ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 16:33:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากติดทวิชเตอร์ให้กับ es02 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดทวิชเตอร์ให้กับ es02  (อ่าน 2324 ครั้ง)
kridchanon
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 16 มกราคม 2009, 20:02:45 »

รบกวนสอบถามกับพี่ๆ น่ะครับ

-  es02 ใช้ลำโพงติดรถเดิมๆ ทั้ง หน้าและหลัง แล้วสามารถต่อทวิชเตอร์ เพิ่ม ได้รึเปล่าครับ

ต้องตัดต่อสายด้วยมั๊ย   

- อีกคำถามครับ ถ้าต่อทวิชเตอร์ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ งบน้อยๆ ตามเศรษฐกิจครับ

- คำถามสุดท้ายครับ ในอนาคตถ้าเปลี่ยนฟร้อนใหม่ ลำโพงใหม่ เหมือนที่เค้าจัดชุดกัน ทวิชเตอร์จะสามารถนำมาใช้กับฟร้อนใหม่ได้หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณมากๆ ครับ  เศร้า
kridchanon
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2009, 21:34:20 »

เศร้า
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มกราคม 2009, 21:58:51 »

รบกวนสอบถามกับพี่ๆ น่ะครับ

-  es02 ใช้ลำโพงติดรถเดิมๆ ทั้ง หน้าและหลัง แล้วสามารถต่อทวิชเตอร์ เพิ่ม ได้รึเปล่าครับ

ต้องตัดต่อสายด้วยมั๊ย   

- อีกคำถามครับ ถ้าต่อทวิชเตอร์ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ งบน้อยๆ ตามเศรษฐกิจครับ

- คำถามสุดท้ายครับ ในอนาคตถ้าเปลี่ยนฟร้อนใหม่ ลำโพงใหม่ เหมือนที่เค้าจัดชุดกัน ทวิชเตอร์จะสามารถนำมาใช้กับฟร้อนใหม่ได้หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณมากๆ ครับ  เศร้า

อายจัง ตอบตามประสาคนอืเล็กทรอนิคส์นะครับ ไม่ใช่คนติดตั้งเครื่องเสียงประดับยนต์

1. ลำโพงเดิมต่อทวีทเตอร์ได้เลยครับ ต้องตัดต่อสายแน่นอน
หรือถ้าไม่อยากตัดต่อสายก็เอาไปจั๊ม(บัดกรี)ที่ขั้วของลำโพงอีกตัว
ใช้หลักการต่อนขานครับ ใช้ Capacitor ซัก 1 ตัวต่ออนุกรม
ที่ขั้วบวกของลำโพงทวีทเตอร์เพื่อกรองสัญญาณความถี่สูง
มาที่ทวีทเตอร์ครับ แต่จะไว้ตำแหน่งไหนของรถ ลอง
หาภาพได้จาก google ครับ

2. ทวีทเตอร์ที่เคยไปซื้อแถวบ้านหม้อคุณภาพกลางๆคู่ละ 300 บาทก็ได้แล้ว
แต่ราคาเมื่อ 7-8 ปีละมั้งครับ แต่สำหรับรถยนต์ราคาแพงจริงๆ
ลองไปถามที่ร้านประดับยนต์ดูครับ ราคาและคุณภาพอยู่ที่ยี่ห้อและแหล่งผลิตด้วยครับ

3. เอามาใส่กับชุดใหม่ได้เลยครับ แต่คุณภาพเสียงและความสวยงามมันจะ
แมทต์กันหรือเปล่าอันนี้ต้องลองฟังเสียงดูก่อนครับ
บาททีเสียงแหลมแสบหู บางทีเสียงแหลมทื่อ บางทีแม้กระทั่งเสียง
ร้องก็กลายเป็นเสียงแหลม แบบนี้ไม่ดี ลองยืนฟังเครื่องเสียง Home theater
ที่ powerbuy เขาจัดไว้โชว์ซักวันสอง แล้วจำแนวเสียง
เอาไว้พิจารณาในการเลือกเครื่องเสียงเข้ารถดูครับ
( เครื่องเสียงรถ กับเครื่องเสียงบ้าน แนวเสียงจะต่างกัน แต่เอาไว้เป็นแนวทางได้ครับ )

อายจัง งูๆปลาตามประสาคนอิเล็กฯ เอาไว้เป็นแนวทางครับประกอบการพิจารณาครับ 

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
kridchanon
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มกราคม 2009, 22:25:45 »

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงงงงงงง ครับผม  เศร้า

ว่าแต่มีใครที่ทำแล้วในแบบที่ผมคิดจะทำมั๊ยครับ อยากรู้ครับ
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มกราคม 2009, 22:29:28 »

อายจัง เคยมีคนโพสกระทู้เก่าๆ ถ้าใช้ font เดิม civic
แล้วไปเปลี่ยนลำโพงใหม่ คุณภาพเสียงก็ไม่ดีดีขึ้นมากมายแต่อย่างใดครับ
ต้องไปเพิ่ม pre amp. หรือใช้ power ขับช่วยอีกทีนึง

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มกราคม 2009, 19:16:10 »

จะพ่วงทวีทเตอร์เข้าไปก็ต้องหาที่ให้เสียงดีๆ หน่อยน่ะคร้าบท่านคร้าบ ! ไม่งั้นที่ต้องการจะให้ฟังไพเราะก็กลายไปเป็นน่ารำคาญ ! งบน้อยก็ลองหาดู Tweeter แบบ Soft Dome ยี่ห้อ Philips แถวบ้านหม้อคู่นึง 5-6 ร้อยได้มั๊ง ! มันให้เสียงดีกว่า Tweeter ห่วยๆ ที่ขายแพงๆ บางตัวตามร้านประดับยนต์ก็แล้วกัน ! แล้วหา C หรือคาปาซิสเตอร์แบบไม่มีขั้วแบบราคาถูกๆ ขนาด 3, 4, 5, 6, 7 ไมโครฟารัดมาต่อลองฟังทีละตัวก่อน ! ชอบเสียงที่ค่าไหนก็ค่อยไปซื้อของดีๆ ใส่เข้าไป ! ... อนาคตเปลี่ยนเครื่องเสียงชุดใหม่ที่ดีกว่าเดิม ! แล้วจะเอาของเก่าไปใส่ร่วมให้ถ่วงความเจริญทำไมล่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
kridchanon
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 09:15:46 »

แฮ่ๆๆๆ  งบน้อยจ้า...  อายจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากติดทวิชเตอร์ให้กับ es02