ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 มิถุนายน 2024, 14:48:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากติดเครื่องเสียง EK96 มีงบแค่ 12000 ช่วยแนะนำหน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดเครื่องเสียง EK96 มีงบแค่ 12000 ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 11920 ครั้ง)
opass
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 11:03:04 »

รบกวนหน่อยนะครับ คือว่าผมใช่ EK96 อยู่เครื่องเสียงยังไม่ได้ทำอะไรเลยคับ มีงบประมาน 12,000 บาท อยากได้เครื่องเสียงไว้ฟังเพราะๆหน่อยอะครับ

ให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ จะได้ของประมาณไหนครับ แล้วคุณภาพออกมาจะพอใช้ได้ไหมครับถ้ามีงบประมาณนี้อะครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 21:05:01 »

รบกวนหน่อยนะครับ คือว่าผมใช่ EK96 อยู่เครื่องเสียงยังไม่ได้ทำอะไรเลยคับ มีงบประมาน 12,000 บาท อยากได้เครื่องเสียงไว้ฟังเพราะๆหน่อยอะครับ

ให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ จะได้ของประมาณไหนครับ แล้วคุณภาพออกมาจะพอใช้ได้ไหมครับถ้ามีงบประมาณนี้อะครับ

มีฟร้อนท์หรือยัง หรือวิทยุเดิมๆติดรถ เบ้าหลังใส่ 6*9 หรือ 6 นิ้วธรรมดา รถติดแก๊สไหม ส่วนเพราะๆนี่คือแบบไหน
เน้นเสียงร้อง เสียงเบสตึ๊บๆ
    ส่วนตัวคิดว่า ถ้าเน้นเสียงร้องเอา JVC ตัว 415 USB ราคา 2850 เอาลำโพง BOSTWICK แยกชิ้น 1 คู่ รวมชิ้น 1 คู่ ราคา 8000 แล้วเอา เบสบ๊อก ราคาสัก 3-5000 ก็น่าจะพอละ
แต่อยากได้เทพกว่านั้น ก็ต้องเพิ่มงบ หรือ เปลี่ยนลำโพงที่ชอบเอาเอง ส่วนฟร้อนท์ พวกถูกๆ ราคาไม่ถึง 5000 ก็คุณภาพพอๆกันหมด ต่างที่รายละเอียดเสียงนิดหน่อย
    งบน้อย ไม่ต้องเล่นพาวเวอร์กับปรี เน้นลำโพงน่าจะดีกว่า ลองๆหาฟังตามร้านที่เค้าต่อให้ลองเยอะๆแล้วเลือกดู

Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 14:00:28 »

ถ้าเน้นฟังในรถเอาเพราะๆ เป็นชุด hi power ก็พอจัดได้ครับ

- front JVC,Kenwood,Pioneer รุ่นเล็กที่ USB ได้ ประมาณ 3,500
- ลำโพงหน้า 6" แยกชิ้น เอา bostwick ตามที่ท่านข้างบนแนะนำก็ได้ เคยฟังรุ่น SY65C1 เสียงออกใสๆ ไม่กินวัตต์ ประมาณ 3,500
- ลำโพงหลัง ถ้าถามผมเอารุ่นเดียวกับข้างหน้านั่นแหละ 3,500 เผื่ออนาคตจะเพิ่มแอมป์ กับซับซักดอก

เน้นเรื่องงานติดตั้งให้ดีเลยนะครับ ชุดข้างบนเคยฟังรถเพื่อน ติดตั้งมาจากร้านไหนไม่รู้ เน้นประหยัดงบ คือชนิดต่อให้เสียงออกอย่างเดียว
เสียงฟังไม่ได้เลยนะขอบอก เสียง สากแห้ง ไม่มีเบส.....เร่งเบส แหลมขึ้น เสียงออกกระพืออีก มันปรึกษาร้านเดิม พวกเชียร์ให้ เพิ่มแอมป์ ซับ อะไรไปโน่น......
ผมลากไปรื้อออกร้าน เล็กๆแถวบ้าน

