ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
11 กันยายน 2024, 01:12:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องบีบีกัน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องบีบีกัน  (อ่าน 2113 ครั้ง)
peapc9
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2008, 18:35:04 »

ใครมีข้อมูลของปืนบีบีกันมั่งอ่ะครับ
แบบว่า ถ้าจะหัดเล่นต้องรู้อะไรมั่ง
เช่น ปีนมีกี่ประเภท ตางกันตรงไหน ราคาเท่าไร นิยมใช้แบบไหนกัน
มีชุดป้องกันรึป่าว ถ้าไม่ใส่ชุดป้องกันจะเจ็บรึป่าว
วิธีการใช้ 
เล่นได้ที่ไหน
เก็บรักษายังไง(ปืน)
ถ้าเราเก็บไว้กับรถจะเป็นอะไรรึป่าวถ้าโดนตำรวจตรวจเจอ จะผิดกฏหมายมั้ย (เพราะเท่าที่ดูแล้วมันเหมือนของจริงมากๆ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008, 01:16:38 »

ใครมีข้อมูลของปืนบีบีกันมั่งอ่ะครับ
แบบว่า ถ้าจะหัดเล่นต้องรู้อะไรมั่ง
เช่น ปีนมีกี่ประเภท ตางกันตรงไหน ราคาเท่าไร นิยมใช้แบบไหนกัน
มีชุดป้องกันรึป่าว ถ้าไม่ใส่ชุดป้องกันจะเจ็บรึป่าว
วิธีการใช้ 
เล่นได้ที่ไหน
เก็บรักษายังไง(ปืน)
ถ้าเราเก็บไว้กับรถจะเป็นอะไรรึป่าวถ้าโดนตำรวจตรวจเจอ จะผิดกฏหมายมั้ย (เพราะเท่าที่ดูแล้วมันเหมือนของจริงมากๆ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ผมก็พอรู้แบบงูๆปลาๆ นะคับ  ขอตอบเท่าที่พอทราบละกัน
ประเภทของปืนจิงๆ จะมี ดังนี้คับ
1 ปืนสั้นประเภทอัดแก๊ส (จิงๆเป็นอาวุธรองใช้ยามฉุกเฉินน่ะคับ มะมีก็ได้เวลาลงสนาม) ราคาเฉลี่ยตั้งแต่ 2000+(ของจีน) 5000+ (ของญี่ปุ่นงานสวย)
2 ปืนกลออโตเมติก ไฟฟ้า (ยิงด้วยระบบไฟฟ้า สามารถปรับแบบยิงนัด และยิงชุดได้ *ส่วนมาก)  เวลาลงสนามส่วนมากนิยมใช้กันเพราะยิงมันส์ และบรรจุกระสุนได้ทีละหลายร้อยนัด ต่อ 1 แมกกาซีน  (ราคาเฉลี่ยตั้งแต่ 4000+ - 9000+ (ปืนจีน) 
3 ปืนไรเฟิล จะมีทั้งแบบ แอร์ค๊อกกิ้ง หรือชักอัดลมยิงทีละนัด และอีกแบบคือแบบแก๊ส (รุนแรงมากไม่สมควรลงสนาม)  แมกกาซีนส่วนมากจุได้ประมาณ 20 -25 นัดเท่านั้น  ยิงนัดนึงแล้วต้องชักขึ้นลำเพื่อยิงนัดต่อไป เหมาะสำหรับซุ่มยิงซะส่วนใหญ่ (ราคาเฉลี่ย 3000+ - 6000 (ตัวปืน) สโคปเล็ง 900+ - 4000+ ขาตั้งทราย 800 - 1500+
4ปืนไรเฟิลระบบไฟฟ้า คล้ายๆปืนกล ออโตเมติกทุกประการ นอกนั้นคงมะต้องอธิบายนะคับ

