ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 ตุลาคม 2024, 01:16:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: รบกวนขอความช่วยเหลือ คำแนะนำจากชาวคลับครับ 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความช่วยเหลือ คำแนะนำจากชาวคลับครับ  (อ่าน 1875 ครั้ง)
oil
Gold Member
เข้าวงการ

หวัดดีครับ สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับ

« เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 12:58:10 »

คือผมอยากทราบคับว่าถ้าจะเปลีย่นที่ปัดน้ำฝนเนี่ย รถของที่บ้านอีกคันคับ ใช้วีออส แต่ผมไม่มีความรู้เลยคับ อยากขอคำแนะนำว่า ถ้าจะเปลี่ยนเอง คุ้มกว่าไปให้ 0 ทำมั้ย และถ้าจะเปลี่ยนเอง แนะนำการซื้อยังไงครับ ยี่ห้อไหนดี ควรเปลี่ยนแค่ใบปัดหรือทั้งก้าน แล้วซื้อที่ไหนดี รวมถึงวิธีขั้นตอนการเปลี่ยนครับ เพราะผมไม่รู้อะไรเลย แต่จำเป็นต้องทำครับ ขอวิธีเปลี่ยนละเอียดๆจะขอบคุณมากๆเลยครับ
hondabangplee
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 14:03:04 »

ให้ที่อู่เปลี่ยนให้ก็ได้ครับ
pop96
Gold Member
อาจารย์ปู่

EK96 TypeR/Domani จนๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 14:22:34 »

ผมซื้อตาม lotus careful น่ะครับ ซื้อทั้งก้านพร้อมยาง มันจะมีคลิบล็อคมาให้ด้วย

เลือกยางที่เกรดดีหน่อยน่ะครับ ตอนนี้ผมใช้เป็นซิลิโคนครับ คู่นึง 400 นิดๆ

ถ้าเปลี่ยนเฉพาะยาง 2 เส้นไม่เกิน 100 ครับ อาจจะยุ่งนิดนึง เคยเปลี่ยนอยู่

ดูหลังกล่องมันจะมีบอกยี่ห้อรถ รุ่น ปี ว่าใช้ขนาดเท่าไหร่

ลองดูครับ ไม่ยาก ครั้งแรกผมก็งงเหมือนกัน

EK96 TypeR/Domani => http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21818.0

CIVIC CLUB NO.409
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 15:11:47 »

^
ตามด้านบนนั้นครับ .. ไม่ยากครับ

ของบางอย่างเราจะมาเสียเวลาทำ ไปทำไมกัน เอาเวลาไปทำประโยชน์อย่างอื่นดีกว่า ให้ที่ร้านเปลี่ยน+ค่าแรง อาจจะพอกันหรือสูงกว่าเราทำเองไม่เท่าไหร่   <--- จะคิดแบบนั้นก็ได้ครับ มันแล้วแต่มุมมองของแต่ละคน รวมทั้งผม(ในบางครั้ง) ก็สะดวกวิธีนี้ ...

แต่ถ้ามองกลับไปอีกมุมนึง ของบางอย่างที่ไม่จำเป็นต้องมีทักษะหรือเทคนิคซับซ้อน..
ลองหัดรื้อ หัดแกะ หัดทำ จะได้ความเพลิดเพลิน สนุก และ very ภูมิใจ พองานเสร็จด้วยฝีมือเราเองครับ

แฮ่ะๆ เขียนมาซะยาว ไม่ได้ช่วยอะไรเจ้าของกระทู้เลย ... ลองเลือกเองครับว่าสะดวกจะเลือกแบบไหนใน 2 วิธีด้านบน

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 15:58:57 »

ตามพี่  pop96   บอกเลยครับ
ถ้าเปลี่ยนทั้งก้านเหล็ก  ก็ตามโลตัสคาร์ฟูเลยครับ
ถ้าไม่แน่ใจก็ลองถอดไปวัดดู  2 ข้างมันจะยาวไม่เท่ากันนะครับ

แต่ผมชอบซื้อเฉพาะยาง  มีขายแถวคลองถม ตลาดพูนทรัพย์ ปทุมธานี
คู่ละ 60 บาท   คุณใส่แล้วก็ตัดเอาตามความยาวของก้าน

วิธีถอด  (อาจจะมองไม่ค่อยเห็นภาพ  อายจัง อายจัง  )
ดึงก้านปัดน้ำฝนตั้งขึ้นมา  .........ยกก้านปัดให้เป็นตัวที กดกกิ๊บล็อคแล้วดึงลงมา
มันก็จะหลุดออกมาแล้วครับ  .....วิธีใส่ก็ทำเหมือนตอนถอด   อายจัง อายจัง   ผมเชื่อว่าถอดแล้วก็ต้องใส่ได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลองทำดูครับไม่ยากอะไรเลย

neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 16:07:30 »

^
ผมนึกภาพตามออกครับท่านกูรูอ๊อด " ถอดแล้วก็ต้องใส่ได้ "   .............. อูวววววว โอวววววววว

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
lonelydevil
Gold Member
อาจารย์ปู่

=no.383=

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 16:30:00 »

ไปซื้อที่ห้างละก้อบอกรุ่นรถเค้าอ่ะค่ะ  แล้วก้อเอามาเปลี่ยนเอง   ยิ้มกว้างๆ

เปลี่ยนเองเหมือนกัน  กิ้วกิ้ววว  ยิ้ม

marujo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 16:46:48 »

ไมฟังดูง่ายจัง แลบลิ้น

ว่าจะเปลี่ยนตั้งแต่เข้าหน้าฝน จนนี่ฝนจะหมดแล้ว  :'(

มัวแต่กลัว เห็นมีหลายขนาด.. กลัว ถอด แล้ว ใส่ ไม่เข้า  ยิ้ม

Add View
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 18:27:49 »

แล้ว วินนิ่งไม่มาแล้วหรอ
hondabangplee
ศิษย์พี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 19:09:50 »

ของแบบนี้ค่อยๆฝึก เดี๋ยวก็ซ่อมได้เอง
insiders
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 21:32:12 »

อย่าลืมวัดความยาวของใบปัดน้ำฝนด้วยครับเดี๋ยวเสียเที่ยว

จนเพราะทำงาน ดีกว่ารวยเพราะโกง
oil
Gold Member
เข้าวงการ

หวัดดีครับ สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2008, 06:57:38 »

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ แต่เหมือนจะยังไม่เห็นภาพเท่าไร เท่าที่อ่านไม่น่ายากมาก ไว้จะไปลองดูนะครับ ว่าแต่มียี่ห้อแนะนำมั้ยครับ อยากรู้ว่าอันไหนดี ๆ

ส่วนวินนิ่ง นี่หายไปเลย ไม่เห็นว่าจะมีกระทู้นัดอีกเลยนะครับ รออยู่เหมือนกัน  :'(
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: รบกวนขอความช่วยเหลือ คำแนะนำจากชาวคลับครับ