ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 กันยายน 2024, 21:48:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รอบไม่นิ่งตอนเปิดแอร์ครับ 0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รอบไม่นิ่งตอนเปิดแอร์ครับ  (อ่าน 4047 ครั้ง)
babynot
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2011, 10:26:49 »

ปัญหานี้มีอยู่นานแล้วครับ ลองล้างปีกผีเสื้อดูแล้ว แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

อาการที่สังเกตได้คือ อาการรอบขึ้นๆลงๆ แล้วมีเสียงดังแต็กๆๆ เป็นจังหวะ แล้วซักพักหนึ่งรอบก็จะเด้งขึ้นไปประมาณ 1300-1500 แล้วก็กลับมาปกติ
แต่พอขับไปได้อีกซักพักก็จะเป็นอีกเหมือนอาการดังกล่าว
แต่ถ้าปิดแอร์อาการจะหายทันที แต่ถ้าเปิดแอร์อาการก็จะเป็นอีก

จากที่ลองค้นกรุทู้เก่าดู เจอว่าอาการอาจมาจากรางเลือนควบคุมอุณหภูมิหรือ slice volume
อยากทราบว่า มีใครเคยเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ แล้วถ้าเป็นทำอย่างไรจึงหาย
และตัว slice volume เนี่ย ช่างแอร์จะรู้จักทุกคนไหมครับ กลัวถ้าบอกไปเค้าจะไม่เข้าใจนะครับ
แล้วใครมีร้านแอร์ แถวมธ รังสิต หรือพวก คลองต่างๆ ลำลูกกา สายไหม แถวๆนี้แนะนำบ้างไหมครับ

ยาวหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
aek@31.com
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 11:40:14 »

ผมก็เป็นครัลช่างบอกว่า...วาวไอเสียรั่วครับกำลังซ่อม...เสร็จแล้วจะมาบอก........

เอนก ยอดสะอาด 513 ม.3 ต.สระยายโสม อ.อู่ทง จ.สุพรรณบุรี 72220
0877561992
sweetlets
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 11:44:35 »

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ
แก้ยังไงครับ..ช่วยที
BlaZter
เจ้ายุทธภพ

ผมเป็น HonDaMania คร๊าบบ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 19:50:40 »

ลองดู expension valve ของใหม่เปลี่ยนพันกว่าบาทส่วนมากรถที่อายุเยอะๆจะเป็นกันมากครับ

ผมก็เคยเป็นพอเร่งแอร์รอบสูงพันกว่ารอบพอเบาแอร์หรือปิดแอร์รอบนิ่งเชียว..  โกรธ
babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 11:31:08 »

ผมก็เป็นครัลช่างบอกว่า...วาวไอเสียรั่วครับกำลังซ่อม...เสร็จแล้วจะมาบอก........
รอดูผลครับๆ
babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 11:31:28 »

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ
แก้ยังไงครับ..ช่วยที

รอด้วยครับๆ
babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 11:32:24 »

ลองดู expension valve ของใหม่เปลี่ยนพันกว่าบาทส่วนมากรถที่อายุเยอะๆจะเป็นกันมากครับ

ผมก็เคยเป็นพอเร่งแอร์รอบสูงพันกว่ารอบพอเบาแอร์หรือปิดแอร์รอบนิ่งเชียว..  โกรธ

expension valve เนี่ย เวลาไปบอกช่างต้องเรียกว่าอะไรอะครับ
แล้วพันกว่าบาทเนี่ย คือของ 0 เลยหรอครับ
ขอบคุณมากครับ
BlaZter
เจ้ายุทธภพ

ผมเป็น HonDaMania คร๊าบบ..

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 18:35:34 »

expension valve เนี่ย เวลาไปบอกช่างต้องเรียกว่าอะไรอะครับ
แล้วพันกว่าบาทเนี่ย คือของ 0 เลยหรอครับ

บอกไปแบบนี้แหระครับช่างเค้ารู้ถ้าไม่รู้ก็ไปทำร้านอื่นมันเป็นศัพท์ของช่างแอร์เค้าครับ..  ยิ้มกว้างๆ

ของใหม่ครับไม่จำเป็นต้องเบิกศูนย์
bigkiss
Gold Member
จอมยุทธ

**No.696**

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 20:19:49 »

