ะครับ โทษนะครับ
KengStar
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 12:31:17 »

มันเหลืองหรือด้านจากข้างในไม่ใช่เหรอ -*-

ใช่ครับสำหรับที่ไฟหน้าเหลือง หรือ เป็นรอยนิดหน่อยอ่ะครับ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 14:22:53 »

มันระทึกใจ   ตอนฉีกโคมออกเนี้ยแหละ   ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ++ มีวิธีทำให้ไฟหน้าของท่านที่ใกล้จะเกษียนกลับมาหนุ่มได้ครับ ++