ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 ตุลาคม 2024, 05:16:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เคยไม๊เอารถเข้าศูนย์ฯแล้วช่างวุ่นวายกะรถเราเกินเหตุ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยไม๊เอารถเข้าศูนย์ฯแล้วช่างวุ่นวายกะรถเราเกินเหตุ  (อ่าน 1478 ครั้ง)
cu42clm
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 10:40:47 »

มาหลายกรณีนะครับที่ผมเจอ แชร์ประสบการณ์กัน

1.เอารถไปทำสีครับ 3 วัน ระดับน้ำมันหายไป 3 ขีด (FD 06)  4 ขีดนี่ถ้าผมขับในกรุงเทพก็ 72 กม.เชียวนะครับ

แต่เลขไมล์ในวันรับรถคืนเนี่ย เพิ่มขึ้นแค่ 1 กม.เท่านั้น ผมแค่สงสัยว่าพี่แคสตาร์ทรถผมทิ้งไว้พร้อมกันเปิด

แอร์เย็นฉ่ำเลยกระมัง  ฮืม

2.สถานีวิทยุที่ใช้ครั้งสุดท้ายถูกเปลี่ยนเป็นสถานีอื่น ผมทราบได้ไงอะเหรอ ก็เปิดมาเจอสถานีอิสานนนนนนนนนนนนนนนน

เลยอะสิ แล้วก็ไม่ใช่สถานีที่เราตั้ง preset ไว้ก่อนด้วย  ผมเอาอีกว่า ทำงานไปด้วยเปิดวิทยุในรถผมฟังไปด้วย

เอาแบบให้ได้ยินกันทั้งศูนย์ฯเลย  จะว่าไปก็ไม่ได้หนักหนานะครับ แต่แหม ไม่ใช่นึกจะทำไรกะรถเราก็ได้ ผมใจแคบไปไม๊ ขยิบตา

3.เคยเอารถไปเช็คระบบช่วงล่างที่มีเสียงดัง  ก็เข้าใจว่าต้องมีการวิ่ง test หลังซ่อมเสร็จ  แต่พี่แก test ทีละ 30-40 กม. เลยเนี่ยนะ

มันไม่มากไปหน่อยเหรอ  หรือเพื่อนๆเห็นว่าปกติ เป็นแบบนี้ทุกที ขยิบตา

4.เรื่องของหายนี่ผมยังไม่เคยโดนนะครับ แต่ล่าสุดเนี่ยทำรถผมครูดแล้วไม่รับผิดชอบครับ อันนี้ถือเป็นความบกพร่องของผมเอง

ที่ไม่ตรวจรับรถก่อนนำออกจากศูนย์ฯ  ฝากเตือนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ  ฮืม

5.ส่วนเรื่องมารยาทของพนักงานรับรถ กับช่างที่ชอบบอกปัดงาน ใช้วาจาอมตะนี่ คงไม่ต้องพูดถึง เจอกันประจำอยู่แล้ว ถูกไม๊ครับ

มีใครเจออะไรมากกว่านี้ไม๊ครับ ต่อท้ายให้ผมหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2007, 10:42:41 โดย cu42clm » บันทึกการเข้า
KaneY
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 18:01:37 »

ผมก้เคยเอาไปทำสีมาครับ

เปนเหมือนคุณ cu42 เลยครับ ไอน้ำมันหาย กับแอร์เนี่ย ผม สตาร์ทรถมา แอร์มันปรับไปที่ cool สุดเลย  แล้วพัดลมแรงสุด - -
ส่วนน้ำมันหายไปกี่ขีดผมไม่ได้จำครับ แต่ผมว่าหายแน่นอนแล้วเยอะด้วย -_-
phitchanan01
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 22:33:02 »

ผมเคยเอาไปทำสีครับ พอดีสีข้างไปถูกับรถรับจ้างมานิดหน่อบ

ปรากฎว่ามันทำกะระยะถอยของผม เพี้ยนไปเลยครับ จนเดี๋ยวนี้ก็ซ่อมไม่ได้
บางทีก็ดีบางทีก็ไม่ดี จนกะจะเปลี่ยนชุดใหม่แล้วครับ ไม่รู้มันไปทำยังไงให้เจ๊ง

ส่วนเรื่องสถานีวิทยุผมเคยถามเค้าว่าทำไมมันเพี้ยน ช่างกับเพื่อนผมบอกว่า
เป็นเพราะเอาขั้วแบตออกเพราะตอนทำสีมันเลยเพี้ยนไม่รู้จริงป่าว
teenaruk
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2007, 22:44:24 »

วันนี้สด เมื่อเช้าเอารถเข้าศูนย์ ช่างมันแถมรอยถลอกมาให้ ยาวประมาณ 1 นิ้ว เซ็งคับพี่น้อง
Owen
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2007, 12:17:09 »

มาหลายกรณีนะครับที่ผมเจอ แชร์ประสบการณ์กัน

1.เอารถไปทำสีครับ 3 วัน ระดับน้ำมันหายไป 3 ขีด (FD 06)  4 ขีดนี่ถ้าผมขับในกรุงเทพก็ 72 กม.เชียวนะครับ

