ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 14:23:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอเป็น EK D16Y8 Auto นะครับ ช่วยแนะนำเรื่องรอบเครื่องหน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเป็น EK D16Y8 Auto นะครับ ช่วยแนะนำเรื่องรอบเครื่องหน่อยครับ  (อ่าน 2940 ครั้ง)
Bas Na Korat
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 12:31:07 »

รถผมเป็น EK D16Y8 เดิมๆครับ เกียร์ Auto
แบบว่า เห็นเพื่อนๆทำ DIY กัน
ผมเองเพิ่งได้รถมาใช้ประมาณเดือนกว่าล่ะ ก็เลยลองเล่นดูบ้าง

1. เริ่มจากคันเร่งมันแข็งๆฝืดๆ กดทีมันลงพรืดเลย ก็เลยหยอดน้ำมันสายคันเร่งกับสาย kick down และฉีดโซเน๊กที่ขดสปริงตรงลิ้นเร่ง --> ผลคือ คันเร่งลื่นอย่างน่าใจหาย เหมือนรถใหม่ เหยียบเร่งลื่นขึ้นตาม step (ผม mark ตำแหน่งเกลียวสายทั้งสองที่ล๊อคกับลิ้นคันเร่ง(ปีกผีเสื้อ) เพื่อเวลาใส่จะได้ใส่ตำแหน่งเดิม)
2. เห็นตำแหน่งจานจ่ายมันถูกปรับไปที่ไฟค่อนข้างแก่ จึงทำการ mark ตำแหน่งเดิมไว้ แล้วขยับจานจ่ายให้ไฟอ่อนลงหน่อย ลองวิ่งดูก็โอเค

แต่พอวันรุ่งขึ้น มีอาการคือ
1. รอบเครื่องขึ้นมาอยู่ที่ 1100 rpm --> เลยจับจูนเดินเบาให้มันลดลงมาเหลือ 800-900 rpm ตอนนี้โอเค
2. ที่ความเร็ว 100 km/hr รอบเครื่องมันขึ้นไปเกือบๆ 3000 rpm ตลอดเลย ก่อนหน้านี้ก็แค่ 2500rpm (ตอนคันเร่งฝืดๆ) เห็นเพื่อนๆเคยแจ้งไว้ว่า ขับที่ 100 km/hr รอบเครื่องจะอยู่ที่ 2500rpm
ลองปรับจานจ่ายกลับมาตำแหน่งเดิมแล้วก็เป็นเหมือนเดิม วิ่ง 100km.hr รอบเครื่องมาเกือบๆ 3000rpm.

อยากปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆว่า ผมควรตรวจสอบอะไรเพิ่มเติมไหมครับ เพื่อให้รอบเครื่องกลับมาปกติ โดยวิ่ง 100km/hr ให้รอบเครื่อง 2500rpm.

รบกวนด้วยนะครับ  อายจัง
Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 22:12:49 »

สายคลิ๊กดาวน์มันตึงเกินไปอ่าครับ ต้องปรับให้หย่อนลงหน่อยครับ

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
GOLF CIVIC
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 22:23:33 »

อายจัง  เป็นเหมือนกันครับ

ผมขับฮอนด้า
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 22:45:28 »

สายคลิ๊กดาวน์มันตึงเกินไปอ่าครับ ต้องปรับให้หย่อนลงหน่อยครับ

ขอบคุณครับ มีกระทู้ DIY ตั้งสาย kick down ไหมครับ หาๆดูไม่เห็นมีเลย สงสัยว่าถ้าตั้งให้หย่อนลง ต้องปรับสกรูที่สาย kick down ตรงตำแหน่งลิ้นเร่งอย่างไร
รบกวนขอความรู้ด้วยครับ  อายจัง
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 23:00:55 »

เจอกระทู้เก่าแล้วครับ เห็นพี่ๆปรับตั้งสาย kick down ที่ลิ้นเร่ง พอเห็นแนวทางแล้ว จะลองปรับตั้งดูครับ  เจ๋ง
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มกราคม 2014, 00:10:04 »

เจอกระทู้เก่าแล้วครับ เห็นพี่ๆปรับตั้งสาย kick down ที่ลิ้นเร่ง พอเห็นแนวทางแล้ว จะลองปรับตั้งดูครับ  เจ๋ง
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2014, 13:20:26 »

ปัญหาแก้ไขแล้วครับ จึงเอามาแชร์ให้เพื่อนๆทราบเพื่อเป็นแนวทางหากมีปัญหา

รถผมมือสอง เจ้าของเดิมถอดไฟ engine ออก
ผมสงสัยทำไมไม่ไฟ engine จึงถอดเรือนไมล์มาดูจึงรู้ว่าหลอดไม่มี จึงหามาใส่เข้าไป ทีนี้ไฟโชว์ตลอด
จากกระทู้ของเพื่อนๆ จึงเอามาตั้งข้อสงสัยรถเราจึงรู้ว่า รถเรามีอาการ
1. เกียร์เปลี่ยนที่รอบสูงตามที่แจ้ง
2. กลิ่นไอเสียแรง
3. ไฟโชว์ เช็คโค้ด กระพริบ 7 ครั้ง ตลอด ก็คือ tps มีปัญหา
4. กินแกสโลละ 1.7 บาท (แกสลิตรละ 13.50 บาทที่โคราช)
แต่รถผมเดินเบาต่างๆรอบนิ่งดีครับ 800-900 rpm แอร์ทำงานก็ชดเชยรอบดี แต่ติดที่ 4 ข้อด้านบนนั้นแหละครับ