เป็นเหมือนกันค่ะ..
เวลาเปิดแอร์รอบกระพือมากเลย เวลาจอดติดไฟแดงน่ะค่ะ
แต่ไม่เกินพันรอบน่ะค่ะ มันจะต่ำเกือบสุดแล้ก็เด้งขึ้นมา แปด เก้าร้อยน่ะค่ะ
แต่ปิดแอร์ก็ปกติดี...
หาสาเหตุไม่เจอจิงๆๆ

>>> Ek LoVeR<<<
                                  ต่อให้ขับไปซ่อมไป ใจก้อรัก
sweetlets
ศิษย์พี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 21:15:39 »

เป็นเหมือนกันค่ะ..
เวลาเปิดแอร์รอบกระพือมากเลย เวลาจอดติดไฟแดงน่ะค่ะ
แต่ไม่เกินพันรอบน่ะค่ะ มันจะต่ำเกือบสุดแล้ก็เด้งขึ้นมา แปด เก้าร้อยน่ะค่ะ
แต่ปิดแอร์ก็ปกติดี...
หาสาเหตุไม่เจอจิงๆๆ

อาการเดียวกันเลยครับ
แถมรถติดแอร์ก็ไม่เย็น  เศร้า
babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 21:27:29 »

อาการเดียวกันเลยครับ
แถมรถติดแอร์ก็ไม่เย็น  เศร้า

อาการเหมือนกันเปะเลยครับ วนเวียนแถวขีดล่างๆ
แต่ของผมเด้งมา 1500 เลย เมื่อวานเอาไปให้ร้านดู ถึงร้านปั๊ป รอบนิ่งสนิท รูดซิบปาก
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 22:04:49 »

เหมือนว่า อาการ คอมแอร์ ตัดต่อบ่อยนะครับ..แบบนี้
รอบพุ่งสูง ระบบแอร์ภายในรถ ทำงาน แต่คอมแอร์ ไม่ต่อ....
แล้วตกลงมา สั่นๆ คือตอนคอมแอร์ ต่อ...แล้วตัดอีกโดยที่ยังไม่เย็นเลย...
**ลองสตาร์ทเดินเบา เปิดแอร์ที่ตำแหน่ง 1-2  เปิดฝากระโปรงดูว่าคอมแอร์ทำงานหรือเปล่า (ไม่ต้องเร่งเครื่องนะครับ...)
**แล้ว เร่ง แอร์ไป 3-4  ดูว่าคอม ยังทำงานอยู่หรือหยุดทำงาน...(แต่พัดลมโบเวอร์ยังเป่า)
****อันนี้ต้องเช็คแรงดันน้ำยาแอร์ ครับ...***

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 22:07:48 »

ครัชคอมแอร์ไม่จับหรือเปล่าครับ

babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 22:35:37 »

เหมือนว่า อาการ คอมแอร์ ตัดต่อบ่อยนะครับ..แบบนี้
รอบพุ่งสูง ระบบแอร์ภายในรถ ทำงาน แต่คอมแอร์ ไม่ต่อ....
แล้วตกลงมา สั่นๆ คือตอนคอมแอร์ ต่อ...แล้วตัดอีกโดยที่ยังไม่เย็นเลย...
**ลองสตาร์ทเดินเบา เปิดแอร์ที่ตำแหน่ง 1-2  เปิดฝากระโปรงดูว่าคอมแอร์ทำงานหรือเปล่า (ไม่ต้องเร่งเครื่องนะครับ...)
**แล้ว เร่ง แอร์ไป 3-4  ดูว่าคอม ยังทำงานอยู่หรือหยุดทำงาน...(แต่พัดลมโบเวอร์ยังเป่า)
****อันนี้ต้องเช็คแรงดันน้ำยาแอร์ ครับ...***
แรงดันน้ำยาแอร์เนี่ยมาจาก วาวล์แอร์อะไรนิรึป่าวครับ เพราะเมื่อวานไปทำแอร์มา ช่างบอกว่าวาวล์แอร์เริ่มไม่ดี ฉีดมากเกินอะไรนิแหละครับ
babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 22:37:33 »

ครัชคอมแอร์ไม่จับหรือเปล่าครับ
[/quote

เอ๋...... คือผมดูไม่เป็นอะครับว่าครัชคอมแอร์ไม่จับเป็นยังไง
ถ้าไม่รบกวนช่วยสอนวิธีสังเกตุแบบคร่าวๆหน่อยได้ไหมครับ

