ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 กันยายน 2024, 21:25:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอรบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ  (อ่าน 3341 ครั้ง)
Pavorawut
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 11:01:29 »

พอดีจะซื้อ พาวเวอร์ ขับ เบส นะครับ หน้า 12นิ้ว 1 ตัว
ตอนแรกจะซื้อ คลาส D แต่มีพี่เขาบอกว่า คลาส D ร้อนง่ายเวลาเสีย ก็ซ่อมยาก แล้วซ่อมมาเสียงก็ไม่เหมือนเดิม
เขาเลยแนะนำ ให้ซื้อ คลาส AB แทน เขาบอกว่า ซ่อมก็ง่าย
เสียงก็ดี ก็เลยตัดสินใจไม่ถูก
รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ
อ้อ ตอนนี้รถผมมี ซับหน้า 10 นิ้ว 1 ตัวครับ
เสียงกลางกับ แหลมแยกหมดแล้ว แต่พาวเวอร์แอมป์ มี 1200 วัตต์ ตัวเดียวครับ รถติดแก๊สด้วยเลยตีตู้ได้ไม่เยอะ
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 14:26:00 »

รถติดแก๊สตีตู้ได้นะครับ ไม่ใช่ไม่ได้ เพราะตีไว้ด้านมุมหลังฝากระโปรงท้ายรถได้นะครับ
ปล.เรื่องการอ่านซื้อแอมป์มาเพิ่มนั้น เบื้องต้นเราต้องทราบก่อนว่าซับเรานั้นสเปคอะไร กำลังขับเท่าไหร่  วัตต์ กี่โอม ถึงจะเลือกแอมป์มาขับซับได้นะครับ(แล้วเสียงถึงจะดีด้วย) ส่วนคลาสไหนดีกว่าคลาสไหนนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ที่เราเอามาใช้งานด้วยนะครับ      อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010, 08:30:38 »

ในความคิดผมนะครับ
คลาส AB ข้อดีคือฟังนุ่ม รายละเอียดดี แต่ข้อเสียคือร้อนง่าย พอร้อนแล้วจะทำให้เสียงเพี้ยน(ในกรณีที่อัดหนักๆ)
ส่วนคลาส D ได้ความแรง รายละเอียดน้ำเสียงน้อยกว่า AB ถ้าเอามาเปิดด้วยความดังเท่ากัน คลาส D อึดกว่านะครับ

Pavorawut
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010, 08:41:26 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
PeeSinG
เจ้าสำนัก

ฝันให้ใหญ่ ไปให้ถึง

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:38:50 »

แนะนำใช้ Class D แยกกับ 4 Ch นะคับบ

จะดีกว่า ครับ

nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 19:58:00 »

แนะนำใช้ Class D แยกกับ 4 Ch นะคับบ

จะดีกว่า ครับ
+1 ครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 12:34:53 »

ยิ้มกว้างๆ...
ขอแนะนำ...คลาสดี ครับ
แต่ เอาแบบที่เขาออกแบบมา สำหรับขับ Sub...โดยตรง...
เพราะเขามีวงจร ซับโซนิคมาให้เลยไม่ต้องยุ่งยาก...(ถ้าไม่เกี่ยงราคา นะ)
 ***คลาสดี จะทำงานเมประสิทธิภาพก็ต่อเมื่อ ค่าโอมห์ของลำโพง แมทช์ กับกำลังขยายที่ คู่มือแอมป์ฯให้มา นะครับ***
(...คนทำเครื่องเสียง...) ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
wind5908
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010, 14:39:58 »

คลาสD อีก1เสียง ผมเคยใช้คลาส AB ขับ10นิ้ว วอยซ์คู่ 1 คู่เปิดธรรมดาไม่ได้อัด ประมาณ7เพลงปรากฏว่าแอมป์ร้อนมาก
(ลืมบอกแอมป์1000วัตต์) ก้อเลยเปลี่ยนมาเป็นคลาส D เปิดเป็นชั่วโมงแอมป์แค่อุ่นๆเอง ส่วนเรื่องเสียง ตามท่านES01 328 ว่าตามนั้นเลยครับ
และที่ร้านบอกว่าคลาส D ร้อนง่ายนั้นโดยส่วนตัวผมว่าร้านนี้ไม่น่าเข้าไปซื้อนะครับ
Pavorawut
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 14:31:54 »

ผมใส่เพาเวอร์แอมป์ คลาส ดี 1200 วัตต์เพิ่มแล้ว
แต่เสียงเบสก็ยังไม่ดังอยู่ดีครับ
ดอกซับก็เปลี่ยนแล้ว
เกี่ยวกับตู้ด้วยหรือเปล่าครับ
ตู้ผมก็ประมาณนี้นะครับ

* 1234.jpg (65.55 KB, 640x480 - ดู 297 ครั้ง.)
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 11:51:35 »

ผมใส่เพาเวอร์แอมป์ คลาส ดี 1200 วัตต์เพิ่มแล้ว
แต่เสียงเบสก็ยังไม่ดังอยู่ดีครับ

รถติดแก๊สเหรอครับ ดูจากรูป เปิดฝาท้ายฟังตรงท้ายรถดังดีมั้ย ถ้าเปิดท้ายฟังตรงนั้นยังไม่ดังก็ มี 3 อย่าง ตู้ แอมป์ ลำโพง อย่างใดอย่างหนึ่งไม่ลงตัวกัน เช่น ตู้ไม่ได้ปริมาตณ หรือเป็นที่พาเวอร์คลาสดี มาขับลำโพงว้อยคู่ดอกเดียว โหลดได้แค่ 2 โอม ถ้าว้อยเดียว โหลดได้ที่ 4 โอม เท่ากับว่าพาวเวอร์ยังทำงานไม่เต็มกำลังของมันเลย

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 20:10:38 »

ยิ้มกว้างๆ
ดูจากรูปแล้วน่าจะเป็นตู้ปิด คงไม่มีเสียงต่ำๆลอยออกมาเท่าที่ควร
ลองทำตู้เปิด(มีพอท)ดูน่าจะดีกว่า ไม่ก็หาแบบตู้แบนด์พาสท์ที่เหมาะสมกับพื้นที่จำกัดดูนะครับ
พลังงานของ แอมป์ น่าจะเพียงพอแล้ว คงเป็นที่ตัวตู้มากกว่า

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
mark212
01/03/2018-31/08/2018
Sponsor
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 20:06:54 »

เท่าที่ ดู ตู้มันเล็กไป ครับ  10 นิ้ว  อย่างน้อย  ต้อง 0.8 cuf    พอรวมดอกแล้ว  ต้อง ตีตู้ 1 cuf    12x12x12 นิ้ว เท่ากับ 1 ลบ ฟุต

ต็ใหญ่ เสียงออกดีกว่าแน่นอน   

ถ้าคิดจะตีตู้ เปิด บอกไปเลยว่า  อย่างน้อย ต้อง 1.25 cuf ถึงจะดี   เพราะฉะนั้นตู้เปิด หมดสิทธิ์ 

แล้วลำโพง ยี่ห้ออะไร ครับ ผมมีโปรแกรม ออกแบบตู้  bass box   เพื่อหาค่า พารามิเตอร์ ได้ 

ถ้า ลำโพงโนมเนม ไม่มีค่า พารา ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอรบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