ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 ตุลาคม 2024, 11:21:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: คือผมไม่อยากตีตู้ อยากลองใช้พวก sub bassbox ขอคำแนะนำด้วยฮะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คือผมไม่อยากตีตู้ อยากลองใช้พวก sub bassbox ขอคำแนะนำด้วยฮะ  (อ่าน 27753 ครั้ง)
art_mixerband
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008, 08:26:47 »

แบบว่าอยากปรับปรุงเครื่องเสียงนะครับ ผมมีไอเดียร์อยู่ว่า
-จะใช้ เครื่องเล่น DVD พร้อม Monitor ที่เป็นแบบติดตั้งในรถนะครับเอามาพ่วง(ไม่อยากเปลี่ยน Frontเดิมครับเปงรถ Civic 08 นะครับ)
-แล้วก็จะใช้พวก sub bassbox 2ตัววางไต้เบาะนะครับ
-เพิ่ม pre-amp และ ทวิตเตอร์ แต่power amp ไม่เพิ่มคับเพราะ subbassbox มี power ในตัวอยู่แล้ว
อยากขอความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์ดว้ยคับ เสียงออกมาจะเปงงัยบ้าง หรือต้องปรับปรุงตรงไหนบ้าง (งบน้อยคร๊าบ) :'(
GOLFGOLF
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008, 09:04:48 »

ยิงฟันยิ้ม  แจ่มแน่ๆๆ ครับ   
รถผมติดแค่ ตัวเดียวยังตึ๊บเลย นี้ 2 ตัวแจ๋วไปเลย

Civic EK-96
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008, 09:19:58 »

ยิงฟันยิ้ม  แจ่มแน่ๆๆ ครับ   
รถผมติดแค่ ตัวเดียวยังตึ๊บเลย นี้ 2 ตัวแจ๋วไปเลย

บอกว่าติดตัวเดียว แล้วมีอุปกรณ์อย่างอื่นเสริมป่าวฮะ???
GOLFGOLF
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008, 09:22:56 »

ผมไม่ได้ติดไรเพิ่มอีกเลย เพราะฟังแบบพอดีพอดี หน่ะ
แต่ยังไงมันสู้ ตีตู้ sub ไม่ได้หรอก แต่ถ้าเอาพอดี ๆ ก็เพราะมากๆๆ
อยู่ในรถ ฟังกำลังดี   
   ไม่ทราบว่า ชอบฟังแบบไหนหล่ะครับ

Civic EK-96
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008, 09:28:28 »

ชอบประมาณว่า เร้าใจในรถนะคับ ไม่ต้องโชว์กลางแจ้ง โกรธ
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008, 09:31:21 »

ผมไม่ได้ติดไรเพิ่มอีกเลย เพราะฟังแบบพอดีพอดี หน่ะ
แต่ยังไงมันสู้ ตีตู้ sub ไม่ได้หรอก แต่ถ้าเอาพอดี ๆ ก็เพราะมากๆๆ
อยู่ในรถ ฟังกำลังดี   
   ไม่ทราบว่า ชอบฟังแบบไหนหล่ะครับ

ไม่ทราบว่าของคุณ GOLFGOLF ใช้ brand อาไร ราคาแพงมั้ยคับ
Nara44
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 08:01:22 »

ขยิบตา

คืออยากรบกวนถามราคา subbassbox หน่อยครับ ว่าประมาณเท่าไหร่

พอดีไปเดินเห็นที่ตลาดพูนทรัพย์มา น่าสนใจดีครับ แต่ไม่กล้าถามเพราะเจ้าของร้านหน้าไม่รับแขกเลย

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
P.SAMANSUK
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 08:13:50 »

ราคาประมาณ 10000 ครับ กำลังดีผมติดมาแล้ว ไม่ต้องตีตู้ ครับราคาประมาณ 10000
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 19:16:45 »

