ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 กันยายน 2024, 17:34:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: มีปัญหามาถาม เรื่อง SD Card ครับ กับ Zulex CV-09 ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหามาถาม เรื่อง SD Card ครับ กับ Zulex CV-09 ครับ  (อ่าน 6528 ครั้ง)
majang
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 17 ธันวาคม 2009, 07:35:12 »

มีปัญหามาถาม เรื่อง SD Card ครับ กับ Zulex CV-09 ครับ

ผมเริ่มเลยนะครับ

ผมดูหนังฟังเพลงผ่าน Flashdrive ความจุ 8GB. ด้วยการโหลดทุกอย่างมาใส่ไว้ ไม่มีปัญหาครับ สุดยอด แต่ข้อเสีย
คือสายต่อพ่วงมันเกะกะ และอีกอย่างลงหนังได้ น้อยเรื่องครับ ก็เลยมีความคิดที่จะเปลี่ยนมาเป็น SD Card ครับ ผมก็เลย
ซื้อ SD Card 16GB. มา 1 ตัว เล็กกะทัดลัด น่าใช้มาก ใส่เข้าไปแล้วดูดีกว่าเดิมเยอะ
แต่ปัญหาก็เกิดครับ เมื่อผมถ่ายข้อมูลจาก Flashdrive 7.8GB มาที่ SD Card ทั้งหมด พอเอามาเสียบ เข้ากับเครื่อง
ปรากฎว่า ไม่อ่าน เอาดื่อๆเลยครับ ผมก็เลยลบ ออกบางส่วน (เกือบหมด เหลือ 2 GB กว่าๆ) ปรากฎว่า อ่านแล้วครับ ลองฟังเพลง MP3 ใช้ได้
พอมาลองดูหนัง กับ คาราโอเกะ ดูไม่ได้ครับ กดปุ่ม Play มันไม่ทำอะไรเลย (เฉย) พอลองกลับมา ลอง MP3 อีกที ก็ใช้ได้
ปกติ ผมเลยงงงงงงงง.......ครับ

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
VP-SOUND.com
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2009, 21:12:38 »

ตัวเครื่องสามารถอ่านไฟล์ภาพจาก USB ได้ แต่ไม่สามารถอ่านไฟล์ภาพจาก sd card ได้ครับผม

ตัวอย่างคือ Head Unit ของ Pioneer สามารถอ่านไฟล์ภาพจาก DVD ได้ แต่ก็ไม่สามารถอ่านไฟล์ภาพจาก USB ได้โดยตรงเช่นกันครับ
majang
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 09:24:31 »

ตัวเครื่องสามารถอ่านไฟล์ภาพจาก USB ได้ แต่ไม่สามารถอ่านไฟล์ภาพจาก sd card ได้ครับผม

ตัวอย่างคือ Head Unit ของ Pioneer สามารถอ่านไฟล์ภาพจาก DVD ได้ แต่ก็ไม่สามารถอ่านไฟล์ภาพจาก USB ได้โดยตรงเช่นกันครับ

แต่มันอ่าน ไฟล์ เพลงได้นะครับ และ อ่านหนังได้ 2 เรื่องนะคับ
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 11:42:40 »

แต่มันอ่าน ไฟล์ เพลงได้นะครับ และ อ่านหนังได้ 2 เรื่องนะคับ

อืมม อ่านหนังได้เหรอครับ แต่อ่านได้แค่ 2เรื่อง ...โทรหาศูนย์หรือยังครับ ลองถามสเปคดูก่อน ถ้าสเปคบอกได้ คุณก็ลองขอเปลี่ยนตัว หรือเคลม เพราะเครื่องคุณเล่นไม่ได้    :'(
majang
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 16:50:05 »

ขอบคุณครับ  เศร้า เศร้า
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2009, 11:02:08 »

