ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 11:24:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามเรื่องต่อภาษีและการเปลี่ยนเครื่องครับ 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องต่อภาษีและการเปลี่ยนเครื่องครับ  (อ่าน 3802 ครั้ง)
LateComer
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 13:53:51 »

คือรถผมตอนนี้เป็นเครื่อง B16A แต่ในเล่มยังเป็น D16Y8 แล้วทีนี้ตอนจะต่อภาษีเนี่ย

ผมต้องตรวจสภาพรถ ปกติที่ที่ผมต่อเค้าก็ตรวจให้ได้นะครับเพราะตรวจกันมาตั้งแต่คันเก่า

แต่เค้าบอกตอนนี้ขนส่งเข้มงวดมาก ตอนตรวจจะเป็นแบบออนไลน์ข้อมูลไปขนส่งหรืออะไรเนี่ยแหละ เหมือนเค้าบอกขนส่งให้ติดกล้องแล้วก็ออนไลน์ไปด้วย

ปัญหาเลยเกิดครับเพราะปีนี้ต่อไม่ได้ ถ้าจะหาที่ต่อได้มันก็คิดราคา 4-5 พันเลยทีเดียว(ราคานี้คือเบ็ดเสร็จนะครับ) ผมเลยอยากรู้ว่าถ้าจะเอาเครื่องลงเล่มเนี่ย

มีขั้นตอนยุ่งยากหรือค่าใช้จ่ายยังไงบ้างครับ หรือใครมีที่แนะนำให้ตรวจสภาพรถแบบไม่จุกจิกแถวๆ นนทบุรี ก็แนะนำผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
livingmall
ศิษย์น้อง
**

รับปรึกษาปัญหาค่าเทอม

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 23:08:22 »

ผมพึ่งไปต่อมาครับ แต่ที่เชียงใหม่นะครับ ป้ายทะเบียนรถผมป้ายกรุงเทพ ช่วงต้นปีผมกำลังรอทำสีกับเปลี่ยนเครื่องแล้วภาษีหมด30มีนา56 รถดันเสร็จ20มิถุนา56 ภาษีขาดไม่ได้ต่อ รอใบอินวอยเครื่องอีก พึ่งต่อเมื่อวันที่13ก.ค. 56นี้เอง ในกรณีนี้นะครับผมแนะนำว่านำเอกสารทั้งหมดตัวจริงนะครับไปยื่นเปลี่ยนเลขเครื่องที่ขนส่งก่อนครับเอารถไปให้เจ้าหน้าที่ขนส่งขูดเลขเครื่องแล้วอัพเดทในเล่มก่อนเพราะไม่งั้นเขาไม่ให้ตรวจสภาพเพื่อต่อภาษี เปลี่ยนเลขเครื่องเสร็จถึงจะตรวจสภาพต่อภาษีได้ครับ ตรวจข้างนอกก็ได้นะครับ
ของผมก็ตรวจข้างนอกเพราะรถเตี้ยเกิน เดี๋ยวนี้ระบบขนส่งออนไลน์กันทั่วประเทศแล้วครับ แต่ต้องให้พนักงานของบริษัทที่ออกใบอินวอยไปตัดยอดโอนไปจังหวัดที่จะทำการแจ้งนะครับ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายไม่รู้เหมือนกันครับผู้ใหญ่จัดให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2013, 00:12:36 โดย livingmall » บันทึกการเข้า

LateComer
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 05:31:14 »

ผมพึ่งไปต่อมาครับ แต่ที่เชียงใหม่นะครับ ป้ายทะเบียนรถผมป้ายกรุงเทพ ช่วงต้นปีผมกำลังรอทำสีกับเปลี่ยนเครื่องแล้วภาษีหมด30มีนา56 รถดันเสร็จ20มิถุนา56 ภาษีขาดไม่ได้ต่อ รอใบอินวอยเครื่องอีก พึ่งต่อเมื่อวันที่13ก.ค. 56นี้เอง ในกรณีนี้นะครับผมแนะนำว่านำเอกสารทั้งหมดตัวจริงนะครับไปยื่นเปลี่ยนเลขเครื่องที่ขนส่งก่อนครับเอารถไปให้เจ้าหน้าที่ขนส่งขูดเลขเครื่องแล้วอัพเดทในเล่มก่อนเพราะไม่งั้นเขาไม่ให้ตรวจสภาพเพื่อต่อภาษี เปลี่ยนเลขเครื่องเสร็จถึงจะตรวจสภาพต่อภาษีได้ครับ ตรวจข้างนอกก็ได้นะครับ
ของผมก็ตรวจข้างนอกเพราะรถเตี้ยเกิน เดี๋ยวนี้ระบบขนส่งออนไลน์กันทั่วประเทศแล้วครับ แต่ต้องให้พนักงานของบริษัทที่ออกใบอินวอยไปตัดยอดโอนไปจังหวัดที่จะทำการแจ้งนะครับ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายไม่รู้เหมือนกันครับผู้ใหญ่จัดให้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม
sengship
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 11:25:01 »