กฏทั่วไปในการลงสนาม (เท่าที่เคยลงมาตั้ง 1 ครั้งนะคับ)
1.อุปกรณ์ป้องกันหลักๆ ที่ควรมีคือ หน้ากากลิง หรือแว่นสำหรับเล่นบีบี แว่นอย่างอื่นทะลุแตกเข้าเบ้าตาได้นะคับ อย่าเชียว
2 เสื้อผ้าหนาๆ ถ้าไม่กลัวเจ๊บ จะใส่เสื้อกล้ามลงเลยก็ยังได้ 
3 ขณะลงสนามระหว่างเล่น มีกฏที่สำคัญคือ ห้ามยิงกันในระยะต่ำกว่า 5 เมตร ให้ใช้วิธีย่องเข้าหาศัตรูโดยมะให้ทันตั้งตัว แล้วเอาปืนจ่อพร้อมกับพูดว่า ยูเดด  อย่าเผลอยิงเชียวล่ะ
4 เวลาโดนยิง ไม่ว่าจะส่วนไหนก็ตามของร่างกาย ให้ยืนยกมือ ออกจากสนาม (ถือว่าตายแล้ว) แต่ลูกกระสุนที่กระเด็นมาโดนจากการกระทบอย่างอื่น ไม่นับ  แล้วก่อนออกจากสนามให้ปลดแมกกาซีน แยกจากตัวปืน ไว้ตลอดเวลา

เล่นได้ที่ไหน นั้น ทั่วๆไปจะมีสนามบีบี โดยเฉพาะ ครับ ที่พอทราบก็มี ราบ11 (บางเขน)  ดาคไซต์(ลาดพร้าว101) สนามทับช้าง(สุขุมวิท) รามอินทรา ฯลฯ ข้อมูลสามารถค้นหาได้ คับ 

สำหรับการเก็บ ไม่ควรเก็บไว้ในรถครับ เพราะถือเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืน จะเก็บก็ต้องแยกแมกกาซีนด้วย ข้อนี้จิงๆผมก็ไม่แน่ใจ แต่เหมือนเคยอ่านเจอในบทความว่า ถ้าเก็บไว้ในรถก็ต้องปฏิบัติเหมือนปืนจิงทุกประการคือแยกแมกกาซีน ออกจากตัวปืน เก็บไว้ต่างหาก ถ้าตรวจพบ ก็ไม่ผิดอะไร เพียงแต่อย่าถือไปเดินในที่สาธารณะ โจ่งแจ้ง เพราะมันคือสิ่งเทียมอาวุธปืน ทำให้คนอื่นแตกตื่นได้ว่า พกไปทำมิดีมิร้ายได้  ข้อนี้มั่นใจว่าผิดกฏหมายแน่นอนครับ

ก็พอตอบได้คร่าวๆ นะคับ ผิดถูกก็ขออภัยด้วย            อายจัง          รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบเสริมละกันนะค๊าบบบ

ปล. ไว้ลองมาลงสนามด้วยกันครับ รับรองสนุกจิงๆ วันนี้ก็เพิ่งถอย สนับศอก กับ เข่ามา เอาไว้ซุ่มเก็บหัว  ฮี่ๆ ๆ    ยิ้มกว้างๆ     

NEO
หนุ่มโสดย่านชิดลม
Gold Member
อาจารย์ปู่

My Name is NEO

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008, 01:39:39 »

ผมก็พอรู้แบบงูๆปลาๆ นะคับ  ขอตอบเท่าที่พอทราบละกัน
ประเภทของปืนจิงๆ จะมี ดังนี้คับ
1 ปืนสั้นประเภทอัดแก๊ส (จิงๆเป็นอาวุธรองใช้ยามฉุกเฉินน่ะคับ มะมีก็ได้เวลาลงสนาม) ราคาเฉลี่ยตั้งแต่ 2000+(ของจีน) 5000+ (ของญี่ปุ่นงานสวย)
2 ปืนกลออโตเมติก ไฟฟ้า (ยิงด้วยระบบไฟฟ้า สามารถปรับแบบยิงนัด และยิงชุดได้ *ส่วนมาก)  เวลาลงสนามส่วนมากนิยมใช้กันเพราะยิงมันส์ และบรรจุกระสุนได้ทีละหลายร้อยนัด ต่อ 1 แมกกาซีน  (ราคาเฉลี่ยตั้งแต่ 4000+ - 9000+ (ปืนจีน) 
3 ปืนไรเฟิล จะมีทั้งแบบ แอร์ค๊อกกิ้ง หรือชักอัดลมยิงทีละนัด และอีกแบบคือแบบแก๊ส (รุนแรงมากไม่สมควรลงสนาม)  แมกกาซีนส่วนมากจุได้ประมาณ 20 -25 นัดเท่านั้น  ยิงนัดนึงแล้วต้องชักขึ้นลำเพื่อยิงนัดต่อไป เหมาะสำหรับซุ่มยิงซะส่วนใหญ่ (ราคาเฉลี่ย 3000+ - 6000 (ตัวปืน) สโคปเล็ง 900+ - 4000+ ขาตั้งทราย 800 - 1500+
4ปืนไรเฟิลระบบไฟฟ้า คล้ายๆปืนกล ออโตเมติกทุกประการ นอกนั้นคงมะต้องอธิบายนะคับ

