ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
05 ตุลาคม 2024, 21:22:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: วางเครื่องB20Bมา แล้วพวงมาลัยหนักนี่มันปรกติหรือเปล่าครับ 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วางเครื่องB20Bมา แล้วพวงมาลัยหนักนี่มันปรกติหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3727 ครั้ง)
nnooknook
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012, 01:09:38 »

วางเครื่องB20Bมา แล้วพวงมาลัยหนักนี่มันปรกติหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ปรกติต่อกลับไปให้ร้านที่วางแก้ตรงไหนครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

NO.674 อยุธยา-บางปะหัน-หนองแขม..

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012, 04:18:47 »

ยิ้มกว้างๆ เครื่องเดิม 1600 แคมเดี่ยวหรือปล่าวครับ  ถ้าใช่ ก็ปกติครับ   เพราะ เครื่อง 2000 แคมคู่ ระบบกลไก  เครื่องมันต้องหนักกว่าเป็นธรรมดา   แต่ไม่น่าต่างจากเดิมมากเท่าไร  อาจเป็นเพราะเรายังไม่ชิน ครับ.....ลองเติมลมล้อหน้า เพิ่มครับ ให้ยางมันลอย แต่อย่ามากเกินเดี๋ยวกระด้างครับ เวลาวิ่งมันจะโดด

"ไม่สูงต้องเขย่ง  ไม่เก่ง ต้องขยัน  สักวันก็ได้ดี "
tongkk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012, 17:51:48 »

ขอผมก็เป็นครับโดยเฉพาะตอนถอยรถจะรู้เลย
PeeSinG
เจ้าสำนัก

ฝันให้ใหญ่ ไปให้ถึง

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012, 20:15:17 »

ใช้ไปซักระยะก็ชิน ครับ

หนักๆ นี่หล่ะดี

ยิ้มกว้างๆ

Genozited
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 13:21:32 »

เป็นเหมือนกันครับ ใช้ไปสักพักเด้วก้ิชินครับ

nnooknook
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 15:44:41 »

แล้วถ้าอยากให้มันเบาต้องทำยังไงครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าในทุกๆคำแนะนำนะครับ
khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

" รักเธอประเทศไทย"

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 15:56:30 »

ปกติ ครับ เครื่องแรงขี้น พวงหนักๆๆ ดีแล้วครับ  จุมพิต จุมพิต

+++ My ways ......+++++
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

NO.674 อยุธยา-บางปะหัน-หนองแขม..

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 22:05:37 »

แก้ได้ยังครับ ขอถามหน่อยนะครับ ตอนนี้ ใช้ล้อ ยาง ขนาดเท่า ไรครับ

"ไม่สูงต้องเขย่ง  ไม่เก่ง ต้องขยัน  สักวันก็ได้ดี "
nnooknook
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 12:06:07 »

แก้ได้ยังครับ ขอถามหน่อยนะครับ ตอนนี้ ใช้ล้อ ยาง ขนาดเท่า ไรครับ
ยังเลยครับ ใช้ล้อเดิมที่ติดรถมาครับ ขอบคุณครับ
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 14:51:38 »

โห ตอนแรกผมเข้าใจว่า  แอบไปใช้ล้อ17 ที่หน้าสัมผัสยางกว้าง แต่นี่ล้อเดิมสนิท จบข่าวเลย มีพี่น้องท่านไหน พอให้คำแนะนำ เพื่อนสมาชิก ที่ดีกว่า  ให้ชินไปสักพัก ..เพราะผมกำลังบอกว่า  คงต้องรอให้ชิน แล้วครับ

beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 15:41:20 »

เช็คระบบปั้มพาวเวอร์ น้ำมันพาวเวอร์ ดีหรือยังครับ  ปั้มเสื่อมหรือเปล่าเอ่ย       ตกใจ ตกใจ ตกใจ

nnooknook
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 15:50:19 »

เช็คระบบปั้มพาวเวอร์ น้ำมันพาวเวอร์ ดีหรือยังครับ  ปั้มเสื่อมหรือเปล่าเอ่ย       ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เครื่องเพิ่งวาวมาใหม่เลยครับ อย่างนี้ให้ที่อู่เขาลองเปลี่ยนปั้มพาวเวอร์ตัวอื่นดูดีหรือเปล่าครับ  ขอบคุณมากครับ
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 15:56:17 »

เครื่องเพิ่งวาวมาใหม่เลยครับ อย่างนี้ให้ที่อู่เขาลองเปลี่ยนปั้มพาวเวอร์ตัวอื่นดูดีหรือเปล่าครับ  ขอบคุณมากครับ

คือ ถ้าถามความรู้สึก ของความแตกต่าง ก่อนวางเครื่อง กับ หลังวางเครื่อง ความรู้สึก ที่ว่า พวงมาลัยหนักขึ้น ของแต่ละคน คงจะตอบยากอ่ะครับ

ว่ามันหนักขึ้นมากน้อยแค่ไหน  เพราะ ถ้าเทียบ นน. เครื่องเดิม D16Y  กับ  B20  นน.ของ B20 มันมากกว่าแน่นอนอยู่แล้วครับ 

แต่โดย คห. ส่วนตัวผม มันก็ไม่น่าหนักมากพอที่จะทำให้ พวงมาลัยหนัก จนรู้สึกอะไรมากมาย  ของผมใส่ยาง 205 - 45 -16 ยังรู้สึกหนักกว่าตอน

