ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 กรกฎาคม 2024, 08:35:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ยี่ห้อ HONDA น่ากลัวดีจัง 555 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยี่ห้อ HONDA น่ากลัวดีจัง 555  (อ่าน 2618 ครั้ง)
teelex123
ไม่อยากเป็น
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2007, 01:44:20 »

ผมมีประสพการณ์ที่แย่เอามากๆ จากรถฮอนด้าแอคคอร์ดปี 2003 มากๆเลยครับ ผมออกรถฮอนด้าโฉมใหม่ปี 2003 นี้ถือว่าเป็น lot แรกเลยก็ว่าได้ เพราะตอนนั้นยังไม่มีใครขับออกมาเลย ผมดูใน list ของศูนย์ตอนที่ไปเซ็นชื่อรับรถนั้น เข้าใจว่าน่าจะเป็นแอคคอร์ดคันที่ 3 เลย ทำให้ตอนนั้นมีความภาคภูมิใจมากที่คิดว่าตัวเองได้รับสิ่งที่ดีที่สุด เพราะก่อนหน้าจะเลือกฮอนด้ารุ่นนี้ผมได้ไปเดินดูทั้ง นิสสันเซฟิโร่  โตโยต้าแคมรี โฉมเก่านะครับ แต่ตอนนั้นผมถามเพื่อนๆ ที่เคยขับรถทั้งสองยี่ห้อนี้มาแล้ว เค้าบอกว่า ถ้าเท้าหนักๆ ชอบขับเร็ว รถที่เกาะถนนได้ดีต้องฮอนด้า อีกอย่างเห็นข้างในกว้างขวางดีพอๆ กับโตโยต้าผมก็เลยตัดสินใจว่า ฮอนด้าก็แล้วกัน และแล้วผมก็เลือกฮอนด้า ทีแรกผมก็ไม่ซีเรียสได้รถเมื่อไรก็ได้ครับ เพราะที่บ้านก็มีรถสองคันไว้ใช้ คือรอได้ ไงก็ได้ปรากฏว่า ศูนย์โทรมาแค่เดือนเดียวผมก็ได้รถก่อนแล้ว ผมก็ดีใจสิ เลยรีบไปรับรถมา แต่ที่ไหนได้ หึหึหึ ขับมาได้ไม่กี่เดือน แบตหมดครับ เชื่อไม๊!!!!! ว่ารถใหม่ แบตหมด สุดยอดเลย รถราคาเป็นล้าน แต่ให้แบตที่เลวมากผมเคลมแบตไปสามหน สุดท้ายทนไม่ไหว ผมซื้อแบตมาใช้เองเลยครับ เซ็งสุดๆ เสร็จแล้ว ต่อมาผมก็เจออีก วันรับปริญญา ดีว่าเป็นตอนขับกลับครับ คือ ขับๆ อยู่ เครื่องดับเฉยเลยครับ สุดท้ายโทรเรียกศูนย์มาลาก หึหึหึ ไปที่ศูนย์บางเขน พอเค้ารับรถเสร็จ วันรุ่งขึ้นช่างโทรมาบอกว่า ท่อส่งน้ำมันหลุด แล้วตอนไปรับรถที่ศูนย์พนักงานบอกว่า คุณไม่ได้รับจดหมายให้ไปเคลมท่อยางส่งน้ำมันรึ ผมก็บอกว่า คงตกสำรวจกระมังครับ เชื่อไม๊!!!! รถเพิ่งออกมาได้เกือบครบปี แต่ต้องมาลากครับ ฮ่าๆๆๆๆ สุดยอดรถราคาเป็นล้านครับ  พอปีที่สองหลังจากเหตุการณ์ครั้งนั้นแล้วก็เกือบจะครบปีที่สองลากอีกครับท่าน ลากอีกแล้ว คราวนี้จอดที่โลตัสตรงรามอินทราอาจณรงค์ ซื้อของเสร็จแล้วกลับมาที่รถ สตาร์ทไม่ติดครับ เรียกรถมาลากเลยครับ ปรากฏว่าไปที่ศูนย์บางเขนอีกแล้วครับท่าน คงจะถูกโฉลกกับที่นี่เหลือเกิน ผมก็เข้าศูนย์ช่างก็โทรมาบอกว่า ปั๊มติ๊กเสีย, ตัวควบคุมรอบเครื่องยนต์เสีย (อ้อ...ตัวควบคุมรอบเครื่องยนต์นี่เคยมีปัญหาก่อนหน้านี้ได้สักสี่ห้าเดือนมาแล้วครับเดี๋ยวค่อยเล่าให้ฟัง) ก็เอาเปลี่ยนอีกครับ พอมาปีที่สาม ขับๆ อยู่เครื่องดับ เพราะมันฮีท โห...