ผมเพิ่งไปต่อภาษี เมื่อวันนี้เอง ไปทำกับอู่ที่เค้ารับต่อภาษีและพรบ. โดยนำสำเนาสมุดทะเบียนที่ไฟแนนซ์เพิ่งส่งมาให้

รถผมคูเป้ เครื่องเดิมd16a ได้เปลี่ยนเป็นb20b (ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์ และยังไม่ได้แจ้งให้ไฟแนนซ์ทราบ)

พนักงานเค้าก็ไปขูดเลขที่แชสซี ส่วนเลขเครื่องยนต์ไม่ได้เอาแต่อย่างใด

ค่า พรบ.646  ค่า ตรอ.200(ไม่ได้ตรวจเลยแม้แต่น้อย  )  ค่าภาษี1821  ค่าบริการ300

10นาที เสร็จเรียบร้อย   เร็วดีจิงๆ  อะไรมันจะง่ายขนาดนั้น
Nong-EK
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 00:19:46 »

คือรถผมตอนนี้เป็นเครื่อง B16A แต่ในเล่มยังเป็น D16Y8 แล้วทีนี้ตอนจะต่อภาษีเนี่ย

ผมต้องตรวจสภาพรถ ปกติที่ที่ผมต่อเค้าก็ตรวจให้ได้นะครับเพราะตรวจกันมาตั้งแต่คันเก่า

แต่เค้าบอกตอนนี้ขนส่งเข้มงวดมาก ตอนตรวจจะเป็นแบบออนไลน์ข้อมูลไปขนส่งหรืออะไรเนี่ยแหละ เหมือนเค้าบอกขนส่งให้ติดกล้องแล้วก็ออนไลน์ไปด้วย

ปัญหาเลยเกิดครับเพราะปีนี้ต่อไม่ได้ ถ้าจะหาที่ต่อได้มันก็คิดราคา 4-5 พันเลยทีเดียว(ราคานี้คือเบ็ดเสร็จนะครับ) ผมเลยอยากรู้ว่าถ้าจะเอาเครื่องลงเล่มเนี่ย

มีขั้นตอนยุ่งยากหรือค่าใช้จ่ายยังไงบ้างครับ หรือใครมีที่แนะนำให้ตรวจสภาพรถแบบไม่จุกจิกแถวๆ นนทบุรี ก็แนะนำผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
อยากรู้ด้วย คน ตอนนี้กำลังวางเครื่องไหม่ รถติดไฟแนนซ์อยู่ ภาษีขาดเดือนตุลาคม จะทำอะไรก่อนดี
แจ้งไฟแนนซ์ แจ้งเปลื่ยนเครื่อง แจ้งติดแก็ส ต่อทะเบียน เริ่มไม่ถูกเลยครับ หรือจะต่อทะเบียนไปก่อน แล้วแจ้งเครื่องกับแก๊สพร้อมกันที่หลังดี

Jad-Pai
Nong-EK
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 00:21:37 »

ผมเพิ่งไปต่อภาษี เมื่อวันนี้เอง ไปทำกับอู่ที่เค้ารับต่อภาษีและพรบ. โดยนำสำเนาสมุดทะเบียนที่ไฟแนนซ์เพิ่งส่งมาให้

รถผมคูเป้ เครื่องเดิมd16a ได้เปลี่ยนเป็นb20b (ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์ และยังไม่ได้แจ้งให้ไฟแนนซ์ทราบ)

พนักงานเค้าก็ไปขูดเลขที่แชสซี ส่วนเลขเครื่องยนต์ไม่ได้เอาแต่อย่างใด

ค่า พรบ.646  ค่า ตรอ.200(ไม่ได้ตรวจเลยแม้แต่น้อย  )  ค่าภาษี1821  ค่าบริการ300

10นาที เสร็จเรียบร้อย   เร็วดีจิงๆ  อะไรมันจะง่ายขนาดนั้น
ทำไมภาษีคูเป้แพงจังครับ

Jad-Pai
sengship
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 09:53:13 »

ทำไมภาษีคูเป้แพงจังครับ

ผมก็อึ้งเหมือนกันคับ  ผมอยู่สมุย
PANUPUT
จอมยุทธ

PANUPUT_EK97

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:21:13 »

ของผม ek96 เครื่อง B20 ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องเหมือนกัน (ในเล่มยังเป็นเครื่องเดิมอยู่) ภาษี แปดร้อยกว่าบาท เองน่ะ
อินวอยด์ หาไม่เจอแล้วน่ะ  เศร้า ทำไงดีนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2013, 11:25:30 โดย PANUPUT » บันทึกการเข้า

PANUPUT 0860730089
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามเรื่องต่อภาษีและการเปลี่ยนเครื่องครับ