ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 ตุลาคม 2024, 04:13:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: โหลดเตี้ยแบบตัดแกนล้อ อันตรายมั้ยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โหลดเตี้ยแบบตัดแกนล้อ อันตรายมั้ยครับ  (อ่าน 4338 ครั้ง)
boy tp
ศิษย์น้อง
**

ระบายความร้อนด้วย(โซดา)น้ำ

« เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 12:18:02 »

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน คือผมอยากขอข้อมูลจากท่านที่มีประสบการณ์เรื่องนี้ครับ คือผมอยากจะโหลดให้เตี้ยลงมาอีกนิด (ล้อหลัง)แต่มันติดซุ้ม(ไม่มาก) ผมไม่อยากดึงโป่งครับ เลยไปหาอู่ที่เค้าทำช่วงล่างอะไรทำนองนี้อ่ะครับ เค้าบอกว่าต้องตัดแกนแล้วเอาโช้คไปตั้งค่าและอัดน้ำมันใหม่ จะได้ความนุ่มและหนึบเพิ่มขึ้น แต่เวลาขับปกติจะแข็งนิดนึง แต่เค้ารับรองเรื่องเข้าโค้งและให้ตัวเวลาดึ้บๆ ซึ่งฟังแล้วค่อนข้างน่าเชื่อถือเพราะเค้าบอกทั้งข้อดีและข้อเสีย ก็เลยถามพี่ๆว่าถ้าตัดแกนแล้วมันจะปลอดภัยมั้ยครับ ประมาณว่าพวกน็อตที่ยึดล้ออะไรทำนองเนี้ยอ่ะครับ กลัวมันจะสั้นขันน็อตแล้วไม่เต็มเกลียวอะครับ อ้อ!ช่างยังบอกอีกว่าถ้าทำแบบนี้แล้ว ถ้าเราจะใส่เหมือนเดิมนั้นเราต้องเปลี่ยนแกนใหม่ยกชุดเลย ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนยกชุดนั้นราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

*** ปล. โหลดเตี้ยที่ผมจะทำนี้ถ้าตัดแกนแล้ว ล้อจะแบะนิดนึงครับ**
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 13:19:33 »

*** ปล. โหลดเตี้ยที่ผมจะทำนี้ถ้าตัดแกนแล้ว ล้อจะแบะนิดนึงครับ**

ถ้าล้อแบะนิดหนึ่งนี่ ของผมคงโหลดเตี้ยแบบตัดแกนมาแล้วแหละ เพราะล้อหลังมันแบะออก
ตอนขับก็โอเคนะครับ เกาะถนนพอได้ เรื่องนุ่มหนึบไหม รถผมใช้มานานแล้ว ไม่รู้ว่าโช็ค+
สปริงมันล้าไปแล้วหรือยัง เวลาโยนคอสะพาน มีอาการกระทบดังกึก ๆ เวลานั่งกัน 4 คนอะ
ไม่รู้ว่าเอาไปอัดน้ำมันใหม่จะหายป่าวนะ   แต่คิดว่าจะเปลี่ยนเป็นสปริงโหลดแทนละ
  อายจัง

MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 15:35:19 »

ตัดสปริงก็สุดๆแล้วนี่ตัดแกนเลยเหรอครับ......ระวังช่างจะพูดเกินจริงนะครับ ลองหาข้อมูลเยอะๆครับ ทำแล้วไม่จบงบบานแน่ๆ

Forgive  AND  Forget
aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 15:41:53 »

เท่าที่ผมรู้ แบะล้อ + เจียร์ ซุ้ม ก้อพอแล้วไม่ไช่เหรอคับ หรือมีลึกลับอีก รอผู้รู้ต่อไปคับ  อายจัง

ของผม ek 96 แมกขอบ 17 โหลดหลัง 2.5 นิ้วครับ แต่ช่างบอก ลงได้สุดๆ 4 นิ้ว ไม่ได้ดัด ตัดอะไร มีแต่ช่างแนะนำถ้าลงลึกมากไห้เจียร์ซุ้ม เด๋วมันแบะ เยอะเกิน

แล้วแต่มันจะเป็นไป
coupe4wd
จอมยุทธ

ผู้การชอบซิ่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 15:54:40 »

ดูๆวิธีที่จะโหลดมันยังงัยก็ไม่รู้

ผมว่าใส่พวกโช๊คซิ่งไปน่าจะดีกว่าครับ

มีโช๊ค+สปริงคู่หน้า Type R 1 คู่
ข้างหลังเป็น EK Street used (Tokico Blues HPโช้ค+สปริง)

