ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 กันยายน 2024, 23:42:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ 0 สมาชิก และ 30 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 16160 ครั้ง)
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #40 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 16:37:45 »

ผมก็จำด้านหน้า หลังไม่ได้อ่ะ แต่จำได้ว่าจะสูบเดียวถ้ารถเดิมๆนะ และถ้ามันสูบเดียว แล้วผ้าเบรคดันสึกเอียงๆอันนี้ได้เรื่อง ถ้าสึกสองด้านไม่เท่ากันก็อย่างที่ส้มบอก  ยิ้มกว้างๆ

ก่งงอยุ่นี่งาย ล้อหน้าอ่ะ มันสึกเท่ากัน แต่ล้อหลังดิ เปนทั้งสี่อันเลย เหมือนใครเอามีดเฉือนเฉียงๆ อ่ะ ก้อิตอนมันดังก้มุดหัวไปเห็นผ้าเบรกยังหนาก้เลย ไม่ได้รีบเปลี่ยนไง

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #41 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 16:44:09 »

ก่งงอยุ่นี่งาย ล้อหน้าอ่ะ มันสึกเท่ากัน แต่ล้อหลังดิ เปนทั้งสี่อันเลย เหมือนใครเอามีดเฉือนเฉียงๆ อ่ะ ก้อิตอนมันดังก้มุดหัวไปเห็นผ้าเบรกยังหนาก้เลย ไม่ได้รีบเปลี่ยนไง
    เด๋ว ที่ว่ากินไม่เท่ากัน คือ ไม่ใช่กินซ้ายขวาไม่เท่ากัน
แต่ผ้าเบรคมันกินเฉียงใช่ไหม เคยได้ยินมาว่า ผ้าเบรคกินเฉียงคือ เป็นที่ลูกสูบคาลิเปอร์นั่นแหละ
    ถอดมาล้างเปลี่ยนชุดซ่อมซะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #42 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 16:45:04 »

เด๋ว ที่ว่ากินไม่เท่ากัน คือ ไม่ใช่กินซ้ายขวาไม่เท่ากัน
แต่ผ้าเบรคมันกินเฉียงใช่ไหม เคยได้ยินมาว่า ผ้าเบรคกินเฉียงคือ เป็นที่ลูกสูบคาลิเปอร์นั่นแหละ
    ถอดมาล้างเปลี่ยนชุดซ่อมซะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ใช่เลย กินเฉียง สี่อันเลย ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ล้อหน้า ไม่เฉียง ตรงแหน่ววว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 16:46:45 »

ใช่เลย กินเฉียง สี่อันเลย ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ล้อหน้า ไม่เฉียง ตรงแหน่ววว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    ถ้ากินไม่เท่าซ้ายขวาน่ะเรื่องเล็ก จิ๊บๆ
แต่ถ้าผ้ากินเฉียงน่ะเรื่องใหญ่ ต้องรื้อทั้งระบบ เพื่อหาที่น้ำมันตัน
    แต่ส่วนมากจะเป็นที่คาลิเปอร์นั่นแหละ พร้อมเสียเงินหรือยัง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #44 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 16:47:19 »

ถ้ากินไม่เท่าซ้ายขวาน่ะเรื่องเล็ก จิ๊บๆ
แต่ถ้าผ้ากินเฉียงน่ะเรื่องใหญ่ ต้องรื้อทั้งระบบ เพื่อหาที่น้ำมันตัน
    แต่ส่วนมากจะเป็นที่คาลิเปอร์นั่นแหละ พร้อมเสียเงินหรือยัง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยังไม่พร้อมมม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #45 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 16:49:44 »

ยังไม่พร้อมมม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    ผ้ากินเฉียงน่ะเรื่องใหญ่ แถมอันตรายมาก เพราะมันเกี่ยวกับแรงดันน้ำมัน และการจับของเบรค
ถ้าไม่ทำ อย่าคิดว่าแค่จับไม่เท่ากัน แต่เมื่อแรงดันไม่เท่ากัน อาจจะทำให้หมุนได้ง่ายๆ
    จำเค้ามา  อายจัง อายจัง

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #46 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 16:53:19 »

ผ้ากินเฉียงน่ะเรื่องใหญ่ แถมอันตรายมาก เพราะมันเกี่ยวกับแรงดันน้ำมัน และการจับของเบรค
ถ้าไม่ทำ อย่าคิดว่าแค่จับไม่เท่ากัน แต่เมื่อแรงดันไม่เท่ากัน อาจจะทำให้หมุนได้ง่ายๆ
    จำเค้ามา  อายจัง อายจัง

อ่อ นั่นดิ น่ากลัว

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #47 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 17:16:12 »

กลัวจาน หรือดุมตค อ่ะ   อายจัง อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #48 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 18:45:34 »

กลัวจาน หรือดุมตค อ่ะ   อายจัง อายจัง อายจัง

เวลาเบรกต้องสั่นสิแบบนั้น

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #49 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 19:38:54 »

เวลาเบรกต้องสั่นสิแบบนั้น
ถ้าไม่มาก ก็สั่นไม่มากจนรู้สึก แน่ก็นะ สงสัย ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
tang1931
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #50 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 19:48:54 »

พูดถึงเรื่องสั่น ช่างเค้าก็ถามว่าเวลาเบรคมันไม่สั่น ไม่สู้เท้าบ้างเหรอ เลยตอบว่าไม่เห็นเป็นไร ไอ้อาการเบรคแล้วสั่น มันเปนไง เบรคแล้วสู้เท้า มันเปนไงอธิบายด้วยคร้าบบบบ อายจัง อายจัง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #51 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 21:33:02 »