ทำใจหน่อยนะครับ  ซุเล็คไม่มีการรับประกันหัวอ่าน
มีแต่ประกันเครื่อง   แถมเคลมของนานอีกต่างหาก
แต่ธรรมดาแล้ว  ถ้าไฟล์ใหญ่มากๆมันมักไม่ค่อยอ่าน หรือโหลดนานมากก็เป็นเรื่องปกตินะครับ

ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2009, 14:20:48 »

ทำใจหน่อยนะครับ  ซุเล็คไม่มีการรับประกันหัวอ่าน
มีแต่ประกันเครื่อง   แถมเคลมของนานอีกต่างหาก
แต่ธรรมดาแล้ว  ถ้าไฟล์ใหญ่มากๆมันมักไม่ค่อยอ่าน หรือโหลดนานมากก็เป็นเรื่องปกตินะครับ

ถูกต้องครับ!   ตกใจ
montri1323
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2009, 11:37:50 »

ของผมก็เพิ่งไปติดรุ่นนี้มา จองจากงานมอเตอร์โชว์  ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไร เพราะยังใช้ไม่ค่อยเป็น แต่ตอนกลางคืนแสงไฟจากเครื่องรับวิทยุมันรบกวนสายตา  ปุ่มโหมดปิดหน้าจอมันอยู่ตรงไหนครับ  หมายถึงเปิดวิทยุฟังแต่หน้าจอปิดน่ะครับ  แล้วอีกอย่างมันมีนาฬิกาป่าวครับ
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2009, 19:26:39 »

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ผมไม่ได้ทำ Zulex เลยครับ เลยไม่ค่อยรู้วิธีใช้เท่าไหร่     :'(
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 11:39:30 »

ของผมก็เพิ่งไปติดรุ่นนี้มา จองจากงานมอเตอร์โชว์  ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไร เพราะยังใช้ไม่ค่อยเป็น แต่ตอนกลางคืนแสงไฟจากเครื่องรับวิทยุมันรบกวนสายตา  ปุ่มโหมดปิดหน้าจอมันอยู่ตรงไหนครับ  หมายถึงเปิดวิทยุฟังแต่หน้าจอปิดน่ะครับ  แล้วอีกอย่างมันมีนาฬิกาป่าวครับ
ไม่แน่ใจไม่เคยใช้ของ ZULEX  ลองเข้าไปในเมนูดูซิครับ  ว่ามีคำว่า DIMMER มั้ย ถ้าของผมที่ใช้อยู่ของ โซนี่ นะครับ มันจะมีโหมด dimmer มาให้ด้วยซึ่งมันสามารถพ่วงกับไฟหรี่ได้ เวลาเราเปิดไปรถ มันจะลดความสว่างลงมาเอง พร้อมๆกับแสงของไมล์รถนะครับ    อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
sakcivi
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 21:29:23 »

ลอง Format SD Card เป็น FAT32 ดูครับ แล้ว copy ข้อมูลลงใหม่
เพราะบางระบบไม่สามารถอ่าน NTFS ได้
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 20:05:28 »

ไม่แน่ใจไม่เคยใช้ของ ZULEX  ลองเข้าไปในเมนูดูซิครับ  ว่ามีคำว่า DIMMER มั้ย ถ้าของผมที่ใช้อยู่ของ โซนี่ นะครับ มันจะมีโหมด dimmer มาให้ด้วยซึ่งมันสามารถพ่วงกับไฟหรี่ได้ เวลาเราเปิดไปรถ มันจะลดความสว่างลงมาเอง พร้อมๆกับแสงของไมล์รถนะครับ    อายจัง ยิ้มกว้างๆ

ผมติดมาจะ 2 ปีแล้วครับ Zulex 333 พอเปิดไฟมันหรี่แสงเองครับ  หรือ ถ้ายังไม่หนำใจ กดเป็นโหมดกลางคืน

หรือปิดหน้าจอไปเลย  ยิ้ม  ยังคงใช้การได้ดีครับ  อายจัง

kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 20:09:16 »

