ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 มิถุนายน 2024, 16:42:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยครับบบบ!!!! ปัญหาไฟหน้าครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับบบบ!!!! ปัญหาไฟหน้าครับ  (อ่าน 3059 ครั้ง)
hammer
จอมยุทธ

« เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 12:20:12 »

พี่ๆครับช่วยผมหน่อย รถ EG9  เวลาเปิดไฟหน้า ข้างซ้าย เปิด ปั้บก็ติ เลยย ส่วนข้างขวามัน ค่อยๆ สว่าง ดูๆเเล้ว ไฟสว่างไม่เท่ากัน ข้าง ซ้ายสว่างกว่า ขนาดผมเปลี่ยนหลอดไฟทั้งสองข้างเเล้วน่ะยังเป็นอยู่  ทำไง ดี   ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
 ขอวิธีเเก้ไขหน่อยครับ 
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 18:38:56 »

พี่ๆครับช่วยผมหน่อย รถ EG9  เวลาเปิดไฟหน้า ข้างซ้าย เปิด ปั้บก็ติ เลยย ส่วนข้างขวามัน ค่อยๆ สว่าง ดูๆเเล้ว ไฟสว่างไม่เท่ากัน ข้าง ซ้ายสว่างกว่า ขนาดผมเปลี่ยนหลอดไฟทั้งสองข้างเเล้วน่ะยังเป็นอยู่  ทำไง ดี   ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
 ขอวิธีเเก้ไขหน่อยครับ 

แบบนี้เข้าใจว่าขั้วมันคงหลวม ลองจับดูผมว่าพวกตามข้อต่อสายไฟร้อนแน่ อันตรายนะครับมันร้อนจนละลาย ทางแก้ก็ไปร้านไฟ ให้เขาเปลี่ยนขั้วเลย ถ้าลองมันได้ลี๊กและร้อนจนดำแล้ว แค่เอาคีมบีบนะครับไม่ได้ผล เพราะขี้เกลื่อมันจับแล้ว แต่ก็ไม่แน่อาจจะแค่มันหลุดก็จัดการขยับให้เข้าที่ แคบหน่อยล้วงเอาครับ  ยิ้มเท่ห์
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 19:32:42 »

เพิ่มชุด รีเลย์+สายไฟ เข้าไป ก็คงเข้าทีนะครับ.... ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
hammer
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 21:29:28 »

อายจัง อายจัง พี่ๆครับผมดูเเล้วก็ไม่มีตรงไหนไหม้น่ะครับปกติดีทุกอย่าง ผมอยากรู้ว่า ชุด รีเล ของไฟฟ้ามันอยู่ส่วนไหนของรถครับ
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 21:33:02 »

อายจัง อายจัง พี่ๆครับผมดูเเล้วก็ไม่มีตรงไหนไหม้น่ะครับปกติดีทุกอย่าง ผมอยากรู้ว่า ชุด รีเล ของไฟฟ้ามันอยู่ส่วนไหนของรถครับ

เดิมๆไม่มีมา ครับ..ตรงๆมาจากสวิทช์ ต้องทำเพิ่มเอา ครับ ยิ้มกว้างๆ

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
hammer
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 21:48:39 »

เดิมๆไม่มีมา ครับ..ตรงๆมาจากสวิทช์ ต้องทำเพิ่มเอา ครับ ยิ้มกว้างๆ

พอจะบอกอุปกรณ์ได้มั้ยครับ
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 21:54:43 »

มีที่ร้านติดตั้งทั่วไปครับ...ชุดสายไฟ+รีเลย์ มาเสียบกับปลั๊กเดิมของรถ มีทุกรุ่น ราคาพร้อมติดตั้งไม่เกิน 500.-ครับ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 21:57:30 »

เข้ามาในเมืองเมื่อไหร่บอก จะพาไปซื้อร้านถูกๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

hammer
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 22:22:51 »

เข้ามาในเมืองเมื่อไหร่บอก จะพาไปซื้อร้านถูกๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ว่ามาเลยยยยยซื้อที่ไหน
hammer
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 22:24:29 »

ถ้าซื้อเป็นชุดสำเร็จมากับ ซื้อเป็น อย่างๆอันไหนจะ ถูก กว่า กัน (ขอแบบเอาไปต่อเองได้ด้วย)
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 23:19:01 »

ถ้าซื้อเป็นชุดสำเร็จมากับ ซื้อเป็น อย่างๆอันไหนจะ ถูก กว่า กัน (ขอแบบเอาไปต่อเองได้ด้วย)
ถ้าซื้อเป้นอย่างๆ ก็ถูกกว่า ครับ...ใช้รีเลย์ แค่ 2 ตัวก็ได้ ไฟต่ำ-ไฟสูง...สายไฟไม่กี่บาท ถ้าอยู่แถวเชียงใหม่ มีคน DIY เก่งๆอยู่นะครับ... ยิ้มเท่ห์
คำสั่งรีเลย์ ใช้จากปลั๊กไฟหน้าเดิม มาสั่งงานมัน เท่านั้นเอง ยุ่งยากตรงปลั๊กหลอดไฟหน้าต้องหามาให้ได้ ถ้าไม่อยากตัดสายเดิม... ยิ้มกว้างๆ
สายไฟจ่ายให้หลอดต้องเดินใหม่มาเข้ารีเลย์ที่เพิ่มใหม่อีกทีก่อนไปหลอด...

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 23:44:10 »

มาทางแยกปอยหลวงไปทางสถาณีรถไฟ เลยธนาคารกรุงศรีมาขวามือจะมีร้านขาย พวก อิเลค LED ก่อนถึงศูนย์อีซูซุอ่ะ
ถ้าต่อไม่เป็นบอกพี่คิว CYU เลย แต่เสาร์อาทิตย์พี่คิวจะไม่อยู่ ไปดูรถที่ อุดดิต เพราะเอารถไปคว่ำที่นู่น แต่ถ้าวันธรรมดา ว่างเสมอ
    อันนี้รถเค้าเอง พี่คิวทำให้
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,100893.0.html
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,103791.0.html
    อันนี้รถพี่คิว อิอิ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,100902.0.html
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,94600.0.html
    สนใจอยากทำบ้างไหม เพราะรีเลย์น่ะ ต่อไม่ยากเท่าพวกนี้หรอก อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

hammer
จอมยุทธ

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 12:25:56 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม 555+ จัดมาแล้วววววว ร้านที่ว่า ราคา300 เอามาต่อเองก็นึกว่า ยาก 555+สว่าง เลยทีนี้  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 19:03:27 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม 555+ จัดมาแล้วววววว ร้านที่ว่า ราคา300 เอามาต่อเองก็นึกว่า ยาก 555+สว่าง เลยทีนี้  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
เจ๋ง เจ๋ง.....

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 22:20:39 »

หน้าไม่มืดละดิ ทีนี้ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

hammer
จอมยุทธ

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 00:02:20 »

หน้าไม่มืดละดิ ทีนี้ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ตามนั้นเลยยย อิอิ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยครับบบบ!!!! ปัญหาไฟหน้าครับ