ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 ตุลาคม 2024, 11:20:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอปรึกษาปรับปรุงเครื่องเสียงครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาปรับปรุงเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 4350 ครั้ง)
OHMMI
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 15:00:06 »

รถผมซื้อตั้งแต่ป้ายแดงหลังจากนั้น 2 ปีก็ติดเครื่องเสียงใหม่เครื่องเสียงที่ติดอยู่อายุก็ปาเข้าไป14-15ปีถ้าเป็นสาวๆก็คงกำลังสวยแต่นี้เครื่องเสียงเก่ามาก...เสียงไม่ดีมานานแล้วครับพอเข้าร้านก็เอาแอมป์ไปซ่อมเสียงดีมา อาทิตย์เดียวก็แย่เหมือนเดิมจนเซ็งๆ(เสียงที่ว่าแย่คือเสียงพล่าๆมีแต่กลางแหลมไม่มีเสียงเบส)ช่วงนี้เลยอยากกลับมาฟังเพลงในรถอีก อยากสอบถามเพื่อนๆ..น้า ลุง ในนี้ว่าควรทำอย่างไรกับมันดี
คำถามครับ1.
1.เสียงที่ไม่ใส่เกิดจากอะไร
2.ควรจะเปลี่ยนอะไรไหม เช่น แอมป์
งบแต่ล่ะชิ้นไม่เกิน 5000 บาทครับ
รายละเอียดเครื่องเสียง
1. วิทยุตอนนี้เป็นของ JVC รุ่นKD-DV5305  50*4
2.ปรีแอมป์ของ MASK
3.แอมป์ DENON DCA 450 2 ch
4.ลำโพงหลัง JBL T595
5.ลำโพงหน้าจำไม่ได้แล้ว
ลำโพงกับแอมป์ซื้อมา20000 บาท ที่ บริษัทมหาจักรเลยกลัวปลอม
5.สายน่าจะเป็นFULUKAWAถ้าสะกดไม่ผิด
pisit004
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 22:33:17 »

ขอตอบคำถามแรกก่อนนะครับ ใช้ไปนานๆเสียงเบสบางลงมีตามนี้นะครับ
1.เราชิน
2.ลำโพงอ่อนแรง ไม่มีแรงอัด ควบคุมการขยับไม่ได้ ผลคือเสียงเน่าๆ
3.ตัวเก็บประจุในเพาเวอร์แอมป์ เสื่อม เก็บ-กรองไฟได้น้อยหรือไม่ได้เลย ผลคือเร่งแล้วแตกง่ายๆ  อัดไม่ได้
4.......ไม่รู้ครับ  55+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
OHMMI
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 08:22:50 »

สงสัยต้องยกชุดใหม่เปลี่ยนเลยหรือเปล่าครับ...
Eak Inkjet
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:42:23 »

ซื้อป้ายแดง------>2ปีติดเครื่องเสียง------>ติดมา14-15ปี--------->แล้วตอนนี้รถคง.....16-17ปี  ลังเล

ใช้มาคุ้มแล้วครับผมว่า ให้มันลาพักบ้างเถอะ หาชุดใหม่ลง ฟังสบายๆไม่น่าเกิน15000ครบๆ

lighteningz
เจ้ายุทธภพ

ห นึ่ ง ชี วิ ต ลิ ขิ ต เ อ ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 13:00:02 »

รถผมไม่มีเครื่องเสียง

เศร้า เศร้า

ห นึ่ ง ชี วิ ต ลิ ขิ ต เ อ ง

http://www.facebook.com/mystinbz

แอดมาคุยกันได้คับ ^^

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=141867.0

แวะชมกันได้คับ ^^
EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 21:24:37 »

ซื้อป้ายแดง------>2ปีติดเครื่องเสียง------>ติดมา14-15ปี--------->แล้วตอนนี้รถคง.....16-17ปี  ลังเล

ใช้มาคุ้มแล้วครับผมว่า ให้มันลาพักบ้างเถอะ หาชุดใหม่ลง ฟังสบายๆไม่น่าเกิน15000ครบๆ

ร้านแถวบ้านผมแปล้ก แปลกนะ เห็นตาโตเก่าๆเข้าไป ไม่ค่อยอยากทำให้ โดยเฉพาะถ้าถือของไปด้วย

ถ้าเห็นพวก 4ประตู ป้ายแดงๆมา ชอบทำกันจัง รื้อทั้งคัน ทำทั้งวันก็ได้ ครับ  ที่อื่นเป็นกันรึป่าวนะ      ยิงฟันยิ้ม

.......... แรงน้อย ค่อยไป   
Eak Inkjet
ศิษย์พี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 14:03:32 »

ร้านแถวบ้านผมแปล้ก แปลกนะ เห็นตาโตเก่าๆเข้าไป ไม่ค่อยอยากทำให้ โดยเฉพาะถ้าถือของไปด้วย

ถ้าเห็นพวก 4ประตู ป้ายแดงๆมา ชอบทำกันจัง รื้อทั้งคัน ทำทั้งวันก็ได้ ครับ  ที่อื่นเป็นกันรึป่าวนะ      ยิงฟันยิ้ม

ป้ายแดงเค้าเอาของเข้าไปเหมือนกันไหมครับ รึซื้อของที่ร้าน ร้านที่เค้าทำแบบนี้เพราะเคยพบปัญหาว่าลูกค้าเอาของมาติดเอง แล้วบังเอิญของที่นำมาเสีย เจ้าของรถโทษว่าร้านทำพัง เค้าเลยไม่ค่อยอยากติด ถ้าเอาของที่ร้านพังก็เครมเปลี่ยนได้เลย ลำโพงผมซื้อร้านมา แตกปุ๊บถ้าไม่ถึงปี เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยครับ ไม่ถามอะไรเลย แต่ตัวไหนถ้าไม่ใช่ของเค้า ก็ถอดให้แล้วให้เอาไปซ่อมเอง รึฝากซ่อมก็ได้ แต่มีค่าใช้จ่าย แถมรถใหม่ๆก็เหมือนเริ่มทำมันง่ายต่อการติดตั้งมากกว่า รื้อของเก่าแล้วใส่ใหม่ ไม่รู้อะไรจะหักจะพังลงมาก่อนใส่ คงต้องหาร้านที่เค้ารับทำทุกอย่างแล้วงานนี้  อายจัง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอปรึกษาปรับปรุงเครื่องเสียงครับ