พูดถึงเรื่องสั่น ช่างเค้าก็ถามว่าเวลาเบรคมันไม่สั่น ไม่สู้เท้าบ้างเหรอ เลยตอบว่าไม่เห็นเป็นไร ไอ้อาการเบรคแล้วสั่น มันเปนไง เบรคแล้วสู้เท้า มันเปนไงอธิบายด้วยคร้าบบบบ อายจัง อายจัง
โดยมาจะเพราะจานเป็นรอยเยอะๆครับ ผ้าเบรคก็หมดไรงี้ เวลาวิ่งไม่เป็นไร แต่เวลาเบรคแล้วจะสั่น ถ้าจานคต เวลาเบรค ลูกสูบเบรคมันขยับตามความคต เกิดแรงดันย้อนกลับไปที่ปั๊มเบรคจนเรารู้สึกครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #52 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 21:38:16 »

โดยมาจะเพราะจานเป็นรอยเยอะๆครับ ผ้าเบรคก็หมดไรงี้ เวลาวิ่งไม่เป็นไร แต่เวลาเบรคแล้วจะสั่น ถ้าจานคต เวลาเบรค ลูกสูบเบรคมันขยับตามความคต เกิดแรงดันย้อนกลับไปที่ปั๊มเบรคจนเรารู้สึกครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไอ้สั่นมันก้พอสั่นบ้าง เคยรุ้สึกเหมือนกัน เวลาลงเวียงโกศัย แต่สงสัยว่าถนนมันไม่เรียบรึป่าว abs ก้ยังไม่ทำงาน แต่ก้ไม่มากจนสังเกตได้
อ้อ แล้ว abs นี่น่าจะเปนสาเหตได้มั้ยที่ทำให้มันกินเบรกแปลกๆ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #53 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 21:43:07 »

ไอ้สั่นมันก้พอสั่นบ้าง เคยรุ้สึกเหมือนกัน เวลาลงเวียงโกศัย แต่สงสัยว่าถนนมันไม่เรียบรึป่าว abs ก้ยังไม่ทำงาน แต่ก้ไม่มากจนสังเกตได้
อ้อ แล้ว abs นี่น่าจะเปนสาเหตได้มั้ยที่ทำให้มันกินเบรกแปลกๆ
ตอนที่ขับรถมีABS ก็ไม่ได้สังเกตุวุ้ย อายจัง อายจัง อายจัง  แต่ก็ไม่น่าเกี่ยวนะ มันก็แค่บีบๆปล่อยๆ ถ้ายังบีบลงดี ปล่อยออกดีก็ไม่น่าเป็นปัญหาครับ ยิ้มเท่ห์

tang1931
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #54 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 21:46:36 »

ช่างบอกจานคดมาก แต่เวลาเบรคก็ไม่ได้รู้สึกอะไรเลยก็เหยียบลงไปปกติไม่มีสะท้อนกลับอะไรเลย

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #55 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 21:49:42 »

ตอนที่ขับรถมีABS ก็ไม่ได้สังเกตุวุ้ย อายจัง อายจัง อายจัง  แต่ก็ไม่น่าเกี่ยวนะ มันก็แค่บีบๆปล่อยๆ ถ้ายังบีบลงดี ปล่อยออกดีก็ไม่น่าเป็นปัญหาครับ ยิ้มเท่ห์

งั้นคงฝืดเพราะฝุ่นม้าง

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #56 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 21:51:47 »

ช่างบอกจานคดมาก แต่เวลาเบรคก็ไม่ได้รู้สึกอะไรเลยก็เหยียบลงไปปกติไม่มีสะท้อนกลับอะไรเลย

เคยจานคดตอนรถคว่ำ ชนิดที่ว่า ล้อติดหมุนไม่ได้ อาการมันจะแบบว่า เดียวลื่น เดี่ยวฝืดอะคับ
ถ้าคดมากๆก้ลองขึ้นแม่แรงแล้วหมุนล้อดู ของผมเจียจานไปแล้ว เพราะมันติดมากๆ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #57 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 21:57:49 »

มาก ของแต่ล่ะคนไม่เท่ากันครับ  และความหนาของผ้าเบรคก็มีผลครับ

jakevi
ชาวยุทธ
*

ผมใช้ isuzu vertex แต่ผมว่า ek เกือบทั้งคัน

« ตอบ #58 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 22:52:05 »

8)ลองเช็กสายอ่อนเบรกดูครับสายอาจจะตันใด้ถ้าเก่ามากๆ แบบว่าเบรกแล้วน้ำมันไม่กลับ รูดซิบปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2012, 22:54:06 โดย jakevi » บันทึกการเข้า

ลูกห่ลอๆผมปั้นเองครับ
tang1931
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #59 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 20:23:13 »

สงสัยงานจะเข้าแล้วครับท่านผู้ชม ตั้งแต่เปลี่ยนเบรค รู้สึกโช๊คจะตาย เพราะลงหลุมเล็กหลุมน้อย ดังกึกๆ ตลอดและที่สำคัญมีน้ำมันไหลออกมาด้วยยยยย เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า(วันเเดียวขึ้นฮ้อย2รอบ)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #60 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 10:02:43 »

สงสัยงานจะเข้าแล้วครับท่านผู้ชม ตั้งแต่เปลี่ยนเบรค รู้สึกโช๊คจะตาย เพราะลงหลุมเล็กหลุมน้อย ดังกึกๆ ตลอดและที่สำคัญมีน้ำมันไหลออกมาด้วยยยยย เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า(วันเเดียวขึ้นฮ้อย2รอบ)
ถอดล้อมาเช็คดูครับ  ลังเล ลังเล ลังเล

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