ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 05:02:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขับรถมาดีๆเครื่องดับกลางสี่แยกซะงั้น 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถมาดีๆเครื่องดับกลางสี่แยกซะงั้น  (อ่าน 2171 ครั้ง)
torr99
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 21:18:26 »

เข้ามาอ่านในคลังความรู้บ่อยๆ....เจอกับตัวเองเลยครับขับ civic ek มาดีๆ แอร์เริ่มเบา+วิทยุเพลงเริ่มยาน หน้าปัดรวน
รถเร่งไม่ขึ้น ถึง4แยก รถดับเป๊ะ ....เรียกช่างแถวนั้นมาดูร้านไดนาโม มันบอกว่าแบตเสื่อม.. งงเลยครับ เพิ่งเปลี่ยนได้5เดือน
แต่เป็นแบตแห้งครับ โอเค..ต้องโดนแบตอีกลูก GS=1800 /ลูก ..พี่เช็คไดร์ชาร์จให้ด้วยครับ ผมบอกช่าง...มันบอกไม่เสีย
วิ่งจากสุ100กลับบางบัวทอง...บร๊ะเจ้าอาการเดิมครับ แบตหมด ผมสันนิฐานว่าไดร์ชาร์จเสียครับ เพราะตอนที่ให้ช่างเช็คผมบอกให้ลองติดเครื่องแล้วดึงขั้วลบออก เครื่องดับครับ ช่างมันบอกว่าHondaเป็นยังงี้ งงครับ..ไม่เคยเจอ เลยถอดไดร์ให้ร้านไดนาโมที่
บางบัวทองเช็ค ไดร์เสียจิงครับ..ก้อเปลี่ยนไดโอด1ตัว แปรงถ่าน พอนำมาประกอบเข้าแล้วสตาร์ท ติดแป๊บเดียวเอาการเก่ากำเริบครับ  ต้องลากรถมาร้านไดร์ให้ช่างเช็ค..ปรากฎว่าปลั๊กไฟที่เข้าขั้วไดร์ชาร์จ(3เส้น) มีเส้นนึง ที่ไฟเดินไม่สะดวกไดร์จึงไม่ชาร์จ
ช่างจัดการJumperสายให้ใหม่ชึ่งเดียวติด..ลองขับดูไมล์ขึ้นปกติครับ..ถอดขั้วลบเครื่องติด...ทำให้นึกถึงไอ้ช่างร้านแบตเลยอ่ะ..เซ็งเป็ด...แบตตูไม่เสื่อมสักหน่อยให้เปลี่ยน...เจอมากับตัวเล่าสู่กันฟังครับ
chawanrat chu
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 21:40:16 »

เหมือนกันคับชอบให้เปลี่ยนแบตอาการเดียวกันเลยโดนทั้งแบตทั้งไดร์ชาตหมดไป4800คับ ฮืม
torr99
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 22:44:19 »

ผมโดนค่าซ่อมไดร์ไป 1650 ครับ เปลี่ยนไดโอดกลับ ถ่าน โอเคแล้วครับ . . ขับทั้งวันลองวิ่งยาวๆไม่เป็นแล้วครับ   อายจัง
mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 08:02:29 »

เข้ามาอ่านในคลังความรู้บ่อยๆ....เจอกับตัวเองเลยครับขับ civic ek มาดีๆ แอร์เริ่มเบา+วิทยุเพลงเริ่มยาน หน้าปัดรวน
รถเร่งไม่ขึ้น ถึง4แยก รถดับเป๊ะ ....เรียกช่างแถวนั้นมาดูร้านไดนาโม มันบอกว่าแบตเสื่อม.. งงเลยครับ เพิ่งเปลี่ยนได้5เดือน
แต่เป็นแบตแห้งครับ โอเค..ต้องโดนแบตอีกลูก GS=1800 /ลูก ..พี่เช็คไดร์ชาร์จให้ด้วยครับ ผมบอกช่าง...มันบอกไม่เสีย
วิ่งจากสุ100กลับบางบัวทอง...บร๊ะเจ้าอาการเดิมครับ แบตหมด ผมสันนิฐานว่าไดร์ชาร์จเสียครับ เพราะตอนที่ให้ช่างเช็คผมบอกให้ลองติดเครื่องแล้วดึงขั้วลบออก เครื่องดับครับ ช่างมันบอกว่าHondaเป็นยังงี้ งงครับ..ไม่เคยเจอ เลยถอดไดร์ให้ร้านไดนาโมที่
บางบัวทองเช็ค ไดร์เสียจิงครับ..ก้อเปลี่ยนไดโอด1ตัว แปรงถ่าน พอนำมาประกอบเข้าแล้วสตาร์ท ติดแป๊บเดียวเอาการเก่ากำเริบครับ  ต้องลากรถมาร้านไดร์ให้ช่างเช็ค..ปรากฎว่าปลั๊กไฟที่เข้าขั้วไดร์ชาร์จ(3เส้น) มีเส้นนึง ที่ไฟเดินไม่สะดวกไดร์จึงไม่ชาร์จ
ช่างจัดการJumperสายให้ใหม่ชึ่งเดียวติด..ลองขับดูไมล์ขึ้นปกติครับ..ถอดขั้วลบเครื่องติด...ทำให้นึกถึงไอ้ช่างร้านแบตเลยอ่ะ..เซ็งเป็ด...แบตตูไม่เสื่อมสักหน่อยให้เปลี่ยน...เจอมากับตัวเล่าสู่กันฟังครับ

เซ๊งแบตต่อได้ป่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
torr99
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 11:31:45 »

ลูกมันเล็กอ่ะครับ...เป็นแบตแห้งเบอร์L ที่เราป็นใช้กันเป็นเบอร์ R พอดีตอนผมเปลี่ยน อยู่ที่ต่างจังหวัด มันเป็นร้านข้างทางมันมีแต่แบตใหญ่ของสิบล้อ..และก้อตัวเล็กนี้ครับ
จึงถามช่างเค้าบอกว่าใช้ได้...ก้อเลยใส่อ่ะครับ..ผมใช้มาได้5เดือน ก้อมาไดร์เสียนี้หล่ะครับ..ผมว่าเหมือนแบตตัวนี้จะใส่เครื่อง1300ป่าวไม่รู้ ..ถ้าขับมาแถวๆอำเภอบางบัวทอง(อำเภอใหม่) ก้อโทรมา..088-4919887 ละกันครับ (ผมทำงานอยู่ที่โรงแว่นตา..ครับ)  ยิ้มเท่ห์
Gogugiga
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 เมษายน 2013, 01:07:01 »

เพิ่งเจอเลยครับ....ขับมาน้ำมันก็หมด ระบบไฟรวนเป็นหลายอย่าง...งงๆ เติมน้ำมันเสร็จ สตารท์ไม่ติดอีก โอบระเจ้าช่วย นั่งมอไซค์ไปตามช่างมา จัมพ์แบตเสร็จสตารท์ได้พอ จะำถอดออกดับอีก ช่างบอกไดชารต์พัง บอกให้เปลี่ยนแบตแล้วลากไปอู่อีก โดนค่าแบต 2700 (แบตแห็งบอช) + ไดรีบิว 2500 หมดตูดเลยครับ....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขับรถมาดีๆเครื่องดับกลางสี่แยกซะงั้น