เรื่องใหญ่เลยครับ ลุ้นสุดๆ ว่าฝาสูบโก่งป่าว แต่ก็สตาร์ทแล้วลองขับไปเรื่อยๆ เอ๊ะ ... ตอนขับรถเคลื่อนตัวไม่ฮีท พอเข้าศูนย์ ทีนี้ที่ศูนย์สาทรครับ เพราะใกล้บ้าน ช่างโทรมาบอกว่า เป็นที่พัดลมมอเตอร์แอร์เสียครับทำให้เครื่องร้อน เฮ้อ...ก็ยังดีที่น้ำในหม้อน้ำยังไม่แห้ง แต่ก็ครับ หมดไปอีก อืม....เรื่องตัวควบคุมรอบเครื่องยนต์อ่ะ มีปัญหาแรกเลยเกิดจาก อาการรอบเครื่องยนต์สวิงครับ แล้วก็ดับ เลยเข้าศูนย์สาทรช่างก็ล้างปีกผีเสื้อให้ ก็ใช้ได้ไม่นานครับ ก็ถึงเกิดการลากครั้งที่สองนะครับ พอมาอีกทีก็เรื่องอาการรถสั่นตอนเปิดแอร์แล้วเข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคครับ ก็เปลี่ยน ยางรองแท่นเครื่องไปหกตัว บางตัวก็ฉีกขาด ตรงนี้ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นอายุการใช้งานกับตัวผมขับไปต่างจังหวัดบ่อยด้วยกระมังครับ เลยทำให้มันคงอายุสั้นไป พอครั้งหลังที่มีจดหมายให้ไปเคลมเรื่องท่อน้ำมันเพาวเวอร์นั้นผมเจอก่อนเพื่อนครับ เพราะ เพาวเวอร์รั่ว เลยเข้าศูนย์เช็ด เชื่อไม๊!!!! เชื่ออีกแล้วใช่ไม๊ครับ ฮ่ะๆๆ เพราะผมาเข้าศูนย์อาทิตย์ ขับออกมาไม่เกินสามวัน เอ๊ะ...ทำไมยังมีน้ำมันหยดใต้ท้องอีก เลยเข้าศูนย์อีกอาทิตย์ เอาออกมาอีก โหย....ขับไปได้สามสี่วัน เจออีกแล้ว เข้าไปอีก สุดท้ายทนไม่ไหวบอกช่างไปว่า ทำไงก็ได้ที่ผมไม่ต้องมาเข้าศูนย์อีก แล้วก็เช็คให้ละเอียดเลย เพราะผมซื้อรถมาใช้ ไม่ได้ตั้งใจซื้อรถมาเพื่อเข้าศูนย์ซ่อม ก็ปรากฏว่า ครั้งแรกเป็นเพราะ ปั๊มเพาวเวอร์รั่ว ครั้งที่สอง ท่อน้ำมันเพาวเวอร์ทนแรงดันไม่ได้เลยรั่ว (ซึ่งตอนหลังทางฮอนด้าก็เรียกรถรุ่นนี้ไปเปลี่ยนหมดเลย ผมเลยเอาไปเคลมย้อนหลังได้ครับ) ครั้งที่สาม ช่างเค้าอ้างว่า เพราะน้ำมันเพาวเวอร์ไปค้างอยู่ที่ข้างใต้ที่มีแผ่นรองแท่นเครื่องอ่ะครับ แล้วเค้าทำความสะอาดไม่หมด ผมก็แปลกๆๆ นะ แต่ก็เอาเถอะ ไปรับรถมาแล้วก็ไม่มีน้ำมันหยดอีกก็ไม่ว่ากันครับ ทีนี้ผมทนไม่ไหวแล้ว ผมบอกศูนย์ที่เวลาเรารับรถไปแล้วสักสองอาทิตย์จะมีฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์มาประเมินผล ผมก็บอกไปว่า ความพึงพอใจของพนักงานดีครับ แต่ความพึงพอใจในตัวรถติดลบ แล้วถ้าใครจะซื้อรถ ถ้ามาถามผม ผมจะแนะนำให้ไปซื้อโตโยต้าดีกว่า ผมว่าจุกจิกน้อยกว่าด้วยซ้ำ ผมบอกตรงๆ เลยว่าตอนนี้ผมต้องจำใจขับรถฮอนด้าราคา ล้านสามแสนกว่าบาท(ราคาตอนเปิดตัวใหม่ๆ นะครับ) แต่คุณภาพเท่ารถวีออสคือ สามแสนกว่าสี่แสน ผมขับรถบีเอ็ม ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยครับ จะมีจุกจิกก็ตอนปีที่ห้าหรือหกไปแล้ว แต่รถฮอนด้านี่ ปีแรกก็แจ๊คพ๊อตแตกเลยครับ ลากเข้าอู่เลยทะเบียนรถใหม่เอี่ยมแต่โดนลากครับ ดีว่าลากแค่สองปีนะครับ ถ้าลากครบสามปีซ้อนเมื่อไร ผมจะมอบโล่ให้ฮอนด้าเลยครับ ฮ่ะๆๆๆ

