ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 กันยายน 2024, 06:11:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: พี่ๆๆครับ เวลา ใช้แก๊ส แล้วดับ เวลา สตาท น้ำมัน มันเป้นอย่างไร 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆๆครับ เวลา ใช้แก๊ส แล้วดับ เวลา สตาท น้ำมัน มันเป้นอย่างไร  (อ่าน 3938 ครั้ง)
Ray
Gold Member
อาจารย์ปู่

ทำไปได้เนอะ

« เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008, 20:54:31 »

คือว่า ใช้ แก๊ส พอจอดรถ ดับ เครื่อง  แล้ว เวลา สตาทมันจะใช้นำมัน

พี่ๆเป็นเหมือนกันไหมครับ เวลา สตาท ติดยากๆๆๆๆๆมากๆๆๆ

เป็นเพราะอะไรครับ
Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008, 21:28:35 »

เครื่องเย็น  ติดยาก

เครื่องร้อนติดง่าย ครับ

ปกติวิ่งน้ำมันก่อนดับเครื่อง 3-5 กิโล   ก้อยังติดยาก

วันนี้ลองวิ่งน้ำมัน 15 กิโลขึ้นไป ก่อนดับเครื่องตอนเย็น

พรุ่งนี้เช้าก้อรู้ ว่าติดยากหรือง่าย  อายจัง
spidersmai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008, 09:51:06 »

ของผมก็เป็นครับ เวลาสตาร์ทเนี่ยมันไม่แบบ "โช๊ะ" ติดเลยเหมือนตอนรถยังไม่ติดแก๊ส
มันจะเป็นแบบว่า พอเราสตาร์ทมันจะเหมือนเราติดเครื่องรถอีแต๋นเลย
มันจะเหมือนสำลัก สำลักอยู่แป๊บนึง(จูนหลายรอบละ) ของผมติด AC หัวฉีด ไม่ใช่ AG นะครับ

พฤติกรรมการใช้ของผมก็คือ
1. ตอนเช้าก่อนใช้แก๊สผมจะสตาร์ทน้ำมันพอรถวิ่งได้ความร้อนขึ้นพอเหมาะจะเปลี่ยนเป็นแก๊ส (เปลี่ยนที่สวิทซ์เอง)
2.เมื่อจอดรถ(คิดว่าเดี๋ยวต้องใช้รถอีก) ผมจะดับด้วยแก๊ส พอจะใช้รถก็สตาร์ทปกติ(น้ำมัน) พอความร้อน
   ได้ที่สวิทซ์มันจะตัดแก๊สเอง
3.เมื่อจะถึงที่หมาย(คิดว่าไม่ใช้รถแล้ว หรือมากกว่า 4 ชั่วโมงจะใช้รถ) ก่อนถึงที่หมายประมาณ 1-2 โล
   ผมจะเปลี่ยนเป็นน้ำมัน
4. เมื่อจะถึงที่หมายคิดว่าไม่ใช้รถแล้วจะใช้อีกทีตอนเช้า ผมจะสับเป็นน้ำมันก่อนถึงที่หมาย 1-2 โล

ผมเองก็เคยตั้งกระทู้ลักษณะนี้ไว้ แต่ยังไม่มีใครพอจะรุ้ว่ามันเป็นอะไร
แปลกดีเหมือนกัน ยิ้มเท่ห์

ปล.สังเกตุว่าตอนเช้าสตาร์ทครั้งแรกจะไม่มีอาการครับ  โชะเดียวติดเลย(จะเริ่มสตาร์ทด้วยน้ำมันทุกครั้ง) เจ๋ง

[img]http://img77.imageshack.us/img77/4721/22679ii4.jpg[img]
Ray
Gold Member
อาจารย์ปู่

ทำไปได้เนอะ

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 10:32:32 »