ชุดเดิมนั่นแหละ

เดินสายไฟจากแบตแยกมาเข้าวิทยุใหม่ สายเบอร์ 8 + ฟิวส์ 800
แดมป์ประตูหน้า 2 บาน 1,200
เดินสายลำโพงใหม่หมด 1,200
ลำโพงหลังลงทุนทำแผงซาวด์ใหม่ เอียงมุมลำโพง มาด้านหน้า 1,500

เสียงดีขึ้นมาก รายละเอียดมา เบสแน่น ฟังไปยิ่งนานเสียงยิ่งดี....เจ้าของรถยิ้มออก ไอ้ข้างบนบวกแล้วอาจเกินงบนิดหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
opass
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 17:30:18 »

ขอบคุณมากครับ
ขอถามเพิ่มเติมด้
พอดีรถผมติดแก๊สครับ
และอยากได้เสียงเบสแบบดึ๊บๆหน่อยอะครับ
แล้ว แดม ประดูนี้คือไรหรอครับ ยิ้มเท่ห์
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 20:18:57 »

ขอบคุณมากครับ
ขอถามเพิ่มเติมด้
พอดีรถผมติดแก๊สครับ
และอยากได้เสียงเบสแบบดึ๊บๆหน่อยอะครับ
แล้ว แดม ประดูนี้คือไรหรอครับ ยิ้มเท่ห์
   เอา เคนวูดรุ่นนี้ก็ได้ ไปติดมาเมื่อเช้า 2850 เท่า JVC มี BASS BOOST เหมือนกัน แต่ช่วงนี้แถม USB 4 GB ด้วย เลยเอา เสียงดีเหมือนกัน
ส่วน PIONEER รุ่นต่ำๆไม่แนะนำ ถ้าจะเล่นให้เล่นรุ่นดีๆหน่อย รุ่นต่ำๆมันปรับได้แค่ LOW กับ HI ปรับ MID ไม่ได้ ถ้าจะเล่นให้เล่นรุ่นกลางๆขึ้น เสียงใสดีทีเดียว
    ในรูป เคนวูดพึ่งติดน้องมังคุดเมื่อเช้า ส่วน ไพโอเนียร์6050UB ติด ถั่วเขียว ฟร้อนท์ดี ก็จะได้เสียงดีในงบที่ไม่แพงนะ ลองดู
ส่วนแดมคือ เอา แผ่นพลาสติกมาบุแผงประตูเพื่อกันเสียงภายนอกเข้ามาในห้องโดยสาร ให้เงียบลง และ ลำโพง เสียงจะดีขึ้นด้วย อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

* DSC00546.jpg (52.28 KB, 320x240 - ดู 1355 ครั้ง.)

* DSC00737.jpg (44.34 KB, 320x240 - ดู 1344 ครั้ง.)

* DSC00733.jpg (22.37 KB, 320x240 - ดู 1342 ครั้ง.)

* DSC00734.jpg (43.03 KB, 320x240 - ดู 1366 ครั้ง.)

* DSC00671.jpg (33.71 KB, 320x240 - ดู 1349 ครั้ง.)

* DSC00584.jpg (45.63 KB, 320x240 - ดู 1331 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2011, 20:22:23 โดย ham_ter » บันทึกการเข้า

opass
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 09:09:41 »

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
opass
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 09:19:34 »

แล้วไม่ต้องใส่ เพาเวอร์ หรอครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 11:00:42 »

แล้วไม่ต้องใส่ เพาเวอร์ หรอครับ
    คันเขียวมี พาวเวอร์ มีปรีแอมป์ แต่คันม่วงไม่มี พาวเวอร์ วิทยุเพียวๆ
แนะนำว่า งบน้อยและไม่มีซับอย่าไปใส่พาวเวอร์ แค่วิทยุเดิมๆก็ขับลำโพงพอแล้ว
    เพราะงบมันจะบานปลายเป็น เกิน 20000+ ไม่รู้ตัว งบน้อยๆ เล่นฟร้อนท์ดีๆ+ ลำโพง 4 ตัวก็พอ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 13:41:04 »