เอาละครับ แค่มาเล่าประสพการณ์ที่เจอมากับตัวนะครับ ไม่ได้มีเจตนาจะให้ร้ายกับใครหรือศูนย์ที่ไหน ผมยอมรับนะว่าศูนย์ฮอนด้าให้บริการกับผมดีมากครับ แต่ผมแค่เบื่อว่า ขับไปเข้าซ่อมไป คุณภาพรถห่วยมาก ที่อยากตำหนิคือ ฮอนด้าประเทศไทยมากกว่า ผลิตสินค้ามาได้ เลวววววววว ดีมากเลยครับ สู้รถวีออสไม่ได้เลยนะครับ ถ้าฮอนด้าอยากเป็นที่หนึ่งนี่ผมว่า เอาเรื่องคุณภาพไปปรับปรุงให้ดีก่อนดีกว่านะครับ ผมคงไม่ไปประท้วงแบบทุบรถโชว์หรอกครับ แต่ผมได้แค่แนะนำคนที่มาถามว่าจะซื้อรถยี่ห้ออะไรดี ผมก็จะบอกว่า โตโยต้านั่นแหละดีที่สุด ส่วนเพื่อนๆ คนอื่นไม่เจอแบบผมถือว่าได้ทำบุญมาเยอะเมื่อชาติก่อนนะครับ ฮ่ะๆๆ ส่วนผมคงทำกรรมไว้แยะเลยมาเจอแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2007, 15:41:51 โดย teelex123 » บันทึกการเข้า

racaravan
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2007, 03:46:03 »

ยาวมากๆๆๆๆๆๆๆ
virusead
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2007, 20:47:40 »

อายจัง ใจเย็นๆๆนะค่ะและก็ขอบอกเป็นในๆๆว่าตอนนี้ฮอนด้ากำลังทำโรงงานผลิตที่เหมือนเมืองนอกอยู่ใกล้จะเป็นความจริงแล้วและต่อไปในอนาคตประเทศไทยจะเป็นผู้ผลิตรถส่งต่างประเทศแล้วเหมือนกันค่ะ และคงหวังว่ามันคงมีคุณภาพเทียบเท่าต่างประเทศนะค่ะ จุมพิต
teelex123
ไม่อยากเป็น
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2007, 21:13:19 »