ของผมก็เป็นครับ เวลาสตาร์ทเนี่ยมันไม่แบบ "โช๊ะ" ติดเลยเหมือนตอนรถยังไม่ติดแก๊ส
มันจะเป็นแบบว่า พอเราสตาร์ทมันจะเหมือนเราติดเครื่องรถอีแต๋นเลย
มันจะเหมือนสำลัก สำลักอยู่แป๊บนึง(จูนหลายรอบละ) ของผมติด AC หัวฉีด ไม่ใช่ AG นะครับ

พฤติกรรมการใช้ของผมก็คือ
1. ตอนเช้าก่อนใช้แก๊สผมจะสตาร์ทน้ำมันพอรถวิ่งได้ความร้อนขึ้นพอเหมาะจะเปลี่ยนเป็นแก๊ส (เปลี่ยนที่สวิทซ์เอง)
2.เมื่อจอดรถ(คิดว่าเดี๋ยวต้องใช้รถอีก) ผมจะดับด้วยแก๊ส พอจะใช้รถก็สตาร์ทปกติ(น้ำมัน) พอความร้อน
   ได้ที่สวิทซ์มันจะตัดแก๊สเอง
3.เมื่อจะถึงที่หมาย(คิดว่าไม่ใช้รถแล้ว หรือมากกว่า 4 ชั่วโมงจะใช้รถ) ก่อนถึงที่หมายประมาณ 1-2 โล
   ผมจะเปลี่ยนเป็นน้ำมัน
4. เมื่อจะถึงที่หมายคิดว่าไม่ใช้รถแล้วจะใช้อีกทีตอนเช้า ผมจะสับเป็นน้ำมันก่อนถึงที่หมาย 1-2 โล

ผมเองก็เคยตั้งกระทู้ลักษณะนี้ไว้ แต่ยังไม่มีใครพอจะรุ้ว่ามันเป็นอะไร
แปลกดีเหมือนกัน ยิ้มเท่ห์

ปล.สังเกตุว่าตอนเช้าสตาร์ทครั้งแรกจะไม่มีอาการครับ  โชะเดียวติดเลย(จะเริ่มสตาร์ทด้วยน้ำมันทุกครั้ง) เจ๋ง

เหมือนกันเลย แต่ พอใช้ไปเรื่อยๆๆ ตั้งสวิท ออตโต้ ไว้ เวลาดับ ดับแก๊ส แต่สตาทน้ำมัน มันติดยากอ่ะ

งง มากมาย แต่ถ้าใช้น้ำมัน ไม่ยักจะมีปัญหา
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กันยายน 2008, 16:23:20 »

ของผมไม่เห็นเป็นเลยครับ โซ้ะเดียวติดสบายๆ จะเย็นหรือร้อนก็ตาม

จอดเป็นเกือบอาทิตย์ ก็ยังติดง่ายๆ นะ  จุมพิต

thee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 08:41:34 »

ของผมสตาร์ทยาก เฉพาะตอนเช้า แบบต้องบิดกุญแจอยู่นานกว่าปกตินิดนึง สัก 5 วินาทีมั๊ง
ระหว่างวัน ไม่เป็น
ปกติผม เช้าวิ่งน้ำมันประมาณ 8-10 กม. >> สวิทช์แมนนวล มาน้ำมัน
แล้วค่อยกดสวิทช์เป็นแก็ส

ตอนเย็น ก่อนถึงบ้านประมาณ 2กม. ผมสวิทช์แมนนวล มาที่น้ำมันเสมอ

ก็ยังสตาร์ทเช้ายากเหมือนกัน อยากรู้เหมือนกันครับ
pt_kong
จอมยุทธ

แรงแต่เงียบ เป็นความเฉียบส่วนตัว

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 20:44:42 »

ข้อมูลเยอะมากๆๆ
AUM[Silver]
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 09:29:28 »

1 วิ สำหรับการเริ่มสตาร์ททุกครั้งครับ

เริ่มสตาร์ทด้วยน้ำมันไม่น่าเกี่ยวกับข้องกับเรื่องของแก็ซนะครับ

การที่มันสตาร์ทด้วยน้ำมันแล้วติดยากก็อาจจะมาจาก กรองน้ำมัน หรือไม่ก็ปั้มติ๊กที่จ่ายน้ำมันไม่ดีนะ