ใส่ล้อเดิมขึ้นมานิดหน่อยเท่านั้นเอง น่ะครับ    แต่ถ้าเป็นช่วงรถจั้ม ขึ้นลงเนิน หรือ สะพาน อันนี้รู้สึกได้ชัดครับ ว่า นน. มันหนักกว่าเครื่องเดิมชัดเจนเลย 

nnooknook
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 16:05:12 »

คือ ถ้าถามความรู้สึก ของความแตกต่าง ก่อนวางเครื่อง กับ หลังวางเครื่อง ความรู้สึก ที่ว่า พวงมาลัยหนักขึ้น ของแต่ละคน คงจะตอบยากอ่ะครับ

ว่ามันหนักขึ้นมากน้อยแค่ไหน  เพราะ ถ้าเทียบ นน. เครื่องเดิม D16Y  กับ  B20  นน.ของ B20 มันมากกว่าแน่นอนอยู่แล้วครับ 

แต่โดย คห. ส่วนตัวผม มันก็ไม่น่าหนักมากพอที่จะทำให้ พวงมาลัยหนัก จนรู้สึกอะไรมากมาย  ของผมใส่ยาง 205 - 45 -16 ยังรู้สึกหนักกว่าตอน

ใส่ล้อเดิมขึ้นมานิดหน่อยเท่านั้นเอง น่ะครับ    แต่ถ้าเป็นช่วงรถจั้ม ขึ้นลงเนิน หรือ สะพาน อันนี้รู้สึกได้ชัดครับ ว่า นน. มันหนักกว่าเครื่องเดิมชัดเจนเลย 

มันหนักกว่าจนรู้สึกได้เลยครับ เคยกลับไปให้เขาตั้งใหม่ครั้งนึงแล้ว ดีขึ้นแต่ก็ยังรู้สึกว่ายังหนักอยู่เลยครับ
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 16:38:03 »

มันหนักกว่าจนรู้สึกได้เลยครับ เคยกลับไปให้เขาตั้งใหม่ครั้งนึงแล้ว ดีขึ้นแต่ก็ยังรู้สึกว่ายังหนักอยู่เลยครับ

งั้น เบื้องต้นลองเช็คพื้นฐานตั้งแต่ ลมยาง ระดับน้ำมันพาวเวอร์ในกระปุก รวมทั้งสังเกตุบริเวณปั้มพาวเวอร์ ไล่ยาวไปถึง แรคพาวเวอร์ดูครับ

ว่ามีคราบน้ำมันรั่ว หรือไม่  ถ้าทุกอย่างแห้งปกติดี  คงต้องเข้าอู่ให้เขาช่วยดูอีกทีแล้วล่ะครับ          จุมพิต

nnooknook
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 18:26:25 »

งั้น เบื้องต้นลองเช็คพื้นฐานตั้งแต่ ลมยาง ระดับน้ำมันพาวเวอร์ในกระปุก รวมทั้งสังเกตุบริเวณปั้มพาวเวอร์ ไล่ยาวไปถึง แรคพาวเวอร์ดูครับ

ว่ามีคราบน้ำมันรั่ว หรือไม่  ถ้าทุกอย่างแห้งปกติดี  คงต้องเข้าอู่ให้เขาช่วยดูอีกทีแล้วล่ะครับ          จุมพิต

ครับผม ขอบพระคุณมากครับ
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 22:03:22 »

ที่คุณ beer4353  แนะนำมาผมว่าชัดนะครับ น้องเจ้าของกระทู้ เรื่องน้ำหนัก เรื่องปั้มเพาเวอร์ แร็คเพาเวอร์ ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมา รั่วอีกแล้วทุกวันนี้ ต้องพกน้ำมันเพาเวอร์ติดรถครับ ส่วนยางผมก็205 50 16 ใหญ่กว่าเก่า 205 45 16 นะครับก็ฟิวส์ปกติครับ  เอางี้ครับก่อนไป หาช่างพอมีเพื่อนขับอีเค เครื่องเดิม ลองทดลองขับครับและมาขับของเรา หรือเพื่อนที่วางบี 20 ในคลับที่เราสนิทลอง ดูครับ

nnooknook
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 22:52:52 »

ที่คุณ beer4353  แนะนำมาผมว่าชัดนะครับ น้องเจ้าของกระทู้ เรื่องน้ำหนัก เรื่องปั้มเพาเวอร์ แร็คเพาเวอร์ ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมา รั่วอีกแล้วทุกวันนี้ ต้องพกน้ำมันเพาเวอร์ติดรถครับ ส่วนยางผมก็205 50 16 ใหญ่กว่าเก่า 205 45 16 นะครับก็ฟิวส์ปกติครับ  เอางี้ครับก่อนไป หาช่างพอมีเพื่อนขับอีเค เครื่องเดิม ลองทดลองขับครับและมาขับของเรา หรือเพื่อนที่วางบี 20 ในคลับที่เราสนิทลอง ดูครับ
กับคือที่บ้านมีEKอยู่2คันอยู่แล้วครับ คือของผมเป็นเครื่องเดิมกับของน้องชาย คันที่มีปัญหาคือของน้องชายที่ไปวางB20มาครับ เทียบกับของผมแตกต่างกันเลยครับ แต่ยังไม่เคยลองของคนอื่นที่วางB20เลยครับ ไม่รู้จะไปหาที่ไหน ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: วางเครื่องB20Bมา แล้วพวงมาลัยหนักนี่มันปรกติหรือเปล่าครับ