ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
06 กรกฎาคม 2024, 09:25:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: น้ำมันเน่า ต้องถ่ายทิ้งมั้ยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเน่า ต้องถ่ายทิ้งมั้ยครับ  (อ่าน 9601 ครั้ง)
ek_eak
+ + + เอก . . . จิ๋ว จิ๋ว หุหุ + + +
Gold Member
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 20:11:50 »

เวลาสตาร์ทตอนเช้า  พอเครื่องติดแล้วรอบตก เวลาเร่งเสียงท่อจะแปลกๆ  พอปล่อยคันเร่งรอบเครื่องตก เครื่องมีอาการสั่น 

แล้วไฟเอนจิ้นก็โชว์ ต้องเร่งเครื่องตลอดจนตัดเป็นแก๊ส แต่กว่าจะตัดใช้เวลานานมาก  แต่พอเป็นแก๊สแล้วเครื่อง เดินเป็นปกติ

อ่านจากกระทู้ที่ผ่านๆมา ก็คิดว่าน่าจะเป็นที่กรองเบนซินตัน เลยซื้อกรองไปให้ที่อู่เปลี่ยนให้ แต่พอเปลี่ยนแล้ว  เครื่องก็ยังมีอาการเหมือน

เดิม  ช่างบอกว่า สงสัยน้ำัมันจะเน่าแล้ว เพราะว่ามันมีกลิ่น ผมก็ได้กลิ่นมาซักพักแล้ว แต่ยังสงสัยว่ากลิ่นอะไร เพราะปกติกลิ่นเบนซินมัน

จะฉุนกว่า ช่างบอกว่า รถวิ่งแต่แก๊สแล้วไม่ได้ใช้น้ำมัน ค่าออกเทนมันจะละเหยต้องถ่ายน้ำมันทิ้ง  แต่ดูเกย์น้ำมันแล้วยังเหลือตั้งครึ่งถัง

ช่างบอกว่า ให้วิ่งไปจนกว่าน้ำมันหมดแล้วค่อยเติมเสียดายน้ำมันยังเหลืออีกเยอะ แต่พอลองวิ่งดูแล้ว มันก็พอวิ่งได้ แต่มันเร่งไม่ค่อยขึ้น

ครับ

คือถ้าผมยังวิ่งน้ำมันต่อไป จนน้ำมันหมดถัง มันจะมีผลยังไงกลับเครื่องมั่งครับ นอกจากอาการเร่งไม่ขึ้น กับเดินเบาแล้วรอบตกจนสั่น 

หรือผมควรถ่ายน้ำมันเก่าออกดีแล้วค่อยเติมใหม่ครับ (รถผมเครื่อง b20 แก๊สหัวฉีด ปกติรถผมวิ่งแต่แก๊สครับ ใช้น้ำมันตอนสตาร์ทแค่นั้น

เติมน้ำมันเบนซิน 91 ติดถัง)

c50honda
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 20:27:48 »

มันเน่าได้ด้วยหรอครับ ผมไม่รู้นะ
แต่ลองเช็คหัวฉีดดูครับ ปั้มติ๊กด้วย ของผมก็ไม่เน่านะ ใช้แก๊สเหนือนกัน น้ำมันครึ่งถังใช้เป็นเดือนถึงเกือบจะหมด

จงพูดความจริง  แม้จะนำไปสู่ความตาย
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

NO.674 อยุธยา-บางปะหัน-หนองแขม..

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 21:16:41 »

....เท่าที่เคยติดตามกระทู้ เก่า แต่จำไม่ได้แล้วครับ และตอนนั้นก็มีส่วนร่วมแสดงความคิดเห็น ผมคิดว่ารถติดแก็ส  ไม่ควร เติม น้ำมันโซฮอล์ 91 ติดถังครับ  นานวันไม่ได้ใช้ มันจะระเห็นไปกัดท่อยางต่าง ๆ ครับ  เพราะมัส่วนผสม  เอทานอล แอลกอฮอล 9 % ถ้าผมจำไม่ผิดครับ

ส่วนเรื่องน้ำมันเน่า  มีสิทธิ์ครับ  ถ้าจะเติมน้ำมันไว้เพื่อสตารท์ เติม เบนซิลธรรมด าจะดีกว่าครับ ไม่ส่งผลกระทบต่อท่อยาง ต่างๆ และทำให้สตารท์ง่ายด้วยครับ

ปล. ผมมีโตโยต้าเก่าๆ คันนึง ติดแก็ส และชอบเติม โซฮอล์ 91 ติดถัง หลังไม่ค่อยสตารท์ รู้สึก ว่าสตารท์ ก็ยากเช่นกัน 

"ไม่สูงต้องเขย่ง  ไม่เก่ง ต้องขยัน  สักวันก็ได้ดี "
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

NO.674 อยุธยา-บางปะหัน-หนองแขม..