ขอผมใช้ฟร้อนpioneer7250sdกับลำดพงห้าของpioneerอีกชุดส่วนข้างหลังของเดิมครับถ้าฟังเพลงที่เบสรายละเอียดไม่เยอะแบบประมาณว่าเป็นลูกๆส่วนใหญ่(แต่เพลงเกาหลีบางเพลงไม่ไหวรายละเอียดเบสมันเยอะออกแนวบวมๆหน่อยลำโพงหลังเอาไม่อยู่)ก็โอเคครับปรับดีๆเสียงเพราะมากอิมแพ้คมาเต็ม เสียงแหลมกลางนี่ใสตามสไตล์pioneerเค้าล่ะครับแต่เบสที่ได้เนี่ยแน่นประมาณว่ากินข้าวมาอิ่มๆมีอีวก(เคยมีเพื่อเกือบอ๊วกคารถอ่ะครับปได้อ่ะครับ
ฟร้อนซื้อมือสองมาไม่เกินห้าพัน
ลำดพงคู่หน้าเดินคลองถมต่อราคาดีๆไม่เกิพันสาม
รวมๆแล้วเสียงที่ได้คุ้มกับตังที่เสียไปครับ

ลองดูครับต้องใจเย็นๆเล่นตามงบที่เรามีดีกว่าครับถ้างบไม่ถึงอย่าไปเพิ่มแอมป์เพราะคุณภาพของแอปม์มีผลกะเสียงมากกว่าที่คิดครับถ้าคุณภาพไม่ดีอาจจะดรอปคุณภาพเสียงของฟร้อนเลยก็ได้ครับ

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
opass
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 19:50:40 »

ขอบคุณมากนะครับ
opass
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:13:33 »

ไปที่ร้านมาครับร้านบอกว่า ถ้าเอาลำโพง 6'' นิ้วแยกชิ้นของ bostwick  1 คู่ราคาประมาณ 3,500   6*9 อีก 1คู่  ของ ไพโอเนีย ราคาประมาณ 1,000 กว่าๆ ฟร้อนของ JVC  ราคาประมาณ 3,800 ที่  USB ได้    รวมติดตั้งราคาประมาณ 12,000  ราคานี้แพงไปหรือป่าวครับ หรือว่ายังงัยครับขอปรึกษาก่อนตัดสิรใจครับ
แล้วร้านบอกว่าต้องใส พาเวอร์ 1 ตัวด้วยครับเขาบอกว่าถ้าไม่ใสพาเวอร์ 6 นิ้วแยกชิ้นก็ไม่มีประโยชน์เสียงไม่ต่างกับลำโพงราคา 2,000 ครับ เขาบอกบวกค่าพาเวอร์ราคา ประมาณ 4,000 บาท ขอปรึกษาหน่อยนะครับ  ขยิบตา ขยิบตา
Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 21:22:36 »

ไปที่ร้านมาครับร้านบอกว่า ถ้าเอาลำโพง 6'' นิ้วแยกชิ้นของ bostwick  1 คู่ราคาประมาณ 3,500   6*9 อีก 1คู่  ของ ไพโอเนีย ราคาประมาณ 1,000 กว่าๆ ฟร้อนของ JVC  ราคาประมาณ 3,800 ที่  USB ได้    รวมติดตั้งราคาประมาณ 12,000  ราคานี้แพงไปหรือป่าวครับ หรือว่ายังงัยครับขอปรึกษาก่อนตัดสิรใจครับ
แล้วร้านบอกว่าต้องใส พาเวอร์ 1 ตัวด้วยครับเขาบอกว่าถ้าไม่ใสพาเวอร์ 6 นิ้วแยกชิ้นก็ไม่มีประโยชน์เสียงไม่ต่างกับลำโพงราคา 2,000 ครับ เขาบอกบวกค่าพาเวอร์ราคา ประมาณ 4,000 บาท ขอปรึกษาหน่อยนะครับ  ขยิบตา ขยิบตา

ถูกแพง แนะนำให้เช็คราคาของทางเวป ก็น่าจะดีนะ......bostwick แยกชิ้นมีตั้งแต่ราคาพันปลายๆ JVC รุ่นที่ USB ได้มีตั้งแต่สองพันกว่าๆ

ลองให้ร้านเสนอรายละเอียดงานติดตั้งให้ดูหน่อยว่า ที่บอกว่าติดตั้งให้ด้วยยยยย

ติดยังไง
สายแบตเดินใหม่?
สายลำโพงเดินใหม่?
ลำโพงหลัง ตีแผงให้ใหม่?