ใส่แล้วล้อห่างซุ้มประมาณ 1.5 นิ้ว
ไม่ขายครับ
แต่ให้ยืมใส่สักอาทิตย์ก่อนเอาไหม

เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2011, 15:59:34 โดย coupe4wd » บันทึกการเข้า
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 16:39:06 »

ดูๆวิธีที่จะโหลดมันยังงัยก็ไม่รู้

ผมว่าใส่พวกโช๊คซิ่งไปน่าจะดีกว่าครับ

มีโช๊ค+สปริงคู่หน้า Type R 1 คู่
ข้างหลังเป็น EK Street used (Tokico Blues HPโช้ค+สปริง)

ใส่แล้วล้อห่างซุ้มประมาณ 1.5 นิ้ว
ไม่ขายครับ
แต่ให้ยืมใส่สักอาทิตย์ก่อนเอาไหม

เจ๋ง

ตัดแกนนี่ เสียวนะ เคยได้ยินว่า เกิน 80-100 ไม่ได้ มันแกว่ง ถ้า มีรถ ละต้องคลานอย่างเดียว ลองหาวิธีอื่นดีไหมคะ
เอาค่ะ อยู่ไหนคะ ยืม ยืม.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 16:48:48 »

ผิดตั้งแต่เลือกล้อแล้วครับ  จะโหลดอมล้อ ต้องออฟเซ็ทบวกมากๆหน่อย +50 ขึ้นไป   แล้วก็โหลดแบบโช๊คสตรัทปรับเกลียว

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 17:05:27 »

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน คือผมอยากขอข้อมูลจากท่านที่มีประสบการณ์เรื่องนี้ครับ คือผมอยากจะโหลดให้เตี้ยลงมาอีกนิด (ล้อหลัง)แต่มันติดซุ้ม(ไม่มาก) ผมไม่อยากดึงโป่งครับ เลยไปหาอู่ที่เค้าทำช่วงล่างอะไรทำนองนี้อ่ะครับ เค้าบอกว่าต้องตัดแกนแล้วเอาโช้คไปตั้งค่าและอัดน้ำมันใหม่ จะได้ความนุ่มและหนึบเพิ่มขึ้น แต่เวลาขับปกติจะแข็งนิดนึง แต่เค้ารับรองเรื่องเข้าโค้งและให้ตัวเวลาดึ้บๆ ซึ่งฟังแล้วค่อนข้างน่าเชื่อถือเพราะเค้าบอกทั้งข้อดีและข้อเสีย ก็เลยถามพี่ๆว่าถ้าตัดแกนแล้วมันจะปลอดภัยมั้ยครับ ประมาณว่าพวกน็อตที่ยึดล้ออะไรทำนองเนี้ยอ่ะครับ กลัวมันจะสั้นขันน็อตแล้วไม่เต็มเกลียวอะครับ อ้อ!ช่างยังบอกอีกว่าถ้าทำแบบนี้แล้ว ถ้าเราจะใส่เหมือนเดิมนั้นเราต้องเปลี่ยนแกนใหม่ยกชุดเลย ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนยกชุดนั้นราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

อืม น่าจะ ผิดตั้งแต่เลือกล้อแล้ว ว่า แต่ ใส่ขอบไรคะ ติดมาก มาย
ปล. คิดว่า ขับเคลื่อนด้วย แอลกอฮอลล์ ระบายความร้อนด้วย อ้วก 555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Civic00Si
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 19:26:56 »

อืม น่าจะ ผิดตั้งแต่เลือกล้อแล้ว ว่า แต่ ใส่ขอบไรคะ ติดมาก มาย
ปล. คิดว่า ขับเคลื่อนด้วย แอลกอฮอลล์ ระบายความร้อนด้วย อ้วก 555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิ้ม
(ขออนุณาติเจ้าของรูปครับ)

* EG6.jpg (26.72 KB, 414x286 - ดู 834 ครั้ง.)

อะไร-อะไร ก็ FORGED...!!!
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

NO.674 อยุธยา-บางปะหัน-หนองแขม..

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 19:37:37 »

จากประสบการณ์ ไม่เหมาะทั้ง ตัดสปริง หรือ  ตัดแกน ครับ ........เคยตัดสปริง แล้ววิ่งด้วยความเร็ว

สาดโค้ง ส่ายเป็นงูเลยครับ ถ้ายางไม่ดีด้วย อันตราย ครับ ....สรุปว่า ต้องเสียเงิน ไปซื้อ สปริงโหลดใส่ ..

