ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
23 ตุลาคม 2024, 05:30:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เอ่อ....ขับออโต้สองขา...มีแต่คนว่าบ้าทำไงให้เหลือขาเดียวแนะหน่อยคับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ....ขับออโต้สองขา...มีแต่คนว่าบ้าทำไงให้เหลือขาเดียวแนะหน่อยคับ  (อ่าน 5048 ครั้ง)
JZERO5
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 22:10:58 »

เศร้า
newzuza
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 22:13:54 »

ผมก็ทำ  บางครั้ง จุมพิต
BANKCIVIC
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 23:16:16 »

ขาเดียว เล่นไม่ได้ครับ มันต้องมีเจ้า กับอีกหลายๆ ขา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ล้อเล่งๆ ตึงๆ

ลองฝึกดูครับ  เอาขาซ้ายมานั่งขัดสมาธบนเบาะก็ได้ แล้วใช้แค่ขาขวาข้างเดียวให้ชิน
Tak..ek
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 23:35:55 »

:)ขับขาเดียวหรือสองขาก็เป็นความถนัดส่วนบุคคลครับ ขอให้ขับอย่างมีสติก็พอครับ ยิ้ม

" มิตรภาพที่ดี คือมิตรภาพที่ได้จากผู้จริงใจ "
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,66961.0.htm
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 23:46:23 »

เอาแบบลูกทุ่งที่พวกสนามกอล์ฟเค้าทำกันมั้ย เวลาหัดขับรถกอล์ฟให้เด็กใหม่

มัดขาข้างซ้ายไว้เลย เหลือแต่ขวา   แป็ปเดียวชิน  อายจัง

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 00:13:25 »

ผมใช้ขาขวาอย่างเดียวครับ

เคยลองเอาขาซ้ายเบรค

รถหน้าทิ่มเลยอะ  ยิงฟันยิ้ม

ffffffffff
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 01:08:19 »

เอาขาซ้ายไว้ ตรงที่วางขา สิ ^^ อาจจะช่วยได้บ้าง เมื่อก่อนเคย ใช้ 2 ขา เหมือนกัน พ่อบอก ให้ใช้ขาเดียว ^^

เคยคุยกับน้า น้าใช้ 2 ขา เหมือนกัน แต่น้าบอก ตอนแรก น้าฝึกขับ ใช้ เกีย ธรรมดา มันจะขับยังไงอ่ะ ขาซ้ายเหยียบเบรค แล้วจะเอาขาไหนเหยียบครัช แต่ไม่ได้ถามเหมือนกัน
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 01:24:01 »

งั้นที่ขับรถแข่งก็บ้าทั้งหมดสิคร้าบท่านคร้าบ ! ... เพราะการใช้ขาซ้ายเหยียบเบรคเป็นเรื่องปกติของการขับรถแข่ง ! แล้วก็ถ้าใช้ขาซ้ายไปเหยียบคันเร่งใช้ขาขวาไปเหยียบครัทช์ช่วยทำเวลาให้เร็วขึ้นได้อีกก็คงจะทำกันไปแล้วล่ะ ! รู้จักรถ Formula 1 ไหม๊ ! มันมีแป้นเหยียบแค่ 2 อันคันเร่งกับเบรคแล้วก็เป็นร่องสำหรับตีน เอ้ย ! เท้าทั้งสองข้าง ! คงไม่ต้องบอกมั้งว่าขาไหนเหยียบอะไร ! (คงไม่มีนักแข่งคนไหนใช้สลับกัน) ว่างๆ ก็ลองๆ ไปหาดูกันเด้อคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 01:39:44 »

เอาแบบเป็นเรื่องเป็นราวมั่งนะคร้าบท่านคร้าบ !
การที่ท่านขับรถเกียร์ออโต้ด้วยขาทั้ง 2 ข้างได้ปลอดภัยเป็นปกติสุข ! แสดงว่าท่านมีประสาทสัมผัสดีกว่าคนที่ขับรถเกียร์ออโต้ด้วยขาข้างเดียวหลายขุม !
สำหรับการขับรถแข่งนี่ ! บางคนต้องมาหัดมาเรียนการใช้ขาซ้ายเหยียบเบรค หรือ เหยียบ 2 อันทั้งคันเร่งและเบรคพร้อมกัน ! แล้วบางคนก็ใช้เวลานานมาก กว่าจะเป็นซะด้วยสิคร้าบพี่น้องคร้าบ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2010, 01:51:46 โดย BillyTheKid » บันทึกการเข้า