แต่เลขไมล์ในวันรับรถคืนเนี่ย เพิ่มขึ้นแค่ 1 กม.เท่านั้น ผมแค่สงสัยว่าพี่แคสตาร์ทรถผมทิ้งไว้พร้อมกันเปิด

แอร์เย็นฉ่ำเลยกระมัง  ฮืม

2.สถานีวิทยุที่ใช้ครั้งสุดท้ายถูกเปลี่ยนเป็นสถานีอื่น ผมทราบได้ไงอะเหรอ ก็เปิดมาเจอสถานีอิสานนนนนนนนนนนนนนนน

เลยอะสิ แล้วก็ไม่ใช่สถานีที่เราตั้ง preset ไว้ก่อนด้วย  ผมเอาอีกว่า ทำงานไปด้วยเปิดวิทยุในรถผมฟังไปด้วย

เอาแบบให้ได้ยินกันทั้งศูนย์ฯเลย  จะว่าไปก็ไม่ได้หนักหนานะครับ แต่แหม ไม่ใช่นึกจะทำไรกะรถเราก็ได้ ผมใจแคบไปไม๊ ขยิบตา

3.เคยเอารถไปเช็คระบบช่วงล่างที่มีเสียงดัง  ก็เข้าใจว่าต้องมีการวิ่ง test หลังซ่อมเสร็จ  แต่พี่แก test ทีละ 30-40 กม. เลยเนี่ยนะ

มันไม่มากไปหน่อยเหรอ  หรือเพื่อนๆเห็นว่าปกติ เป็นแบบนี้ทุกที ขยิบตา

4.เรื่องของหายนี่ผมยังไม่เคยโดนนะครับ แต่ล่าสุดเนี่ยทำรถผมครูดแล้วไม่รับผิดชอบครับ อันนี้ถือเป็นความบกพร่องของผมเอง

ที่ไม่ตรวจรับรถก่อนนำออกจากศูนย์ฯ  ฝากเตือนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ  ฮืม

5.ส่วนเรื่องมารยาทของพนักงานรับรถ กับช่างที่ชอบบอกปัดงาน ใช้วาจาอมตะนี่ คงไม่ต้องพูดถึง เจอกันประจำอยู่แล้ว ถูกไม๊ครับ

มีใครเจออะไรมากกว่านี้ไม๊ครับ ต่อท้ายให้ผมหน่อย

ผมทำงานเกี่ยวกับทางด้านศูนย์ครับ แต่ไม่ใช่ฮอนด้าน่ะครับ พอจะรู้อยู่บ้าง เจ๋ง

1.ปรกติในใบรับรถจะมีเครื่องหมายบ่งบอกถึงปริมาณน้ำมันรถก่อนเข้าซ่อมครับ ถ้ามันลดลงมากกว่าปรกติ เราก็ทักท่วงได้ครับ(ผมเคยเจอที่ศูนย์ต่างจังหวัดแห่งหนึ่ง หน่วยงานราชการครับ ให้คนขับรถเอารถเข้ามาซ่อม คนขับหลอกเจ้านายเค้าว่าเติมน้ำมันมาเต็มถังแล้ว แต่ยังดีที่ว่าเด็กผมรอบคอบทำเครื่องหมายขีดน้ำมันไว้ตอนรับรถ และมีลายเซ็นอนุมัติซ่อมเรียบร้อยเสร็จสรรพ เกือบไปเหมือนกันครับเคสนี้) อายจัง

2.ตัวนี้ถ้าถอดขั้วแบตออกสถานีที่ตั้งไว้จะหายครับ  ลังเล

3.ปรกติครับ แต่ผมก็ยังไม่เคยเจอ 30-40 กม.น่ะครับ อย่างมากสุดที่เจอก็ 20 กม.ครับ ยิ่งเป็นช่วงล่าง หรือจำพวกสลับยางตั้งศูนย์ถ่วงล้อ จะลองวิ่งจนดีจริงๆไม่ดึงซ้าย-ขวา หรือเป็นจำพวกเสียงดัง ช่างก็จะถามว่า มันดังในช่วงความเร็วเท่าไหร่ ก็จะลองวิ่งที่ความเร็วนั้นๆ นานๆจนแน่ใจว่ามันดีแล้วครับ(เคยเจอครับ พวงมาลัยสั่นที่ความเร็ว 160 กม/ชม. อัดกันมันเลยหล่ะครับพี่น้อง วิ่งไปตั้ง4-5 รอบ ไปๆมาต้องมาลองวิ่งกับที่ ถึงรู้ว่าที่ความเร็ว 160 แม๊กมันไปโดนซุ้มล้อครับ) อายจัง

4.รถครูดเนี่ยก็เหมือนข้อ1ครับ ใบรับรถจะมีการทำเครื่องหมายสีถลอก หรือรถบุบไว้ครับ ก่อนออกจาก0เราก็ตรวจสอบก่อนส่งมอบด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

5.เรื่องมารยาทเนี่ยแล้วแต่ที่ครับ เป็นวิจารณญานส่วนบุคคล ส่วนวาจาอมตะเนียผมไม่เข้าใจครับ  อายจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เคยไม๊เอารถเข้าศูนย์ฯแล้วช่างวุ่นวายกะรถเราเกินเหตุ