หรือไม่กรองน้ำมันที่ไปเปลี่ยนมาก็อาจจะใส่ไม่ดีมาก็ได้ครับผมเคยเจออาการนี้

ปล.ยังไงก็รอท่านอื่นมาชี้แนะต่อนะครับ
TK
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 11:00:24 »

ลอง Check ระบบจ่ายน้ำมัน ระบบจุดระเบิด ดูสิครับ
Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 21:26:13 »

ของผมไม่เห็นเป็นเลยครับ โซ้ะเดียวติดสบายๆ จะเย็นหรือร้อนก็ตาม

จอดเป็นเกือบอาทิตย์ ก็ยังติดง่ายๆ นะ  จุมพิต
เหมือนกันคับ จะจอดนานแค่ไหน จะสตาร์ทด้วยน้ำมันหรือแก๊ส ได้หมด น่าจะเป็นที่จุดอื่นมากกว่า

มีเมียแล้วครับ
Jerry
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 16:50:16 »

ของผมใช้ NGV นะครับ ตาโต
ไม่มีปัญหาเรื่องการสตาร์ทครับ ชึ่งเดียวติด
เคยมีปัญหาเหมือนกัน ว่าติดยาก แต่ตอนนั้น แก๊สรั่วครับ น่าจะเกี่ยวนะ เพราะไปแก้ไขเรื่องรั่วแล้ว ทีเดียวติดเหมือนเดิม
(ถ้าเป็น LPG ไฟคงลุกไปแล้วอะ เพราะฉะนั้น ถ้าจะใช้แก๊สไม่ว่าประเภทไหนควรตรวจเช็คบ่อยๆ นะครับ เพื่อสุขภาพชีวิตของเราเอง หุ หุ)
ปรึกษาช่างเค้าบอกว่า บางทีหม้อต้มมันไม่สะอาดครับ ทำให้ติดยาก ต้องล้างทุกๆ 10,000 โล
แล้วตอนเช้าเวลาใช้งานต้องใช้น้ำมันจนความร้อนได้ระดับก่อนครับ (ครึ่งของเกจ) เพราะว่าแก๊สต้องใช้ความร้อนจากน้ำในหม้อน้ำไปอุ่นก่อนเข้าห้องเผาไหม้ครับ
อ้อ เคยอ่านเจอว่า รถใช้แก๊สควรใช้น้ำมันอย่างน้อยวันละ 10 โลนะครับ เพื่อลดปัญหาที่จะเกิดกับวาล์ว
หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์กับผู้ใช้แก๊สบางนะคร้าบบบบ
asdf
ศิษย์พี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 12:33:49 »

เสียบแล้วบิดสตาร์ทเลยหรือเปล่าครับ
ของผมจะเสียบแล้ว บิดไปที่สุดก่อน ให้ปั้มหัดฉีดมันเพิ่มความดันในสายน้ำมันก่อน แล้วจึงจะสตาร์ทครับ
kang_2003
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 มีนาคม 2011, 15:03:49 »

ขอผมก็เป็นสตาร์ติดยากใช้ LPG มาประมาณ 2 ปี คุณรู้ไหมที่พวกคุณบอกมาผมเช็กหมดแล้ว แต่ก็ไม่หายในที่สุด ก็รู้สาเหตุจนได้ตอนนี้ทีเดียวติดสาเหตุมาจากแรงดันในระบบไม่พอ ซึ่งสาเหตุที่แรงดันไม่พอมาจากตัวเก็บกักแรงดัน (Regurator) เก็บแรงดันไม่อยู่ทำให้แรงดันไม่พอที่หัวฉีดเปลี่ยนเลยครับราคา 700 กว่าๆ เอง  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: พี่ๆๆครับ เวลา ใช้แก๊ส แล้วดับ เวลา สตาท น้ำมัน มันเป้นอย่างไร