ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 ตุลาคม 2024, 07:37:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องเปลี่ยนเกียร์หน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องเปลี่ยนเกียร์หน่อยครับ  (อ่าน 1780 ครั้ง)
pippo[ch]
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 06 กันยายน 2007, 04:19:18 »

คือว่า รถเดิมเปนเกียร์ ออโต้ แล้วถ้าจะเปี่ยนเปนเกียร์ ธรรมดา มันจะมีปันหาอ่ะไรไหมครับ แล้ว รถผมเครื่อง exi จาเปี่ยนกับเกียร์ ธรรมดาเครื่อง  vtec ได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ
***รถผม civic es EXI auto ปี03 ใครสนใจ จาเอาเกียร์ธรรมดา มาเปี่ยนกัน ทิ้งเบอร์ติดต่อไว้นะครับ ขอบคุณมากครับ ***
MaKoTo
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กันยายน 2007, 17:01:07 »

ผมแค่อยากจะแชเรื่องเกียร์ธรรมดาอ่ะคับพอดีผมใช้แต่รถเกียร์ธรรมดามาตลอดก็15ปีแระ ตอนนี้ใช้ES05ก็เกียร์ธรรมดาคับ
ถ้าชอบขับรถก็ดีคับ มันสนุกกว่าออโต้ตรงที่มันตอบสนองรอบรถได้ในช่วงเปลี่ยนเกียร์เพราะมีคลัช
ได้ใช้ทั้งมือทั้งเท้า ได้อารมดีจิงๆ ยิ้มเท่ห์
แต่ถ้าไม่ชอบขนาดนั้นออโต้ก็ดีคับ อัตราเร่งก็ไม่ต่างกัน ในกรุงเทพรถติดๆขับออโต้สบายมาก ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้โดยเฉพาะในเวบนี้ที่ใช้ESคงหาคนใช้เกียร์ธรรมดาน้อยมาก เปลี่ยนก็ดีคับ จะได้มีเพื่อน ยิ้มเท่ห์
นี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวที่อยากจะแชนะคับ (เด๋วโดนออโต้รุมเอา) อายจัง

ส่วนเรื่องTecnicalรอผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นๆละกันคับ

MaKoTo
@( ^ . ^ )@
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กันยายน 2007, 23:41:05 »

ไม่ค่อยรู้อะไรมาก ได้ยินว่ายกเกียร์ใหม่ เจาะช่องคลัช แระอะไรอีกก็ไม่รู้ วุ่นวายอ่ะ

banana_bode
เจ้าสำลัก เอ้ย
เจ้ายุทธภพ

ลูกค้าชั้นดี เจ้าของรถแอบแรง

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กันยายน 2007, 09:22:47 »

ไม่ค่อยรู้อะไรมาก ได้ยินว่ายกเกียร์ใหม่ เจาะช่องคลัช แระอะไรอีกก็ไม่รู้ วุ่นวายอ่ะ

ช่องคลัชพร้อมขายึดคลัช  ตัวบอดี้แชสซีส ทำมาเผื่อหมดแล้วครับมีแค่จุกยางอุดไว้

ส่วนการเทิร์นเกียร์น่ะ ปัญหามากจริงๆ จะให้จบ ต้อง  แลก   เกียร์ + กล่อง ECU + สายไฟ + กล่องฟิว + EACV วาล์ว + ฝาสูบได้ยิ่งดี

ระบบไฟของ เกียร์ Auto มันจะวายริ่งมาคนละแบบกับ Manual  ไล่สายกันเองมึนตึบตายครับ  ไหนจะกล่องฟิวส์

sensor ที่เป็น สองสายบน manual แล้ว auto เป็นแบบสามสาย

หัวฉีดอีก ที่ระยะยกไม่เท่ากัน เกียร์ auto จะมีหัวฉีดที่มีระยะยกมากกว่า manual ไปนิดนึง

ECU Shop : In Chaiyos We Trust ! ,,EK Club Northernzone : http://cm-club.com
pippo[ch]
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กันยายน 2007, 22:58:02 »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย งั้นเปลี่ยนเครื่องเลย ง่ายกว่าเน๊อะ ^^
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กันยายน 2007, 23:09:58 »

ยกเครื่องใหม่ เกียร์ธรรมดา ก็ต้องเจาะช่องคลัชอยู่ดีครับ แล้วก็แปลงแท่นเครื่องด้วยป่าวไม่แน่ใจ

golfnews1980
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 01:44:31 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  อยากได้เกียร์ออโต้ครับ!!!
เพราะผมคนเกียร์ธรรมดา......อะ  (คนขับรถเกียร์ธรรมดาครับ..ฮิฮิ)

ของผม ES03 เครื่อง V-TEC ครับ........แลกกันป่าวอะ
palajook
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 21:47:37 »

ผมว่า เอารถไปขาย แล้วซื้อแบบเกียร์ทำมะดามา ผมว่า ชัวร์กว่าครับ จะได้ไม่ต้องมีปันหาตามมาภายหลัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องเปลี่ยนเกียร์หน่อยครับ