กฏทั่วไปในการลงสนาม (เท่าที่เคยลงมาตั้ง 1 ครั้งนะคับ)
1.อุปกรณ์ป้องกันหลักๆ ที่ควรมีคือ หน้ากากลิง หรือแว่นสำหรับเล่นบีบี แว่นอย่างอื่นทะลุแตกเข้าเบ้าตาได้นะคับ อย่าเชียว
2 เสื้อผ้าหนาๆ ถ้าไม่กลัวเจ๊บ จะใส่เสื้อกล้ามลงเลยก็ยังได้ 
3 ขณะลงสนามระหว่างเล่น มีกฏที่สำคัญคือ ห้ามยิงกันในระยะต่ำกว่า 5 เมตร ให้ใช้วิธีย่องเข้าหาศัตรูโดยมะให้ทันตั้งตัว แล้วเอาปืนจ่อพร้อมกับพูดว่า ยูเดด  อย่าเผลอยิงเชียวล่ะ
4 เวลาโดนยิง ไม่ว่าจะส่วนไหนก็ตามของร่างกาย ให้ยืนยกมือ ออกจากสนาม (ถือว่าตายแล้ว) แต่ลูกกระสุนที่กระเด็นมาโดนจากการกระทบอย่างอื่น ไม่นับ  แล้วก่อนออกจากสนามให้ปลดแมกกาซีน แยกจากตัวปืน ไว้ตลอดเวลา

เล่นได้ที่ไหน นั้น ทั่วๆไปจะมีสนามบีบี โดยเฉพาะ ครับ ที่พอทราบก็มี ราบ11 (บางเขน)  ดาคไซต์(ลาดพร้าว101) สนามทับช้าง(สุขุมวิท) รามอินทรา ฯลฯ ข้อมูลสามารถค้นหาได้ คับ 

สำหรับการเก็บ ไม่ควรเก็บไว้ในรถครับ เพราะถือเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืน จะเก็บก็ต้องแยกแมกกาซีนด้วย ข้อนี้จิงๆผมก็ไม่แน่ใจ แต่เหมือนเคยอ่านเจอในบทความว่า ถ้าเก็บไว้ในรถก็ต้องปฏิบัติเหมือนปืนจิงทุกประการคือแยกแมกกาซีน ออกจากตัวปืน เก็บไว้ต่างหาก ถ้าตรวจพบ ก็ไม่ผิดอะไร เพียงแต่อย่าถือไปเดินในที่สาธารณะ โจ่งแจ้ง เพราะมันคือสิ่งเทียมอาวุธปืน ทำให้คนอื่นแตกตื่นได้ว่า พกไปทำมิดีมิร้ายได้  ข้อนี้มั่นใจว่าผิดกฏหมายแน่นอนครับ

ก็พอตอบได้คร่าวๆ นะคับ ผิดถูกก็ขออภัยด้วย            อายจัง          รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบเสริมละกันนะค๊าบบบ

ปล. ไว้ลองมาลงสนามด้วยกันครับ รับรองสนุกจิงๆ วันนี้ก็เพิ่งถอย สนับศอก กับ เข่ามา เอาไว้ซุ่มเก็บหัว  ฮี่ๆ ๆ    ยิ้มกว้างๆ     

เจ้าคนที่ตอบมา เวลาเจอคนนี้ หายากหน่อย เพราะพี่แกเล่นซุ่มยิงอย่างเดียว    ถ้าจับได้ ช่วยยิ่งอัดหลังคนนี้เยอะๆ หน่อนนะครับ   :'(

beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008, 02:05:41 »