อายจัง ใจเย็นๆๆนะค่ะและก็ขอบอกเป็นในๆๆว่าตอนนี้ฮอนด้ากำลังทำโรงงานผลิตที่เหมือนเมืองนอกอยู่ใกล้จะเป็นความจริงแล้วและต่อไปในอนาคตประเทศไทยจะเป็นผู้ผลิตรถส่งต่างประเทศแล้วเหมือนกันค่ะ และคงหวังว่ามันคงมีคุณภาพเทียบเท่าต่างประเทศนะค่ะ จุมพิต

จะรอไหวไหมนี่ ครับ 

โกรธ โกรธ

Namwhan
อแฟนัง ติตัว ปรมาลาภา ความไม่มีแฟนติดตัวเป็นลาภอันประเสริฐ
อาจารย์ปู่

หนาว.ว..?

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2007, 22:25:43 »

อายจัง แบบยาววว :'(

I love civic . . .
virusead
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2007, 22:55:13 »

จะรอไหวไหมนี่ ครับ 

โกรธ โกรธ

แหมพี่ก้อไหวไม่ไหวก้อยังใช้ฮอนด้ากันอยู่ดีแหละจิงม่ะล่ะ
Ray
Gold Member
อาจารย์ปู่

ทำไปได้เนอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2007, 12:42:05 »

เหอะๆ ใจเย็นๆๆ
virusead
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2007, 14:18:57 »

อายจัง นานๆเข้ามาทีโดนอีกแล้วคับท่าน คือ หนูเข้ามาสมานฉันท์นะพี่อย่าคิดไรมากเลยจ้า  อายจัง

* index.jpg (52.99 KB, 500x230 - ดู 44184 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2007, 14:28:37 โดย Ernestino » บันทึกการเข้า
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2007, 14:43:34 »

อายจัง ยาวจัง

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
arm_united
ไม่หล่อ แต่อร่อย
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

CiviC CluB No. 101

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2007, 15:37:20 »

:'( :'( :'(

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf</a>

.....Always United.....
"Don't live with the one you can live with but live with the one you can't live without...."

kingkong88
ลิ่วล้อของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 10:56:55 »

ใครเอาแผ่นศิลาจารึก พ่อขุนรามมาให้อ่านเนี้ย โกรธ

neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 11:02:47 »

เพราะก่อนหน้าจะเลือกฮอนด้ารุ่นนี้ผมได้ไปเดินดูทั้ง นิสสันเซฟิโร่  โตโยต้าแคมรี โฉมเก่านะครับ

อย่ามาทำเป็น copy paste ขอภาพปรากรอบ  โตโยต้าแคมรี ด้วย

ถึงจะเชื่อว่า โตโยต้าแคมรี  รีจริงๆ

โกรธ

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
Nuttaphon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 16:59:41 »

ส่วนตัวผมนะคับ ผมว่ารถทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นคงไม่มีใครกล้ามารับประกันว่ารถออกใหม่ทุกๆคันทั่วโลกจะเพอเฟค 100% หรอกคับ เห็นตามข่าวออกบ่อยๆไอพวกทุบรถ หรือออกมาโวยวายที่รถไม่ได้เรื่อง มันก็หลายยี่ห้ออยู่นะคับ ดังนั้นผมคิดว่าคนที่โดนคันห่วยแตกอ่ะ ถือว่าซวยเอามากๆเลย ผมเข้าใจนะคับที่ทำให้รู้สึกไม่ดีกับ HONDA แต่ก็อยากจะบอกว่า คนที่ยังใช้ HONDA โดยที่ไม่มีปัญหาอะไรนอกจากปัญหาที่เกิดจากการใช้งาน ก็ยังคงใช้ได้ดีอยู่ เช่นคนใน คลับนี้ก็ใช้ CIVIC กันอยู่เกือบทุกคน ผมคนนึงล่ะ ใช้ CIVIC คันเก่านี่มานานแระ ก็ยังใช้ได้ดีอยู่เลยคับ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ยี่ห้อ HONDA น่ากลัวดีจัง 555