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 21:29:03 »

ยิ้ม   ส่วนเรื่องจะถ่ายหรือจะใช้   ลองดูกลิ่นและกันนะครับ  ถ้าเหม็นมากก็อย่าเสี่ยงครับ  เดี๋ยวมันส่งผลทำร้าย หัวฉีด  ปั้มติ๊ก  และกลไกเครื่องยนต์เกรงว่า  จะได้ไม่คุ้มเสียครับ

แต่ถ้าเสียดายครึ่งถัง  บี20  วิ่งวันเดียวก็หมดแล้วครับ 

"ไม่สูงต้องเขย่ง  ไม่เก่ง ต้องขยัน  สักวันก็ได้ดี "
ek_eak
+ + + เอก . . . จิ๋ว จิ๋ว หุหุ + + +
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 21:41:00 »

ยิ้ม   ส่วนเรื่องจะถ่ายหรือจะใช้   ลองดูกลิ่นและกันนะครับ  ถ้าเหม็นมากก็อย่าเสี่ยงครับ  เดี๋ยวมันส่งผลทำร้าย หัวฉีด  ปั้มติ๊ก  และกลไกเครื่องยนต์เกรงว่า  จะได้ไม่คุ้มเสียครับ

แต่ถ้าเสียดายครึ่งถัง  บี20  วิ่งวันเดียวก็หมดแล้วครับ 

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะลองวิ่งน้ำมันไปทำงานดูก่อนครับ ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็คงต้องถ่ายออกครับ

ปกติผมก็เติมเบนซิน 91 อยู่ครับ เติมติดถังไว้ทีละ 500  รอเกย์ตกถึง ขีดล่างแล้วค่อยเติม แต่ครั้งสุดท้าย เห็นน้ำมันจะขึ้นราคาก็เลยเติมอีก

รู้งี้เติมทีละน้อยก็ดี

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 22:04:48 »

เดี๋ยวนะ ปกติสตาทน้ำมันทุกครั้งรึเปล่าครับ ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Toajeed
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 23:26:27 »

ไม่ต้องถ่ายทิ้ง เติมน้ำมันใหม่เพิ่มเข้าไป ขับให้น้ำมันลดลงมา สัก 1 ส่วน 4 ก็เติมน้ำมันใหม่ เดี๋ยวก็ดีเอง  ยิ้ม
ek_eak
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 00:10:13 »

เดี๋ยวนะ ปกติสตาทน้ำมันทุกครั้งรึเปล่าครับ ลังเล ลังเล

ครับ สตาร์ทน้ำมันตลอด
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 00:15:38 »

ไม่ต้องถ่ายทิ้ง เติมน้ำมันใหม่เพิ่มเข้าไป ขับให้น้ำมันลดลงมา สัก 1 ส่วน 4 ก็เติมน้ำมันใหม่ เดี๋ยวก็ดีเอง  ยิ้ม
....ถ้าจะผสม ได้ครับ  ตามเพื่อนสมาชิกครับ แต่เน้นเป็น เบนซิน ล้วนๆ นะครับ

เพื่อให้อัตราส่วนเบนซินไปผสม  โซฮอล์ ล้วน ๆเพื่อให้น้ำมันเก่าเจือจางครับ
.

Bunny_EF
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 01:24:17 »

ถ้านานจริงๆ ซัก สามเดือน เติมไปมีสะดุดครับ แต่ถ้าไม่เต็มถังคงระเหยหมดแล้วครับ ถ้ายังเหลือถ่ายทิ้งดีกว่า อายจัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 10:16:41 »