ลองตั้ง tps ตามกระทู้หลายๆอัน โดยเฉพาะคำแนะนำจากอาจารย์เงาะ ผลจากการทำที่ผ่านมา
1. ตั้ง tps sensor มาประมาณเกือบอาทิตย์ อาการดีขึ้นแต่ไม่หาย ไฟโชว์ code 7 ตลอด
2. ลองเปลี่ยน tps sensor ตัวใหม่ก็ไม่หาย ไฟโชว์ code 7

หาหมอเซียงกง ช่างเดินไฟรถ-วางเครื่อง ช่างไล่ไปจนถึง ecu จึงรู้ว่ามีสายอะไรไม่รู้มาจั๊มสัญญาณ tps ตรงใกล้ๆกล่อง พอถอดสายคู่นั้นออก อาการกลับมาปกติเลย ไฟไม่โชว์แล้วครับ
เลยเป็นไปได้ที่สัญญาณไฟอาจจะมาไม่เต็มเพราะโดนดึงกระแส ecu เลยฟ้องออกมา

ตอนนี้
วิ่งปกติแล้ว เกียร์ตัดรอบปกติเช่นกัน
80 --> 2000
100 --> 2500
120 --> 3000
กลิ่นไอเสียทั้งน้ำมันและแกสลดลงอย่างมาก
กำลังเริ่มจับอัตราสิ้นเปลืองต่อไป

สรุปอย่าไปยุ่งกับสัญญาณที่จะไปเข้า ecu เดี๋ยวงานเข้า ปวดหัวมาเกือบเดือน

ขอขอบคุณอาจารย์เงาะที่แนะนำผมอยู่ห่างๆตลอดเวลาครับ
หวังว่าพอเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างนะครับ
arseroj
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2014, 14:11:29 »

ปัญหาแก้ไขแล้วครับ จึงเอามาแชร์ให้เพื่อนๆทราบเพื่อเป็นแนวทางหากมีปัญหา

รถผมมือสอง เจ้าของเดิมถอดไฟ engine ออก
ผมสงสัยทำไมไม่ไฟ engine จึงถอดเรือนไมล์มาดูจึงรู้ว่าหลอดไม่มี จึงหามาใส่เข้าไป ทีนี้ไฟโชว์ตลอด
จากกระทู้ของเพื่อนๆ จึงเอามาตั้งข้อสงสัยรถเราจึงรู้ว่า รถเรามีอาการ
1. เกียร์เปลี่ยนที่รอบสูงตามที่แจ้ง
2. กลิ่นไอเสียแรง
3. ไฟโชว์ เช็คโค้ด กระพริบ 7 ครั้ง ตลอด ก็คือ tps มีปัญหา
4. กินแกสโลละ 1.7 บาท (แกสลิตรละ 13.50 บาทที่โคราช)
แต่รถผมเดินเบาต่างๆรอบนิ่งดีครับ 800-900 rpm แอร์ทำงานก็ชดเชยรอบดี แต่ติดที่ 4 ข้อด้านบนนั้นแหละครับ

ลองตั้ง tps ตามกระทู้หลายๆอัน โดยเฉพาะคำแนะนำจากอาจารย์เงาะ ผลจากการทำที่ผ่านมา
1. ตั้ง tps sensor มาประมาณเกือบอาทิตย์ อาการดีขึ้นแต่ไม่หาย ไฟโชว์ code 7 ตลอด
2. ลองเปลี่ยน tps sensor ตัวใหม่ก็ไม่หาย ไฟโชว์ code 7

หาหมอเซียงกง ช่างเดินไฟรถ-วางเครื่อง ช่างไล่ไปจนถึง ecu จึงรู้ว่ามีสายอะไรไม่รู้มาจั๊มสัญญาณ tps ตรงใกล้ๆกล่อง พอถอดสายคู่นั้นออก อาการกลับมาปกติเลย ไฟไม่โชว์แล้วครับ
เลยเป็นไปได้ที่สัญญาณไฟอาจจะมาไม่เต็มเพราะโดนดึงกระแส ecu เลยฟ้องออกมา

ตอนนี้
วิ่งปกติแล้ว เกียร์ตัดรอบปกติเช่นกัน
80 --> 2000
100 --> 2500
120 --> 3000
กลิ่นไอเสียทั้งน้ำมันและแกสลดลงอย่างมาก
กำลังเริ่มจับอัตราสิ้นเปลืองต่อไป

สรุปอย่าไปยุ่งกับสัญญาณที่จะไปเข้า ecu เดี๋ยวงานเข้า ปวดหัวมาเกือบเดือน

ขอขอบคุณอาจารย์เงาะที่แนะนำผมอยู่ห่างๆตลอดเวลาครับ
หวังว่าพอเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างนะครับ

เจ๋ง +100 ครับ และยินดีด้วยครับ
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2014, 09:37:00 »

เข้ามา update ครับ
อัตราการกินแกส LPG โดยคิดที่ลิตรละ 13.50 บาท/ลิตร (โคราช)

จากเดิม ตอนที่ยังมีปัญหา รถกินแกส อยู่ที่ประมาณ 7-8km/ลิตร หรือประมาณ 1.7 บาทต่อกิโลเมตร

ถังแกสแรกผ่านไป ใช้รถในเมืองกับวิ่งไปทำงาน 10 กว่ากิโล รถกินแกส อยู่ที่ประมาณ 9km/ลิตร หรือประมาณ 1.5 บาทต่อกิโลเมตร
สรุปว่ากินแกสน้อยลงพอสมควรครับ  ยิ้ม

เด้วจะลองจับการกินแกสเวลาเดินทางไกล  รูดซิบปาก
Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 10:59:07 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอเป็น EK D16Y8 Auto นะครับ ช่วยแนะนำเรื่องรอบเครื่องหน่อยครับ