เรื่องลำโพงหลัง 6x9 ด้านหลัง...6x9 มันจะกลายเป็นพระเอกไปเลย เพลงมันจะมาจากด้านหลังหมด ถ้าติดตั้งรูเดิม  เสียงมันจะพุ่งขึ้นกระจกหลังหมด คนนั่งหน้าจะรู้สึกว่ามันทึบๆ ไม่เพราะ
ต้องให้เค้าตีแผงหลังใหม่ เอียงลำโพงทำมุมมาหน้ารถซักนิด จะได้มีรายละเอียด..........ถ้าเน้นฟังเอาตึ้บบ ไม่เน้นทิศทาง 6x9 น่าจะโอ

แต่ถ้าฟังสบายๆ ด้านหลังคงใช้แค่คลอๆ ให้คนนั่งหลังฟัง...งานนี้คงไม่ต้องเน้นว่าต้อง 6x9......อาจจะใช้แค่แกนร่วม 5 หรือ 6 นิ้วก็พอ
เน้นว่า 6 นิ้วแยกชิ้นคู่หน้าต้องมีประสิทธิภาพ แดมป์ดี ติดตั้งดี......

ถ้าอยากจะแนะนำจริงๆนะ ............
อยากให้ลองไปร้านใหญ่ๆ หน่อย ที่เค้าจัดโปรชุด hi power อ่ะ

ส่วนใหญ่ชุดฟังเพลง จะอยู่ในงบ 12k-15k ตามงบคุณเลย.....คุณลองไปฟังดูก่อนว่าชอบมั๊ย ขาดเหลืออะไรบ้าง เพราะงบขนาดนี้ถ้าจัดชุดฟังเพราะๆ (เน้นว่าในรถ) ถ้าสำหรับมือใหม่ผมว่าจัดได้ ไม่อายใครนะ

แต่เน้นว่างานติดตั้งต้องดีๆ (ตามที่เคยบอกด้านบน)

ไอ้ที่ร้านว่า ต้องใส่เพาเวอร์ อย่าเพิ่งไปเออ ออ กะมันก่อน....มันชักบานปลายไปใหญ่
เพราะถ้าเพิ่มแอมป์เข้าไปอีก ผมไม่อยากให้จัดในงบขนาดนี้ เพราะงานติดตั้งเริ่มเยอะ ค่าสายไฟ สายสัญญาณ มันจะบีบจนได้ของไม่ดีซักอย่าง.........ถ้ามีงบ 20k น่าจะพอได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤศจิกายน 2011, 21:25:02 โดย Roddy » บันทึกการเข้า
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 22:13:29 »

ไม่รู้มาช้าไปไหมนะครับ

ก่อนอื่น ขอแซวคนนี้ก่อน -> ham_ter
สมเป็นกูรูคลับ เชียววว  อับดุล ถามได้ตอบ ได้ ..

มีงบ 12000 ผมว่า ใจเย็นๆ ทำแบบ step ผมดีกว่า นะครับ

งบนี้ ไม่มากไม่น้อย

ก่อนอื่นต้องคิดก่อนครับ เราจะ มี upgrade ไปเล่น ระบบที่สูงขึ้นไหมด้วยครับ จะได้วางแผนกันถูกครับ