เครื่องเล่น DVD+LCD ก็เลือกแบบใช้ในรถที่มี Anti-Shock ด้วยเด้อคร้าบท่านคร้าบ ! ไม่งั้นเวลาเล่นตอนรถวิ่งๆ กระเด้งกระดอนแล้วมันจะเกิดอาการกระตุกหยุดอ่านให้เสียอารมณ์ ! แล้วถ้า Front-End มี Aux In ก็ลากสายแจ็คเสียบโลด ! Bass Box 8 นิ้วของ Prism ก็ตัวละประมาณ 5 พันของ Clarion ประมาณ 8 พันเลือกตามสะดวกและคงไม่ต้องไปเล่นใหญ่กว่านี่เพราะมันไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ ! ส่วน Pre Amp. นี่นึกภาพไม่ออกว่าจะเอาไปใส่ตรงไหนปรับแต่งอะไร !  เพราะใช้ลำโพงเดิมและไม่เพิ่ม Power Amp. หรือจะเอาแค่ปรับแต่งให้ Bass Box ก็คงไม่ต้องเพราะในตัวมันมีอยู่แล้ว ! Tweeter ก็พ่วงลำโพงเดิมได้เลยหา C ดีๆ คล่อมเข้าไปค่าก็เลือก 4, 5, 6 หรือ 7 ไมโครก็เลือกเปลี่ยนเลือกฟังดูตามความชอบ ! คงไม่ต้องหา Passive Crossover Network มาใส่เดี๋ยวมันจะหายไปใน Crossover หมดเพราะ Front กำลังขับมันน้อยน่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
Nara44
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008, 09:41:45 »

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น   นี่เล่นเป็ง 10000  เลยเรอะ   ฮืม   ฮืม

ลังเล   คงต้องหางบเพิ่มอีกล่ะสิเรา   เศร้า เศร้า

* 2be070721b.gif (7.67 KB, 50x50 - ดู 14254 ครั้ง.)
chat LFC
ศิษย์น้อง
**

เปิดซันรูฟฟังสกา..สักวัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2008, 08:46:37 »

แบบว่าอยากปรับปรุงเครื่องเสียงนะครับ ผมมีไอเดียร์อยู่ว่า
-จะใช้ เครื่องเล่น DVD พร้อม Monitor ที่เป็นแบบติดตั้งในรถนะครับเอามาพ่วง(ไม่อยากเปลี่ยน Frontเดิมครับเปงรถ Civic 08 นะครับ)
-แล้วก็จะใช้พวก sub bassbox 2ตัววางไต้เบาะนะครับ
-เพิ่ม pre-amp และ ทวิตเตอร์ แต่power amp ไม่เพิ่มคับเพราะ subbassbox มี power ในตัวอยู่แล้ว
อยากขอความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์ดว้ยคับ เสียงออกมาจะเปงงัยบ้าง หรือต้องปรับปรุงตรงไหนบ้าง (งบน้อยคร๊าบ) :'(

แนะนําครับ sub bassbox ราคาค่อนข้างสูง(ถ้าจะใช้ 2 ตัว)
ของผมใช้
         1  ตีตู้ปิดหน้าดอก เป็นตู้ลอยครับถอดได้(ซื้อไม้ไปจ้างร้านตีค่าไม้500+ค่าแรง300)
         2 ใช้sub m marathon 10" (หน้าเขียว) 1 ตัว.......6500
         3 power amp ใช้ johnie monitor 2CH   600W......5500
         4 pre amp ใช้ pioneer .....1500

รับรองครับ bass มาแน่นอนแต่จอดเปิดท้ายโชว์ไม่ได้นะครับ(เพราะเป็นตู้ปิดครับไม่สวยแต่ถอดเข้าออกได้)ผมว่าน่าจะประหยัดกว่า sub bassbox 2 ตัวครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

........ska !
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008, 21:52:13 »

แนะนําครับ sub bassbox ราคาค่อนข้างสูง(ถ้าจะใช้ 2 ตัว)
ของผมใช้
         1  ตีตู้ปิดหน้าดอก เป็นตู้ลอยครับถอดได้(ซื้อไม้ไปจ้างร้านตีค่าไม้500+ค่าแรง300)
         2 ใช้sub m marathon 10" (หน้าเขียว) 1 ตัว.......6500
         3 power amp ใช้ johnie monitor 2CH   600W......5500
         4 pre amp ใช้ pioneer .....1500

รับรองครับ bass มาแน่นอนแต่จอดเปิดท้ายโชว์ไม่ได้นะครับ(เพราะเป็นตู้ปิดครับไม่สวยแต่ถอดเข้าออกได้)ผมว่าน่าจะประหยัดกว่า sub bassbox 2 ตัวครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ถ่ายรูปมาให้ยลหน่อยครับ สนใจเหมือนกัน

แล้วเวลายกออก นี่.. ไม่มีเบสต้องปรับ font ใหม่ป่าวครับ

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
chat LFC
ศิษย์น้อง
**

เปิดซันรูฟฟังสกา..สักวัน

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 15:45:13 »

ถ่ายรูปมาให้ยลหน่อยครับ สนใจเหมือนกัน

แล้วเวลายกออก นี่.. ไม่มีเบสต้องปรับ font ใหม่ป่าวครับ
ไม่ต้องปรับครับเพราะผมใช้frontขับกลางแหลมpower ampขับ sub อย่างเดียวครับ