มีปัญหามาถาม เรื่อง SD Card ครับ กับ Zulex CV-09 ครับ

ผมเริ่มเลยนะครับ

ผมดูหนังฟังเพลงผ่าน Flashdrive ความจุ 8GB. ด้วยการโหลดทุกอย่างมาใส่ไว้ ไม่มีปัญหาครับ สุดยอด แต่ข้อเสีย
คือสายต่อพ่วงมันเกะกะ และอีกอย่างลงหนังได้ น้อยเรื่องครับ ก็เลยมีความคิดที่จะเปลี่ยนมาเป็น SD Card ครับ ผมก็เลย
ซื้อ SD Card 16GB. มา 1 ตัว เล็กกะทัดลัด น่าใช้มาก ใส่เข้าไปแล้วดูดีกว่าเดิมเยอะ
แต่ปัญหาก็เกิดครับ เมื่อผมถ่ายข้อมูลจาก Flashdrive 7.8GB มาที่ SD Card ทั้งหมด พอเอามาเสียบ เข้ากับเครื่อง
ปรากฎว่า ไม่อ่าน เอาดื่อๆเลยครับ ผมก็เลยลบ ออกบางส่วน (เกือบหมด เหลือ 2 GB กว่าๆ) ปรากฎว่า อ่านแล้วครับ ลองฟังเพลง MP3 ใช้ได้
พอมาลองดูหนัง กับ คาราโอเกะ ดูไม่ได้ครับ กดปุ่ม Play มันไม่ทำอะไรเลย (เฉย) พอลองกลับมา ลอง MP3 อีกที ก็ใช้ได้
ปกติ ผมเลยงงงงงงงง.......ครับ

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

เท่าที่ผมเคยลองนะครับ  แนะให้แยก รูป

เพราะเครื่องเล่นส่วนมากเมื่อเจอรูปจะไม่อ่านไฟล์อื่นๆเลย

และ เพลง  กับหนัง ก็ควรแยกกัน  อย่าใส่ไว้ด้วยกันเพราะ อาจเอ๋อได้ อายจัง

หนังนี่ ชนิดไฟล์ถูกประเภท ถูกสกุลหรือเปล่าครับ 

ทั้งหมดข้างบน  ประสบการณ์ตรงล้วนๆครับ  ลองดูครับ  ยิ้มกว้างๆ

Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 16:11:57 »

เท่าที่ผมเคยลองนะครับ  แนะให้แยก รูป

เพราะเครื่องเล่นส่วนมากเมื่อเจอรูปจะไม่อ่านไฟล์อื่นๆเลย

และ เพลง  กับหนัง ก็ควรแยกกัน  อย่าใส่ไว้ด้วยกันเพราะ อาจเอ๋อได้ อายจัง

หนังนี่ ชนิดไฟล์ถูกประเภท ถูกสกุลหรือเปล่าครับ 

ทั้งหมดข้างบน  ประสบการณ์ตรงล้วนๆครับ  ลองดูครับ  ยิ้มกว้างๆ

+1   ครับ
ถ้าหนังผู้ใหญ่ ก็ไรท์ใส่แผ่น  ดูเหมือนน้าคนนี้  ยิงฟันยิ้ม

ksoontor
Gold Member
ชาวยุทธ

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 กันยายน 2010, 19:24:03 »

วิธีปิดจอ เพื่อไม่ให้แสงแยงตา ตอนกลางคืน __ให้กดปุ่ม MUTE ที่ตัวเครื่อง และหากจะกลับมาแสดงผลก็ MUTE อีกที
ksoontor
Gold Member
ชาวยุทธ

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 กันยายน 2010, 19:26:00 »

วิธีปิดจอ เพื่อไม่ให้แสงแยงตา ตอนกลางคืน __ให้กดปุ่ม MUTE ที่ตัวเครื่อง และหากจะกลับมาแสดงผลก็ MUTE อีกที...กดค้างสัก 3 -4 วินะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: มีปัญหามาถาม เรื่อง SD Card ครับ กับ Zulex CV-09 ครับ