แต่เบื้องต้น ผมว่า งบน้อยไปนิดครับ

แนะนำ ดังนี้ครับ

1. Front

แนะนำ Pioneer หรือ Alpine นะครับ ค่อนข้างเสียงดี และใช้งานง่ายครับ

ผมเคยใช้ JVC ทีนึง ไปไม่เป็นเลย ไม่ค้อยถูกโฉลก ครับ

ชอบ แนววัยรุ่น มันส์ๆ เบสๆ แหลมๆ เอา pioneer
ชอบ ใสๆ หวานๆ พริ้วๆ เอา alpine

แต่ ราคาประมาณนี้ผมว่าไม่ต่างกันมาก ไปลองเล่น ชอบตัวไหนเอาตัวนั้นครับ

แนะนำ pioneer 6350SD หรือ 8350 ครับ

มี 3 pre out ไว้ ต่อไป จัดการ ต่อ amp แยก ขับ หน้า หลัง ซับ ได้ครับ

ประมาณ 5000 ครับ

2. ลำโพง แนะนำ เล่นตัวมียี่ห้อหน่อยน่าจะดีครับ เช่น

MTX , Boston , Morel , DLS, Hertz

งบ อยู่ในช่วง 5000 ได้ตัวต่ำสุด ครับ

แนะนำไปลองฟังครับ โทนเสียง แตกต่างกันครับ

ส่วนตัวเคยใช้ DLS b6a เสียงเบส แน่น กลางอุ่น หนากำลังดี แหลมไม่บาดไปครับ
แต่ฟัง rock ไม่รุ่งครับ มันนิ่มไป

3. แดมป์ประตู ถ้างบน้อย เอาชั้นเดียวก่อนก็ได้ครับ ประมาณ คู่ละ 1200

4. สาย ไฟ แนะนำ เดินจากแบต เข้า ฟรอนท์ตรงๆ เลยดีกว่าครับ

5. สายลำโพง เอากลางๆ ไม่ต้องแพงมากครับ

ที่เหลือ น่าจะเป็นค่าแรง ค่่าของจุกจิก เช่น spacer เป็นต้นครับ

คู่หลัง แนะนำ ใช้ของเดิมติดรถไปแหละครับ แต่เฟดมาหน้าเยอะๆ หน่อย หลังเอาไว้คลอๆ ให้คนนั่งหลังพอได้ยินก็พอครับ

ติดไป ถ่วงความเจริญ ในการฟังเพลงครับ เสียงมันตีกันอยู่

step แรกน่าจบแถวๆ 15000 ครับ

step 2 เพิ่ม amp และ ตีตู้ จะทยานต่อไปอีก 10000-20000 และ เสียง จะดีขึ้นอีกจมครับ

แบบของผม ตอนลงใน EK ก็เล่น pioneer 5050ub + DLSB6a  แดมป์บานหน้า
ส่วนคู่หลัง พลาด ซื้อมาใส่ แต่ เฟด แทบไม่ได้ยินครับ ใช้ cutting edge ตัวนี้ถูก เสียงดี เดินหาเอาในบ้านหม้อ ตอนนี้น่าไม่มีแล้วมั้ง

ใช้มา ปีนึง เกิดกิเลส จับ ติดแอมป์ ตีตู้ ข้างไฟท้าย หมดไปอีก ร่วม 2 หมื่นได้ครับ

ปัจจุบัน ..

ไม่แยกชิ้นหาของเองแล้วครับ.. เล่นชุด ยี่ห้อเดียวกัน ให้มากสุดโลดครับ
ลงใน FD -> alpine 520 + DLS rs6n + AMP DLS ca3.1 + sub RW10 ค่าของหมดไป 4 หมื่นมั้ง
ค่าแรง ค่าสาย ค่าตู้ โดนอีกร่วม 3 หมื่นกว่า

= ='

วางแผนดีๆ ครับ จะลงอะไรบ้าง จะได้ ทยอยเก็บซื้อๆ มาติดเพิ่มครับ

ไม่งั้น ตอนหลังจะเพิ่มแล้ว ไม่เข้ากัน จะงานงอกครับ

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
C-i-V-i-C_FD
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 20:31:38 »