ขอโทษครับที่ตอบช้า computer มีปัญหาครับ(ไม่ได้เปิดดอก sub ให้ดูไม่มีเครื่องมือครับ)

........ska !
bangsaen
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 12:00:43 »

งบประมาณ 7000 บาท ตู้สำเร็จรูปญี่ปุ่น+ดอกซับ 10 นิ้ว Pioneer  เบสลอยเหลือๆ

วางได้เลย เป็นอีก 1 ทางเลือก ครับ

* DSC05621.jpg (114.67 KB, 640x480 - ดู 13590 ครั้ง.)

* DSC05623.jpg (115.04 KB, 640x480 - ดู 13309 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2010, 12:06:48 โดย bangsaen » บันทึกการเข้า
TACHCHAI
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 15:44:32 »

ตู้สำเร็จรูปญี่ปุ่น+ดอกซับ 10 นิ้ว Pioneer

หาซื้อได้จากที่ไหนตนับ
PHAMAUL
จอมยุทธ

บริการถือของช๊อปปิ้งออกเดทสำหรับผู้หญิงทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 13:01:12 »

ต้องถามก่อนว่า เล่นsub bassbox แล้วจบหรือเปล่า
  ถ้าจบก็เล่นได้ แต่ถ้าไม่จบล่ะ  บานปลายแน่ๆ ลังเล ลังเล ลังเล

งานอดิเรก รับแก้ทอม ซ่อมม่าย สลายดี้  ทั่วราชอาณาจักร
thetik
ศิษย์พี่

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 17:56:48 »

เครื่องเล่น DVD+LCD ก็เลือกแบบใช้ในรถที่มี Anti-Shock ด้วยเด้อคร้าบท่านคร้าบ ! ไม่งั้นเวลาเล่นตอนรถวิ่งๆ กระเด้งกระดอนแล้วมันจะเกิดอาการกระตุกหยุดอ่านให้เสียอารมณ์ ! แล้วถ้า Front-End มี Aux In ก็ลากสายแจ็คเสียบโลด ! Bass Box 8 นิ้วของ Prism ก็ตัวละประมาณ 5 พันของ Clarion ประมาณ 8 พันเลือกตามสะดวกและคงไม่ต้องไปเล่นใหญ่กว่านี่เพราะมันไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ ! ส่วน Pre Amp. นี่นึกภาพไม่ออกว่าจะเอาไปใส่ตรงไหนปรับแต่งอะไร !  เพราะใช้ลำโพงเดิมและไม่เพิ่ม Power Amp. หรือจะเอาแค่ปรับแต่งให้ Bass Box ก็คงไม่ต้องเพราะในตัวมันมีอยู่แล้ว ! Tweeter ก็พ่วงลำโพงเดิมได้เลยหา C ดีๆ คล่อมเข้าไปค่าก็เลือก 4, 5, 6 หรือ 7 ไมโครก็เลือกเปลี่ยนเลือกฟังดูตามความชอบ ! คงไม่ต้องหา Passive Crossover Network มาใส่เดี๋ยวมันจะหายไปใน Crossover หมดเพราะ Front กำลังขับมันน้อยน่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

จุมพิต จุมพิต จุมพิต ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  สุดยอดจบชัดเจนมากครับผม
nsk_te6
เข้าวงการ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 11:29:25 »

หาซื้อได้จากที่ไหนครับน่าสนใจมากเลย ขอเบอร์โทรติดต่อสอบถามได้หรือไม่ครับ
bigmanx
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 20:37:37 »

ซับบ็อกถ้าไม่เปิดแรงมากก็พอฟังได้ แต่บางอารมณ์ต้องการแรงขึ้น เสียงจะเพี้ยน ออกเบลอไม่แน่น    ผมว่าทางที่ดีตีตู้ ใช้10นิ้วสักคุ่เป็นดู้ปิดไฟเบอร์ก็ดีนะไม่เปลื้องเนื้อที่ ที่เดียวจบ   
supit
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:13:15 »

ขอเสริมอีกนิดนะครับ ถ้าจะใช้ bass box ลองของ bostwick aw-802 ที่ร้าน แอทซาวด์ ลาดพร้าว101 ราคาประมาณ4900 ของแท้แน่นอนครับผมเคยซื้อมาตัวหนึ่งครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: คือผมไม่อยากตีตู้ อยากลองใช้พวก sub bassbox ขอคำแนะนำด้วยฮะ