เจ้าคนที่ตอบมา เวลาเจอคนนี้ หายากหน่อย เพราะพี่แกเล่นซุ่มยิงอย่างเดียว    ถ้าจับได้ ช่วยยิ่งอัดหลังคนนี้เยอะๆ หน่อนนะครับ   :'(

แง๊....โหดร้ายๆ             เศร้า                 
ว่าแต่จะเข้ามาจับตัวได้เหยอ....           ยิ้มเท่ห์             
กว่าจะเข้ามาได้  หัวจะแตกเอาก่อนนา    เอิ๊กๆๆ   (ขู่ด้วยภาพ)

" ภาพนี้ขณะ เด็ดหัวข้าศึก ณ สุดขอบสนามรบ    หึหึหึ   "       ยิ้มกว้างๆ       

* 3.jpg (87.05 KB, 350x467 - ดู 224 ครั้ง.)

peapc9
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008, 09:05:55 »

ยิ้ม ขอบคุณมากครับ
แล้วพี่ๆ (อันนี้เดาเอา  ผมน่าจะอ่อนก่าวอ่ะ) ใช้ปืนอะไร ยี่ห้ออะไรกันครับ แล้วใช้ดีมั้ย
ผมกำลังจะหาซื้อ แต่ไม่มีความรู้แนะนำหน่อยครับ ขยิบตา
MIM_ING+1
Gold Member
อาจารย์ปู่

No.566

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008, 10:07:19 »

ถ้าเพิ่งหัดเล่น ผมแนะนำให้ใช้  11 มม.  เลยครับ   ล้อเล่น  ใช้ M4 ครับ

beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008, 21:00:02 »

ยิ้ม ขอบคุณมากครับ
แล้วพี่ๆ (อันนี้เดาเอา  ผมน่าจะอ่อนก่าวอ่ะ) ใช้ปืนอะไร ยี่ห้ออะไรกันครับ แล้วใช้ดีมั้ย
ผมกำลังจะหาซื้อ แต่ไม่มีความรู้แนะนำหน่อยครับ ขยิบตา

ของผมใช้ปืนซุ่มยิง ไรเฟิลครับ เป็นชนิดแอร์ค๊อกกิ้ง (ชักยิงทีละนัด) นน.ประมาณ 6 กก. แบกลุยบ้าง บ่อยๆ จะตายเอาคับ หนักมากกก      :'(          รุ่น MB01 Warrior  แม่นยำและแรงในอันดับต้นๆเลย ของไรเฟิล แต่เสียอย่างคือหนักมากเช่นกัน 
** ถ้าคิดจะซื้อปืน แนะนำให้ลองมาเล่นที่สนามดูซักทีนึงก่อนครับ จะได้ตัดสินใจไม่พลาดว่าชอบแนวไหน บุกตลุย ก็หิ้วปืนกลเลย มีหลายประเภททั้งปืนกลเบา MP5 หรือแบบปืนกลหนัก M4 M249 ฯลฯ  มาลูบๆ คลำๆ ก่อน หรือชอบแบบผมซุ่มยิง ก็เล่นประเภทไรเฟิล มาลองยิงดูก่อนได้ จะได้ไม่ผิดหวัง                  ยิ้ม

Pe@nuT
Gold Member
อาจารย์ปู่

ทำด้วยใจ ไปด้วยกัน

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008, 21:04:15 »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
kachapop
Gold Member
เจ้าสำนัก

หนุ่มอ้วนขี้เหงา (NO.369)

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2008, 21:37:10 »

http://www.bbindoorthai.com/home.php

http://www.bkkairsoft.com/board/index.php

http://www.thaisoftgun.com/home.html

ลองอ่านดูนะครับ  ยิ้มเท่ห์

เอก ปิ่นเกล้าครับ
peapc9
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008, 11:02:54 »

ขอคุณข้อมูลดีๆ ที่มีให้ครับ
ขอบคุณทุกคนเลยครับ
 ยิ้ม ยิ้ม
por3088
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008, 11:11:31 »

แน่นอนจริงๆ คุณเบียร์  ได้ข่าวว่ายิ่งหัวไปหลายรายแล้ว นิครับ (ต้องระวังหลังดีๆ นะครับ ปืนกล กดทีมาเป็นชุดเลยนิ 55+)) จุมพิต
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องบีบีกัน