ปล,เมื่อวานไปทำแอร์มา ช่างแอร์บอกเสียงแข็งครับว่าเป็นที่เครื่องไม่ได้เป็นที่แอร์ อายจัง
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 22:52:18 »

ถ้ามันไม่จับ อาการจะประมาณว่าฉุดรอบเครื่องมาก แอร์ไม่เย็น แต่พอสักพักจะเย็นขึ้นมาครับ

แล้วเวลาเปิดแอร์สังเกตุที่คอม จะไม่มีเสียงแต๊กแล้วสักพักจะแต๊กขึ้นมา นั่นแสดงว่า ครัซเริ่มไม่ดี

ปกติ เวลาเปิดแอร์จะต้องมีเสียงแต๊กที่คอมทันทีครับ

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 23:02:49 »

แรงดันน้ำยาแอร์เนี่ยมาจาก วาวล์แอร์อะไรนิรึป่าวครับ เพราะเมื่อวานไปทำแอร์มา ช่างบอกว่าวาวล์แอร์เริ่มไม่ดี ฉีดมากเกินอะไรนิแหละครับ
วาล์ว จะอยู่ก่อนเข้าตู้แอร์ ในรถครับ...
ดูว่า คลัชท์ คอมแอร์ จับไม่จับ ดูที่ตัวคอมแอร์เลยครับ ถ้าจับจะมองไม่เห็นหัวหมุด จะหมุนตามสายพาน
ถ้าไม่จับ จะเห็นหมุนแต่สายพาน หัวหมุดคลัชท์จะเห็นชัดเจน ครับลองดู..

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 00:33:40 »

ถ้ามันไม่จับ อาการจะประมาณว่าฉุดรอบเครื่องมาก แอร์ไม่เย็น แต่พอสักพักจะเย็นขึ้นมาครับ

แล้วเวลาเปิดแอร์สังเกตุที่คอม จะไม่มีเสียงแต๊กแล้วสักพักจะแต๊กขึ้นมา นั่นแสดงว่า ครัซเริ่มไม่ดี

ปกติ เวลาเปิดแอร์จะต้องมีเสียงแต๊กที่คอมทันทีครับ
คือตอนนี้ที่สังเกตได้คือ แอร์เดี่ยวเย็นเดี่ยวร้อน เกี่ยวไหมครับ ตอนแรกนึกว่ารู้สึกไปเอง
babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 00:34:24 »

วาล์ว จะอยู่ก่อนเข้าตู้แอร์ ในรถครับ...
ดูว่า คลัชท์ คอมแอร์ จับไม่จับ ดูที่ตัวคอมแอร์เลยครับ ถ้าจับจะมองไม่เห็นหัวหมุด จะหมุนตามสายพาน
ถ้าไม่จับ จะเห็นหมุนแต่สายพาน หัวหมุดคลัชท์จะเห็นชัดเจน ครับลองดู..
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเลย เดี่ยวจะลองไปดูนะครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 07:55:32 »

คือตอนนี้ที่สังเกตได้คือ แอร์เดี่ยวเย็นเดี่ยวร้อน เกี่ยวไหมครับ ตอนแรกนึกว่ารู้สึกไปเอง
ก็อาจจะเป็นไปได้ครับลองสังเกตุดูนะครับ

แต่เรื่องอื่นก็มีส่วน เช่น วาล์วในตู้แอร์ตัน ไดเออร์ แผงระบายความร้อน ตู้แอร์สกปรกหรือรั่ว คอมแอร์กำลังอัดไม่ดี เป็นต้น

babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 08:44:05 »

ก็อาจจะเป็นไปได้ครับลองสังเกตุดูนะครับ

แต่เรื่องอื่นก็มีส่วน เช่น วาล์วในตู้แอร์ตัน ไดเออร์ แผงระบายความร้อน ตู้แอร์สกปรกหรือรั่ว คอมแอร์กำลังอัดไม่ดี เป็นต้น
ขอบคุณมากครับ มาเป็นแถบเลย ตกใจ

ว่าแต่คุณพีนอนตอนไหนครับเนี่ย
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 09:18:50 »

ขอบคุณมากครับ มาเป็นแถบเลย ตกใจ

ว่าแต่คุณพีนอนตอนไหนครับเนี่ย
นอนเที่ยงคืนครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รอบไม่นิ่งตอนเปิดแอร์ครับ