ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 กรกฎาคม 2024, 15:59:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เสียงกลางน้อยไปไหมครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงกลางน้อยไปไหมครับ  (อ่าน 6320 ครั้ง)
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 08:43:35 »

กลาง 4ตัว แหลม2ตัว ซับเบส2ตัว น่าจะ10นิ้ว เบสมันกลบหมดอ่ะร้านบอกว่ากลางน้อยไป

PATTAYARACING CLUB
CIVICCLUB no.131
ChonburiClub no.034

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 09:10:15 »

กลาง 4ตัว แหลม2ตัว ซับเบส2ตัว น่าจะ10นิ้ว เบสมันกลบหมดอ่ะร้านบอกว่ากลางน้อยไป
    อย่าไปเชื่อมัน มันหลอกขายของ รถเล็กอย่างซีวิค ใช้ 10 นิ้วลูกเดียวก็อิ่มแล้ว ลองเอาออกสักลูกก่อนสิน้า  อายจัง อายจัง

ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 09:26:59 »

อย่าไปเชื่อมัน มันหลอกขายของ รถเล็กอย่างซีวิค ใช้ 10 นิ้วลูกเดียวก็อิ่มแล้ว ลองเอาออกสักลูกก่อนสิน้า  อายจัง อายจัง
ไม่อยากลื้ออ่ะ  อายจัง

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 10:16:51 »

ไม่อยากลื้ออ่ะ  อายจัง
    จะไปยากอะไร พาวเวอร์เฮีย น่าจะเป็น 2 CH อยู่แล้วที่ขับซับอ่ะ ดึงสายออกซักเส้น ก็กลายเป็น ซับออกข้างเดียวแล้ว
หรือ ตรงปรีมี ที่ปรับบาลานซ์ ซับไหม หมุนๆดูสิ ลองใช้ลูกเดียว น่าจะพอใจมากกว่า รถคันเก่าเค้าก็ตีซับ 10 คู่ ฟังไม่รู้เรื่องเลย
    ต้องยกออกลูกนึง ยิ่ง ซีวิค ห้องเล็กนิดเดียว ใส่ ซับคู่ มีกระอัก ลองฟังลูกเดียวไปก่อน พอใจไม่พอใจยังไงค่อยว่ากันก็ได้
แค่ดึงสายตรง พาวเวอร์ออกเส้นเดียว จะรื้อรถทำไม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 13:13:41 »

จะไปยากอะไร พาวเวอร์เฮีย น่าจะเป็น 2 CH อยู่แล้วที่ขับซับอ่ะ ดึงสายออกซักเส้น ก็กลายเป็น ซับออกข้างเดียวแล้ว
หรือ ตรงปรีมี ที่ปรับบาลานซ์ ซับไหม หมุนๆดูสิ ลองใช้ลูกเดียว น่าจะพอใจมากกว่า รถคันเก่าเค้าก็ตีซับ 10 คู่ ฟังไม่รู้เรื่องเลย
    ต้องยกออกลูกนึง ยิ่ง ซีวิค ห้องเล็กนิดเดียว ใส่ ซับคู่ มีกระอัก ลองฟังลูกเดียวไปก่อน พอใจไม่พอใจยังไงค่อยว่ากันก็ได้
แค่ดึงสายตรง พาวเวอร์ออกเส้นเดียว จะรื้อรถทำไม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิ้มเท่ห์

NATASHA
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 13:30:19 »

ผมว่าวิธีลดเสียงเบสที่เพาเวอร์น่าจะดีกว่า เสียงเบสลึกจะได้ไม่หายเพียงแต่เบาลง
ในรถคูเป้ ตัวเราจะใกล้ชุดหลังมากกว่าชุดหน้า ต้องเพิ่มเวทีเสียงชุดหน้าช่วยเล็กน้อย
เสียงกลางเข้าใจว่าเป็น 6 " ผมว่าเหลือๆด้วยซ้ำ

Coupe Racing>>http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,95643.0.html >> CIVIC CLUB # 672 : AYUTTHAYA
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 13:38:44 »

ผมว่าวิธีลดเสียงเบสที่เพาเวอร์น่าจะดีกว่า เสียงเบสลึกจะได้ไม่หายเพียงแต่เบาลง
ในรถคูเป้ ตัวเราจะใกล้ชุดหลังมากกว่าชุดหน้า ต้องเพิ่มเวทีเสียงชุดหน้าช่วยเล็กน้อย
เสียงกลางเข้าใจว่าเป็น 6 " ผมว่าเหลือๆด้วยซ้ำ
ตอนนี้ผมใช้วิธีลดเปบสอยู่ครับ พอเวลาอัดเต็มๆผมก็ดันเสียงกลางขึ้นช่วย  แต่ผมว่าเบสมันก็ยังกลบอยู่

ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 เมษายน 2012, 13:24:49 »