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
panukij
จอมยุทธ

ขออภัย.ที่ใจมันฟิต

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 09:56:30 »

ขยิบตา อ้าว..!  แล้วใครล่ะ..มาเห็นการใช้ขาของคนใช้เกียร์ ออโต้  สงสัยรถคนที่โดนเห็นไม่มีประตูปิด..มั้ง
ปิดหน่อย ๆ อย่าทำอาลายประเจิดประเจ่อ

มองโลกในแง่ดี..มีมิตรภาพที่ยั่งยืน โลดแล่นไปกับสมาชิกหัวใจ Civic ทุกท่าน
ขับรถดีดีนะ..อย่าประมาท (คาดเข็มขัดแล้วอัดให้เต็มที่..ฟิ้วๆๆๆๆๆๆๆ)
jaray-etc
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 11:41:46 »

เคยลองหัดหลายครั้งยังไงก้อทำม่ะได้น้ำขาซ้ายบังคับม่ะได้อ่ะ

ยิ้ม

ทำเพื่อลูก....-_-

panukij
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 11:55:25 »

เคยลองหัดหลายครั้งยังไงก้อทำม่ะได้น้ำขาซ้ายบังคับม่ะได้อ่ะ

ยิ้ม
D แล้วหละครับที่ทำไม่ได้..รถเราจะได้อยู่คู่เราไปอีกนานๆ  อันนั้นเขาไว้สำหรับโลดโผน ยกซ้าย ยกขวา กะดกหน้า-หลัง
ให้เขาเป็นเจ้ายุทธภพไปเถอะครับ  เราขับตามกฎ เป็นถูกต้องดีที่สุดแล้ว  คือ ละคันเร่ง แล้วแตะเบรค ปลอดภัยครับ

มองโลกในแง่ดี..มีมิตรภาพที่ยั่งยืน โลดแล่นไปกับสมาชิกหัวใจ Civic ทุกท่าน
ขับรถดีดีนะ..อย่าประมาท (คาดเข็มขัดแล้วอัดให้เต็มที่..ฟิ้วๆๆๆๆๆๆๆ)
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 11:58:04 »

D แล้วหละครับที่ทำไม่ได้..รถเราจะได้อยู่คู่เราไปอีกนานๆ  อันนั้นเขาไว้สำหรับโลดโผน ยกซ้าย ยกขวา กะดกหน้า-หลัง
ให้เขาเป็นเจ้ายุทธภพไปเถอะครับ  เราขับตามกฎ เป็นถูกต้องดีที่สุดแล้ว  คือ ละคันเร่ง แล้วแตะเบรค ปลอดภัยครับ
เห็นด้วยครับ  จุมพิต

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 12:43:26 »

รถใช้ในชีวิตประจำวันนะครับ ไม่ใช่รถบ้ำ     ยิงฟันยิ้ม

jaray-etc
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 12:47:21 »

เห็นด้วยครับ  จุมพิต

ยิงฟันยิ้ม

ทำเพื่อลูก....-_-

kru_jed
Gold Member
อาจารย์ปู่

"จั๊กกะจี้นะ ตัวเอง"

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 12:50:33 »

ขับขี่ปลอดภัยครับ เทคนิคชั้นสูงก็ใช้ในสนาม

ในชีวิตประจำวันควรใช้เท้า และ" สติ " ควบคู่กันครับ  ฮืม

Enjoy Honda ...ALUMNI @ We Love Civic Club No..650
Ngoodin97
จอมยุทธ

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 12:57:58 »

แปลกแฮะ สำหรับผมตอนเล่นเกมตู้ขับรถ ใช้ 2 ขา ขาซ้ายเหยียบเบรก ขาขวาเหยียบคันเร่ง

แต่พอมาขับรถจริงๆ ดันใช้ขาเดียว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Aclub
Gold Member
จอมยุทธ

ประกันภัยชัน3 และ2

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 13:08:00 »

คุมน้ำหนักยากเนอะ  ขาซ้ายอ่ะ

มันเป็นตอนหัดขับหรอครับ ถ้าคนหัดขับ 2 เท้ามาตั้งแต่แรกจะทำได้ดีเลยใช่ป่าว
aummuamua
จอมยุทธ

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 13:09:32 »