ครับ สตาร์ทน้ำมันตลอด
ปกติ เทียบล่ะหว่าง น้ำมันที่มีเอทานอลผสม(น้ำมันแก๊สโซฮอลE10 E20 E85 )  กับน้ำมันที่ผสมสารเพิ่มอ๊อคเทนอื่นๆ(เบนซิน91 เบนซิน 95)
ถ้าทิ้งไว้ในภาชนะเหมือนกัน วางติดกัน อุณภูมิ ความชื้นในอากาศเท่ากัน   น้ำมันที่มีเอทานอล จะมี ความชื้นหรือหยดน้ำ ในปริมาณมากกว่า(สาเหตุลองไปหาอ่านดูอีกที ผมจำแหล่งที่มาไม่ได้แล้ว) จากที่เคยทอลองมา เพราะมอไซค์ ที่บ้าน จอดตลอด เจอปัญหาที่ีเรียกกันง่ายๆว่าน้ำมันบูดมากกว่า  จอดทีจอดเป็นเดือน  ถ้าเติมน้ำมันแก๊สโซฮอลไว้ มาสตาทที ต้องถ่ายน้ำมันที่คาร์บูออกไม่งั้นวิ่งกระตุกๆๆ   ถ้าเป็น เบนซินธรรมดา จะเจอปัญหานี้น้อยกว่า 
ในกรณีของท่าน
ถ้าสตาทน้ำมันตลอด น้ำมัน มันก็ ถูกใช้วันล่ะนิดๆ  ปั๊มติ๊ก มันก็ดูดน้ำมันจากด้านล่าง ซึ่งถ้ามีน้ำปนในถังน้ำมัน บ้างมันก็น่าจะโดนดูดไปบ้างวันล่ะนิดๆ เป็นปกติอยู่แล้ว (ไม่แน่ใจว่าปกติเติมน้ำมันไว้ในถังเยอะขนาดไหน โดยมาก คนที่ติดแก๊ส จะเติมไว้นิดๆ ซึ่งนั่นแหละ เป็นตัวสร้างปัญหามากกว่า ที่ว่าเลือกเติม เบนซินหรือแก๊สโซฮอล์ เพราะ ปั๊มติ๊กจะไม่มีน้ำมันท่วมทั้งตัว ซึ่งน้ำมันจะช่วยระบายความร้อนและป้องกันสนิม
ขอถามกลับก่อนว่าปกติเติมน้ำมันทิ้งไว้แค่ไหน เกินครึ่งถังไม๊  ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
pulanet
จอมยุทธ

โปรเจ็คท์หน้า Corsa Blue Devils

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 10:32:01 »

จะเน่าได้กรณีเดียวคือ มีน้ำสบู่เข้าไปปนในถังเยอะๆ

ก็ไฟเอนจิ้นมันโชว์นี่นา ก็เช็คโค้ดสิครับ ก็รู้อาการเบื้องต้นแล้ว

ทำไมไปใช้คำสงสัยมาเป็นที่ตั้งอ่ะครับ อาการอย่างนี้สงสัยจะเป็นไอ้นั่นไอ้นี่ ในเมื่อเครื่องมันตรวจจับอาการผิดปกติเจอแล้ว และแจ้งออกมาแล้วด้วย แต่คนไม่สนใจ ไปสุ่มๆ มั่วๆ เอาเอง

ผมเห็นว่า ที่คุยๆ มาทั้งหมดนี่ จากคำช่างบอกว่าน้ำมันเน่า แต่ไม่มีใครสนใจไฟเอนจิ้นเช็ค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2012, 10:34:34 โดย pulanet » บันทึกการเข้า

ชอบ S13 รัก Silvia เชื่อมั่น Nissan แต่ขับ CIVIC
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 11:53:54 »

จะเน่าได้กรณีเดียวคือ มีน้ำสบู่เข้าไปปนในถังเยอะๆ

ก็ไฟเอนจิ้นมันโชว์นี่นา ก็เช็คโค้ดสิครับ ก็รู้อาการเบื้องต้นแล้ว

ทำไมไปใช้คำสงสัยมาเป็นที่ตั้งอ่ะครับ อาการอย่างนี้สงสัยจะเป็นไอ้นั่นไอ้นี่ ในเมื่อเครื่องมันตรวจจับอาการผิดปกติเจอแล้ว และแจ้งออกมาแล้วด้วย แต่คนไม่สนใจ ไปสุ่มๆ มั่วๆ เอาเอง

ผมเห็นว่า ที่คุยๆ มาทั้งหมดนี่ จากคำช่างบอกว่าน้ำมันเน่า แต่ไม่มีใครสนใจไฟเอนจิ้นเช็ค
เอ้อวุ้ย อ่านไม่หมด  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 16:54:28 »

น้ำมันเน่าเรื่องจริงครับ มีหลายแบบ ไปเจอปั้มที่เคยโดนน้ำท่วม แล้วไปเติม(เพื่อนผมโนล่าสุด ตะกอนที่กระบอกกับตัวครอบปั้มติ๊กเยอะมากๆ)ต้องล้างถังและเปลี่ยนปั้มติ๊ก อาการสตาร์ทติดยากส์และวิ่งไม่ออก ถ้าแก๊ซวิ่งฉลุย แบบที่สองเติมน้ำมันไว้ในถังแต่ไม่ค่อยได้ใช้(ใช้แค่ติดเครื่องอย่างเดียว)แล้วที่เหลือใช้แก๊ซ แนะนำควรใช้น้ำมันบ้างเวลาทางโล่งๆซักนิดหน่อยให้ระบบน้ำมันหมุนเวียนครับ   ยิ้ม
ek_eak
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 19:08:19 »