ไปที่ร้านมาครับร้านบอกว่า ถ้าเอาลำโพง 6'' นิ้วแยกชิ้นของ bostwick  1 คู่ราคาประมาณ 3,500   6*9 อีก 1คู่  ของ ไพโอเนีย ราคาประมาณ 1,000 กว่าๆ ฟร้อนของ JVC  ราคาประมาณ 3,800 ที่  USB ได้    รวมติดตั้งราคาประมาณ 12,000  ราคานี้แพงไปหรือป่าวครับ หรือว่ายังงัยครับขอปรึกษาก่อนตัดสิรใจครับ
แล้วร้านบอกว่าต้องใส พาเวอร์ 1 ตัวด้วยครับเขาบอกว่าถ้าไม่ใสพาเวอร์ 6 นิ้วแยกชิ้นก็ไม่มีประโยชน์เสียงไม่ต่างกับลำโพงราคา 2,000 ครับ เขาบอกบวกค่าพาเวอร์ราคา ประมาณ 4,000 บาท ขอปรึกษาหน่อยนะครับ  ขยิบตา ขยิบตา
1.แพงไม่แพง ต้องดูที่คุณภาพงานครับ ถ้าดีก็ไม่แพง ถูกแต่ห่วยก็คือแพงเช่นกัน  อย่างที่เคยแนะนำไปแล้วครับ ถ้าจะเอาคุณภาพต้องเริ่มจากพื้นฐานที่ดีก่อนครับ ไม่ใช่จำนวนอุปกรณ์
2.ทำไมร้านจัดชุดลำโพงคนละยี่ห้อ คนละรุ่น เลยอะครับ หน้าหลังน่าจะใช้ยี่ห้อเดียวกัน แนวเสียงจะได้ไปแนวทางเดียวกัน รุ่นใกล้กัน เช่น หน้าแยกชิ้น หลังแกนร่วม(แนะนำเอางบคู่หลังไปลง ฟร้อนดีกว่าครับ คู่หลังใช้ของเดิมเปิดคลอๆพอ)
3.งบขนาดนี่น่าจะ จัดฟร้อนซัก 5000 อัพนะครับ ปัจจุบัน ฟร้อนเล่น USB ได้หมดเกือบทุกรุ่นแล้ว
4.ร้านไม่เห็นกล่าวถึงแดมป์ประตูเลยอ่ะครับ แนะนำแดมป์ 2 ชั้น นอก+ใน ครั้งเดียวจบครับ เสียงมิดเบสแน่นขึ้นเป็นลูก เสียงกลางเด่น ใสขึ้นมาก ดีกว่าแดมป์ชั้นเดียวแล้วอนาคตอยากแดมป์เพิ่ม ต้องลอกของเก่าออกแดมป์ด้านใน จะเสียเงินสองต่อนะครับ
5.ร้านใช้สาย ลำโพง หรือแบต ทองแดงแท้ ไหม ไม่เห็นบอกเลย
6.คุณภาพงานติดตั้ง ดีไหม เนียนไหม มีผลต่อเสียงครับ อันนี้ติดเสร็จแล้วมองไม่เห็นครับ อยู่ที่ความใส่ใจของช่างครับเอง
7.แนะนำเอางบใส่แอมป์ ไปลงฟร้อน หรือ ลำโพง รุ่นที่สูงขึ้นดีกว่าครับ ไว้ระบบดีแล้ว ค่อยเพิ่มแอมป์ทีหลังครับ จะได้ระบบที่ดีกว่าครับ
ถ้าลงแอมป์ตอนนี้ต้องมีค่าสาย ค่าฟิวส์ ค่าช่าง หรือลามไปหา ปรี อีกอ่ะครับ   

opass
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 08:51:30 »

ตอนนี้รถผมเดินสายไฟเขาฟร้อนโดยตรงแล้วครับ ถ้าอยากเพิ่มอแอมป์ต้องเดิรสายใหม่หรือป่าวครับ หรือว่ายังงัย
opass
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 16:24:45 »

โกรธ
C-i-V-i-C_FD
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 21:21:52 »

ตอนนี้รถผมเดินสายไฟเขาฟร้อนโดยตรงแล้วครับ ถ้าอยากเพิ่มอแอมป์ต้องเดิรสายใหม่หรือป่าวครับ หรือว่ายังงัย
เพิ่มแอมป์ก็ต้องเดินสายแบตใหม่อยู่แล้วครับ และใส่ฟิวส์แยกอิสระ ด้วยครับ ห้ามพวงกับสายที่เข้าฟร้อนโดยเด็ดขาด ไม่งั้นแย่งไฟกันแน่นอน
ที่สำคัญต้องเป็นสายทองแดงแท้ด้วยนะครับอย่าลืม
zupa99
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 03:53:49 »

ผมมีครับไม่เกิน หมื่น+ตู้ซับติดตั้งเองได้เลยไม่ต้องง้อช่าง 0884580669
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากติดเครื่องเสียง EK96 มีงบแค่ 12000 ช่วยแนะนำหน่อยครับ