แปลกแฮะ สำหรับผมตอนเล่นเกมตู้ขับรถ ใช้ 2 ขา ขาซ้ายเหยียบเบรก ขาขวาเหยียบคันเร่ง

แต่พอมาขับรถจริงๆ ดันใช้ขาเดียว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

+ 1   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม 

ถ้าอยากหัดขาเดว ก็ขัดสามธิขับ ครับ เหลือข้างขวา ขาเดว
EK_nobita
จอมยุทธ

EK_โนบิตะ

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 13:36:37 »

ยกขาซ้ายขึ้นมาบนเบาะเลยครับ เหมือนนั่งขัดสมาธิอ่ะ

ผมขับรถทางไกลๆ เอาขึ้นประจำ

เพราะมันก็ใช้แค่เท้าขวาอย่างเดียว ....   จุมพิต จุมพิต

K20 for what? I just be 1800 ..... 
MrOneMan
เจ้าสำนัก

Stock B20Z MT

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 14:03:40 »

ถ้าขับ 2 เท้า แล้วปลอดภัย  ก็ไม่เห็นต้องสนใจใครเลย ผมชอบคำนี้นะ เวลาผมจะทำอะไร "แม้องค์พระปฎิมายังราคิน  คนเดินดินหรือจะสิ้นคนนินทา"
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 14:06:38 »

ขับ 1 ขา 2 ขา ก้อได้ขอให้้พึงระวังเรื่องความปลอดภัยเป้นหลักครับ เพราะเป็นความถนัดส่วนบุคคล

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 16:30:51 »

เค้าให้ใช้ขาเดียวเพราะว่าถ้ากดเบรคกับคันเร่งพร้อมกันรถจะไม่ดับแล้วเกียร์จะพังได้ครับ ไม่เหมือนกับเกียร์ธรรมดาที่กดพร้อมกันแล้วรถจะดับในที่สุด
ส่วน left foot break นี่ใช้ในรถแข่งส่วนหนึ่งเพื่อช่วยถนอมเกียร์และเป็นเทคนิคการขับครับ เอามาใช้บนถนนพอได้แต่ไม่จำเป็นและชั่งน้ำหนักเท้ายากมากครับ
ถ้าท่านมั่นใจว่าท่านใช้เท้าซ้ายเบรคตอนที่เท้าขวายกออกจากคันเร่งสุดแล้วทุกครั้งก็โอเคครับ แต่ส่วนมากจะไม่ใช่แบบนั้น

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
fink1415
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 22:07:51 »

ผมก็ขับสองขาครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แถมถนัดด้วย
onizuka_tc
Gold Member
เจ้าสำนัก

++WLC NO. 595++

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 23:25:06 »

เทพจังทำไ้ด้ไง เคยลองทำ หัวทิ่ม กะอีกตอนเยียบเบรคนี่แหละ

jirayukeke
เข้าวงการ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 07:58:06 »

ขับสองขาอันตรายอะครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

VTEC PARTY Honda Club Thailand
สติ๊กเกอร์คงคา ประชาชื่น 21
เสต็ก พาเพลิน รามอินทรา 14
HURRICANE  Super air filter
โชติช่วงอะไหล่ by nung_ek
thepui
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 13:46:27 »

ขับ 2 ขามา8ปีแล้วครับ อายจัง
panukij
จอมยุทธ

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 17:03:47 »

ขับ 2 ขามา8ปีแล้วครับ อายจัง
ก็แล้วไปบอกเขาทำไมล่ะ...ว่าขับสองขาอยู่..คนส่วนใหญ่เขาก็ว่าบ้านะซี่..เพราะการใช้เกียร์ AUTO ปกติจะใช้กัน
ขาเดียว ด้วยเหตุและหลักการที่ว่า  ละคันเร่งแล้วแตะเบรค.. เหมือนกันทุกคันไม่ว่าจะ โต้ หรือไม่โต้
(กฎความปลอดภัย) จะได้ไม่ทำให้เกิดผลเสียกับตัวเครื่องยนต์ และอุบัติเหตุ  แต่ถ้าทำจนเป็นความชำนาญ ก็ถือว่า
ท่านมีความสามารถที่ขับโดยการใช้เท้าซ้ายมาเป็นตัวช่วย  อย่างไงก็อย่าลืมยกเท้าขวาด้วยก็แล้วกันในขณะที่เท้าซ้าย
กดเบรค  ที่สมาชิกบางท่านแย้ง ฯ ก็เป็นเพราะว่าเป็นห่วง และอยากให้ท่านขับรถด้วยความปลอดภัย จะได้มีอะไรแปลก
พิเศษมาเล่าสู่กันฟังอีก  ขับอย่างเดิมนั่นแหละ...แต่ต้องยอมรับคำ ตำหนิ ติชม ครับ

* 99.3.jpg (46.98 KB, 588x146 - ดู 258 ครั้ง.)