สรุปเสียสองเด้งเลย...ถ้าไม่คิดมาก ก็ลองดูครับ... ยิ้ม ยิ้ม

"ไม่สูงต้องเขย่ง  ไม่เก่ง ต้องขยัน  สักวันก็ได้ดี "
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

ณ.บางนา EK No.664

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 09:12:09 »

ถ้าตัดแกนแล้วจะเตี้ยลงมาอีกครับ แต่โช๊คจะเสียไปเลยนะครับเวลาจะเอาสูงเหมือนเดิม
coupe4wd
จอมยุทธ

ผู้การชอบซิ่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 09:19:31 »

ตัดแกนนี่ เสียวนะ เคยได้ยินว่า เกิน 80-100 ไม่ได้ มันแกว่ง ถ้า มีรถ ละต้องคลานอย่างเดียว ลองหาวิธีอื่นดีไหมคะ
เอาค่ะ อยู่ไหนคะ ยืม ยืม.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อยู่ สีลมครับ
surawat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 10:53:37 »

ผมว่ามันจะไม่คุ้มเอานะคร๊าบ จะต้องมาสียตังค์ซื้อโซคแต่งอีก ลองหาขอมูลก่อนดีกว่า
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 08:48:31 »

ตัดแกนโช๊ค หรือเปล่าคับ แล้ว ตาปเกลี่ยวใหม่ ตัดเพื่อเวลาเราโหลดลงมากๆๆ แล้วถ้าแกนมันยังเท่าเดิม ตกหลุมมันก็ จะยัน แกนมันก็จะคต ได้ นะคับ ถ้าโหลดมากก็ต้องตัดแกน อีกทางเลือกคือโช๊คแต่ง เพราะพวกนี้แกน สั้น อยู่แล้ว
   เวลาโหลดมากๆ ล้อมันจะแบะออก หรือไม่ก็ให้ช่างตั้งมุมโท-อิน ให้มันหลบซุ้มก็ได้ คับ แต่กิน หน้า ยาง ต้องอาศัย สลับยางบ่อยๆเอา คับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 09:50:59 »

ใครอยู่ใกล้ ๆ มาดูรถผมให้หน่อยครับ อยากจะถอดทิ้งอยู่แล้ว  ทั้งกินยาง ทั้งกระแทก ไม่หนึบ
ไม่รู้ว่าเดิม ๆ เค้าทำไว้ยังไงอะ หารอยตัดก็ไม่เจอ ดู ๆ แล้วก็โช๊ค+สปริงเดิมเลยอะ
  อายจัง

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 10:22:35 »

ใครอยู่ใกล้ ๆ มาดูรถผมให้หน่อยครับ อยากจะถอดทิ้งอยู่แล้ว  ทั้งกินยาง ทั้งกระแทก ไม่หนึบ
ไม่รู้ว่าเดิม ๆ เค้าทำไว้ยังไงอะ หารอยตัดก็ไม่เจอ ดู ๆ แล้วก็โช๊ค+สปริงเดิมเลยอะ
  อายจัง
    เอ่อ...เศร้าด้วยคน สู้ๆ  ร้องไห้ ร้องไห้

ek2723
ศิษย์น้อง
**

สุขใดจะดีเท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 11:15:24 »

มาหาข้อมูลคับ

we love civic
boy tp
ศิษย์น้อง
**

ระบายความร้อนด้วย(โซดา)น้ำ

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 14:49:17 »

สวัสดีครับ ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ คือผมได้มาอ่านคำแนะนำจากหลายๆท่านแล้ว ทำให้มองว่าผมโหลดแบบมุดซุ้มเลยเหรอ จริงๆแล้วมันไม่ใช่ครับ คือผมอยากเอาล้อหลังลงอีกนิดนึงให้ประมาณขอบยางหงะครับแต่ผมกลัวว่าเวลายืดหยุ่นนั้นกลังล้อจะติดหรือครูดครับ ไม่ได้โหลดแบบโหดๆครับ อายจัง ต้องขอโทษพี่ๆเพื่อนๆด้วยนะครับ

เมื่อกี้เข้าไป civicfd thailand เพื่อนๆบอกว่าไม่ติดครับ ไม่ต้องโป่ง ไม่ต้องตัดก็ได้ครับ สเปคล้อ/ยาง ตามนี้ครับ แม๊กซ์ 18 กว้าง7.5 อ๊อฟเซท+40 ครับ เพื่อนๆพี่ๆช่วยคอมเมนท์เข้ามาอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: โหลดเตี้ยแบบตัดแกนล้อ อันตรายมั้ยครับ