ขอถามกลับก่อนว่าปกติเติมน้ำมันทิ้งไว้แค่ไหน เกินครึ่งถังไม๊  ลังเล ลังเล ลังเล

ปกคิก็เติมเบนซิน 91 ที ละ 500  เวลาเติม ก็รอเกือบหมดถังแล้วถึงเติมครับ แต่ครั้งล่าสุด น้ำมันอยู่ครึ่งของขีดกลางครับ

แล้วเติมอีก มันก็เลยครึ่งถังมาอีกเยอะเหมือนกันครับ เติมครั้งสุดท้าย น่าจะก่อนสงกรานต์

ek_eak
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 19:12:27 »

ไฟเอนจิ้นโชว์ ตอนสตาร์ทตอนเช้าแค่นั้นครับ  ท่าเครื่องร้อน ดับเครื่องสตร์ทใหม่ ก็ดับแล้วครับ 

วันนี้ลองวิ่งน้ำมันยาวๆดู มันก็ไม่ขึ้น  แค่มีอาการเร่งไม่ค่อนขึ้น มันจะไปเรื่อยๆ แต่ขึ้นช้า

แต่เสียงท่อไอเสีย จะออกแนว อิมเพรสซ่าครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 19:23:40 »

อืม......ใจผมอยากให้ลองเช็คแรงดันปั๊มติ๊กครับ ถ้าไม่ซีเรียสอะไรก็เปลี่ยนปั๊มติ๊กไปเลย ประมาณพันบาท แล้วก็ค่อยดูแลน้ำมัน อย่าให้น้ำมันมันเหลือน้อยๆ ควรทิ้งไว้เยอะๆอย่างน้อยก็ครึ่งถัง  แล้วก็ควรวิ่งน้ำมันบ้างแบบข้างบนบอกครับ จะช่วยทำให้ระบบน้ำมันทำงานปกติตลอดเวลาครับ แต่ก็นะคนที่ใช้แก๊สบางคนอาจจะมองว่าไม่คุ้มที่จะทำเพราะไม่ได้ใช้น้ำมันอยู่แล้ว อันนี้แล้วแต่ครับ  บางคนไปเที่ยวต่างสถานที่แล้วหาปั๊มแก๊สไม่เจอ จะใช้น้ำมันก็วิ่งไม่สมบูณร์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ek_eak
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 19:41:47 »

อืม......ใจผมอยากให้ลองเช็คแรงดันปั๊มติ๊กครับ ถ้าไม่ซีเรียสอะไรก็เปลี่ยนปั๊มติ๊กไปเลย ประมาณพันบาท แล้วก็ค่อยดูแลน้ำมัน อย่าให้น้ำมันมันเหลือน้อยๆ ควรทิ้งไว้เยอะๆอย่างน้อยก็ครึ่งถัง  แล้วก็ควรวิ่งน้ำมันบ้างแบบข้างบนบอกครับ จะช่วยทำให้ระบบน้ำมันทำงานปกติตลอดเวลาครับ แต่ก็นะคนที่ใช้แก๊สบางคนอาจจะมองว่าไม่คุ้มที่จะทำเพราะไม่ได้ใช้น้ำมันอยู่แล้ว อันนี้แล้วแต่ครับ  บางคนไปเที่ยวต่างสถานที่แล้วหาปั๊มแก๊สไม่เจอ จะใช้น้ำมันก็วิ่งไม่สมบูณร์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ครับ ขอบคุณพี่เงาะมากครับที่ช่วยให้คำชี้แนะ วันเสาร์นี้ ว่าจะลองเข้า ออโต้เวย์ ดูครับ

ครบรอบถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วด้วย  จะได้ตั้งวาล์วด้วยเลย
ek_eak
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 19:42:28 »

ขอบคุณทุกท่าน สำหรับคำชี้แนะครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 21:00:08 »

ครับ ขอบคุณพี่เงาะมากครับที่ช่วยให้คำชี้แนะ วันเสาร์นี้ ว่าจะลองเข้า ออโต้เวย์ ดูครับ

ครบรอบถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วด้วย  จะได้ตั้งวาล์วด้วยเลย
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  ดีครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: น้ำมันเน่า ต้องถ่ายทิ้งมั้ยครับ