JZERO5
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 11:52:22 »

ขอบคุณพี่ๆนะคับที่ให้คำแนะนำ........
ผมว่าจะลองเลยแต่กลัวเหยีบเบรกไม่ทันน่ะคับ5555 
( แต่พอขับ2ขา แหะๆมันอุ่นใจ) ยิ้ม
VET_69
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 12:25:56 »

ก็แล้วไปบอกเขาทำไมล่ะ...ว่าขับสองขาอยู่..คนส่วนใหญ่เขาก็ว่าบ้านะซี่..เพราะการใช้เกียร์ AUTO ปกติจะใช้กัน
ขาเดียว ด้วยเหตุและหลักการที่ว่า  ละคันเร่งแล้วแตะเบรค.. เหมือนกันทุกคันไม่ว่าจะ โต้ หรือไม่โต้
(กฎความปลอดภัย) จะได้ไม่ทำให้เกิดผลเสียกับตัวเครื่องยนต์ และอุบัติเหตุ  แต่ถ้าทำจนเป็นความชำนาญ ก็ถือว่า
ท่านมีความสามารถที่ขับโดยการใช้เท้าซ้ายมาเป็นตัวช่วย  อย่างไงก็อย่าลืมยกเท้าขวาด้วยก็แล้วกันในขณะที่เท้าซ้าย
กดเบรค  ที่สมาชิกบางท่านแย้ง ฯ ก็เป็นเพราะว่าเป็นห่วง และอยากให้ท่านขับรถด้วยความปลอดภัย จะได้มีอะไรแปลก
พิเศษมาเล่าสู่กันฟังอีก  ขับอย่างเดิมนั่นแหละ...แต่ต้องยอมรับคำ ตำหนิ ติชม ครับ

จุมพิต ยิ้ม
Groovy EK
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ค่ำคืนนี้ยังผ่านพ้นไป.........WLC No.588

« ตอบ #30 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 14:04:07 »

ขับแบบเดิมไปเถอะครับ เอาตามความถนัดดีกว่า + ความมีสติ และไม่ประมาท

ก็เหมือนกับกีตาร์นะครับ ฝึกเล่นข้างไหนมาก่อน ก็จะถนัดข้างนั้น... อายจัง

ปล่อยใจให้ลอยไปกับเวลา.......
My EK96 http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,46826.0.html
jomtatto
จอมยุทธ

« ตอบ #31 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2010, 08:31:34 »

ระวังเวลา ง่วง หรือหลับในนะครับ เดี่ยวขาซ้ายเกิด เหยียบลงไปขณะ ขาขวากดคันเร่ง มีหวังจะซวยเอา   น่าจะหัดขวา ขาเดียวนะครับ  ตอนขับรถใหม่ๆผมก็เคยขับสอง แต่พอลองก้มดู เห็นมีแป้นวางเท้า ก็เลยใช้ให้มันครบน่ะ   แถมสบายเท้า ดีด้วย ปัจุบัน บางที ก็พัก้ทา สองเท้าได้เลย กด cruis control เอา อายจัง อายจัง   
แนะนำตามความคิดเห็นครับ
part22
จอมยุทธ

ขับ..Ek..หล่อทุกคน

« ตอบ #32 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 03:37:26 »

Autoผมใช้2ขา เกียร์กระปุกผมก็ขับได้ปกติ
.
เพราะตอนหัดขับใหม่ๆ ผมได้ขับทั้งAuto-กระปุกก็เลยไม่สับสน
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #33 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 15:04:57 »

ใช้สองขาหรอครับ

ขาขวาเหยียบคันเร่ง ซ้ายเหยียบเบรค หรือว่า ไม่ค่อยแปลก

ขาขวาเหยียบเบรค ขาซ้ายเหยียบคันเร่งครับ (อันนี้ผมว่าบ้าของจริง)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เอ่อ....ขับออโต้สองขา...มีแต่คนว่าบ้าทำไงให้เหลือขาเดียวแนะหน่อยคับ