มีรูปให้ดูมั้ย เสียงกลางใช้แบบไหน พาวเวอร์อะไรขับอยู่
ลองเปลี่ยนดอกเสียงกลางไปใช้ดอกโมหรือดอกประกอบมั้ยครับ จัดจ้านกว่าเยอะ

Eak Inkjet
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 00:17:38 »

อยู่ที่การจูนครับ จะดังจะเบา จูนดีๆ ก็ไม่ค่อมกันแล้ว ให้คนจูนเป็นจูนใหม่ครับ

ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 17:20:21 »

มีรูปให้ดูมั้ย เสียงกลางใช้แบบไหน พาวเวอร์อะไรขับอยู่
ลองเปลี่ยนดอกเสียงกลางไปใช้ดอกโมหรือดอกประกอบมั้ยครับ จัดจ้านกว่าเยอะ

ไม่รุ้อ่าครับรุแต่พาววเอร์ใช้cooper  series 1800 1D  กับ Xzyte XA4000

Eak Inkjet
ศิษย์พี่

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 23:08:49 »

ต้องแก้ให้ตรงจุกครับ เบสกลบก็ลดเบสลง แต่ให้ลอยให้ลึกเหมือนเดิม ถ้าไปเพิ่มกลาง ถ้ากลางดังกวา เดวหาเรื่องให้เปลี่ยนซับอีก งานเข้าเลยคราวนี้ ผมเข้าใจว่าเขาคงจัดซับมาให้ไม่แมทกับลำโพงเสียงกลางแน่ๆ ถามใจตัวเองก่อนครับว่าชอบดังขนาดไหน ดูผมสิจากกลาง4ดอกกะซับ12 พอเบสกลบ ไปเพิ่มกลาง กลายเป็นกลางกลบเบส คราวนี้ต้องเพิ่มแอมป์กันอุดตลุด กลายเป็นตอนนี้ ลำโพง30ดอก แอมป์5ตัว  ร้องไห้ ชอบแนวไหนไปแนวนั้นครับ เดวจะบานปลาย)

ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 07:35:26 »

ต้องแก้ให้ตรงจุกครับ เบสกลบก็ลดเบสลง แต่ให้ลอยให้ลึกเหมือนเดิม ถ้าไปเพิ่มกลาง ถ้ากลางดังกวา เดวหาเรื่องให้เปลี่ยนซับอีก งานเข้าเลยคราวนี้ ผมเข้าใจว่าเขาคงจัดซับมาให้ไม่แมทกับลำโพงเสียงกลางแน่ๆ ถามใจตัวเองก่อนครับว่าชอบดังขนาดไหน ดูผมสิจากกลาง4ดอกกะซับ12 พอเบสกลบ ไปเพิ่มกลาง กลายเป็นกลางกลบเบส คราวนี้ต้องเพิ่มแอมป์กันอุดตลุด กลายเป็นตอนนี้ ลำโพง30ดอก แอมป์5ตัว  ร้องไห้ ชอบแนวไหนไปแนวนั้นครับ เดวจะบานปลาย)
ลำโพงเต้มรถ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แค่นี้ก้พอแล้วครับแต่อยากเปลี่ยนตู้เป็นอะคิริคแระ อายจัง

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 14:39:50 »

ผมว่า ลำโพง แอมป์ ไม่แมทกันครับ กำลังขับไม่บาล๊านซ์กัน และที่สำคัญฝีมือการจูนของช่างยังไม่ถึงครับ จะขายของอย่างเดียว   อายจัง อายจัง
ปล.แนะนำว่าหาร้านที่มีความรู้จริงๆ ลองไปให้ดูและแก้ไขเบื้องต้นให้ครับ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 19:02:31 »

ผมว่า ลำโพง แอมป์ ไม่แมทกันครับ กำลังขับไม่บาล๊านซ์กัน และที่สำคัญฝีมือการจูนของช่างยังไม่ถึงครับ จะขายของอย่างเดียว   อายจัง อายจัง
ปล.แนะนำว่าหาร้านที่มีความรู้จริงๆ ลองไปให้ดูและแก้ไขเบื้องต้นให้ครับ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ไม่รู้นะเพราะน้ายังไม่เคยลื้อมาดูเลว่าใช้ของยี่ห้ออะไรแบบไหนกำลังเท่าไหร่ เห็นแต่พาวเวอร์ที่โชว์อยู่  ต้องลองลื้อดู แต่ของเดิมที่ทำมาพูดถึงก็โอเคนะหลังจากที่ให้ช่างจูนมาใหม่

Eak Inkjet
ศิษย์พี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 00:39:18 »

ลำโพงเต้มรถ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แค่นี้ก้พอแล้วครับแต่อยากเปลี่ยนตู้เป็นอะคิริคแระ อายจัง
เชียร์.........

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เสียงกลางน้อยไปไหมครับ