ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
06 ตุลาคม 2024, 15:29:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามผู้มีประสบการณ์เรื่องแอร์มีกลิ่นเหม็นเปรี้ยว 0 สมาชิก และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้มีประสบการณ์เรื่องแอร์มีกลิ่นเหม็นเปรี้ยว  (อ่าน 2929 ครั้ง)
som
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 16:51:31 »

อายจังคือเมื่อวานนี้ ตอนเช้าพอสตาสรถแล้วเปิดแอร์ โอ้โหกลิ่นเปรี้ยวมาเลยคะ แบบว่าเหม็นมากๆ พอวันนี้เอารถเข้าไปเช็คระยะ 60,000 กม.ที่ศูนย์ฮอนด้า เค้าก้อยังไม่ได้จัดการอะไรให้เลย เพียงแต่แนะนำให้เปิดรถตากแดดอาทิตย์ละ 1 ครั้ง และก้อให้เอาพวกน้ำหอมในรถออกให้หมด แล้วทำแบบนี้มันจะช่วยให้แอร์หายเหม็นเปรี้ยวเหรอคะ ตกใจ
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 18:22:31 »

เปลี่ยนกรองแอร์ครับ   ลังเล

thavatit
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 20:54:00 »

ผมก็เคยเป็น  ล้างตู้แอร์  ล้างกรองหรือเปลี่ยนทิ้งเลย  หายแน่นอน 

เพราะว่าตู้แอร์มันเป็นเมือก  จึงทำให้เหม็น ลองดูครับ  คอนเฟริม!!!
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 22:23:27 »

ล้างตู้แอร์  แล้วเปลี่ยนไส้กรองแอร์
ถ้าใช้  FD  แล้วยังใช้กรองแอร์ของ 0
เดี๋ยวก็กลับมาเหม็นใหม่  ยังไงลอง PM ไปถามคุณโอ  sha_do
แกเปลี่ยนใช้ของยี่ห้ออื่นแล้ว ไม่เหม็นอีก

bobodada
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2009, 01:48:42 »

เป็นเอกลักษณ์ ของแอร์ฮอนด้าเลยครับ ยี่ห้อไรหว่า ลืม

สู้ denso ไม่ได้ ครับ
china
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2009, 15:53:55 »

อันดับแรกนี่เปิดแอร์แรงๆแต่ปิดนำยาไว้  สักแป็บนึง แล้วค่อยเปิดนำยาให้เย็นเหมือนเดิมอันนี้พอช่วยได้ครับและอีกกรณีนึงถ้าเปิดนำยาไว้น้อยแอร์เย็นน้อยจะมีกลิ่นเหม็นลองดูครับ    ตกใจ
s_kungten
Gold Member
อาจารย์ปู่

^ ^ กุ๊งกิ๊ง^ ^

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2009, 23:13:41 »

อายจัง  รถกุ้งก็แอร์เหม็นค่ะ ทำยังไงก็ไม่หาย

ยิ้มกว้างๆ  แต่พอเปลี่ยนกรองแอร์ (ยี่ห้ออะไรหว่า จำไม่ได้   พอดี โอ sha_do แนะนำมา ) 

ยิ้ม  ตอนนี้ไม่เหม็นแล้วค่ะ

<a href="http://spamtheweb.com/ul/upload/100510/11243_700x120.swf" target="_blank">http://spamtheweb.com/ul/upload/100510/11243_700x120.swf</a>
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 02:32:39 »

จิงๆ อ่ะครับ จะเปงที่ผ้าเบรค เปงอย่างแรกเลยครับ

เมื่อธันวาผ้าเบรคเก่า ผมจะหมด

เลยไปเปลี่ยนที่ร้าน

แต่มันบอกว่า ของBendix ไม่มี

เอาของอันนี้ไปก่อนนะครับ

รับรองว่าคุณภาพดีเหมือนกัน

ใส่ได้สองวันครับ

ตอนนั้นขับเปิดกระจกเลยไ้ด้ยิน ครับ

เอาไปถามช่างอีกร้าน เค้าบอกว่าผ้าเบรคมันกินจานครับ

ผ้าของไม่ดีครับ ต้องเอาจานไปเจีย และถ้าอยากหายขาดก็ เปลี่ยนซะ

คราวนี้เปลี่ยนครับ เปง bendix คู่หน้า 1300 หายขาดครับ

:'( :'( :'(

เมื่อก่อนเหม็นครับ  เดี๋ยวนี้ใช้ 3 M หายและ  จุมพิต

Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 08:29:42 »

อันดับแรกนี่เปิดแอร์แรงๆแต่ปิดนำยาไว้  สักแป็บนึง แล้วค่อยเปิดนำยาให้เย็นเหมือนเดิมอันนี้พอช่วยได้ครับและอีกกรณีนึงถ้าเปิดนำยาไว้น้อยแอร์เย็นน้อยจะมีกลิ่นเหม็นลองดูครับ    ตกใจ
เห็นด้วยครับ ถ้ายังไม่อยากเสียตังค์ ลองแบบนี้ดูก่อน ทำหลายๆครั้ง ถ้าเหม็นมาก ก็หลายๆวันหน่อย  กลิ่นจะค่อยๆจางลง
แล้วก็หายไปเอง ทางที่ดี หากเปิดแอร์ เย็นๆ ก่อนเข้าบ้าน หรือก่อนจอดรถ ประมาณ ซัก 3-4 กม. ควรเปิดลมแรงๆ ไล่ความชื้นออกจากระบบแอร์ให้หมด ทำอยู่ประจำ รับรอง แอร์จะไม่มีกลิ่นเหม็นอย่างแน่นอน จุมพิต

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 09:14:30 »

ไฮไลท์ของงาน  มันอยู่ที่ไส้กรองแอร์และตู้แอร์
เรื่องตู้แอร์ มันออกแบบมาแบบนั้น   ก็คงไปแก้ไขอะไรไม่ได้
เราก็คงมาแก้ไข ในสิ่งที่ควรจะแก้ไขได้  ........ก็คือไส้กรองแอร์
กรองของ 0  มันวัสดุอาจจะมีปัญหา  ทำให้มีกลิ่นออกมา

วิธีที่ฮอนด้าแนะนำ คือก่อนถึงบ้านสักระยะ  ปิดน้ำยาแอร์ ปิด AC แล้วเร่งพัดลมให้แรงสุด
มันก็เป็นวิธีที่ดี  เป็นการไล่ความชื่นออกจากระบบ เป็นการบำรุงรักษาคอยล์เย็น (ตู้แอร์)ที่ดีวิธีนึง
แต่ส่วนตัว  ผมทำทุกครั้ง.......เปิดมาก็เหม็นเหมือนเดิม   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 11:56:27 »

จุมพิต ยิ้ม จุมพิต

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
virgo
Gold Member
เจ้าสำนัก

----No.424----

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 12:55:02 »

อายจัง อายจังมาดูลาดเลา เพราะเป็นเหมือนกัน อายจัง อายจัง

-----เที่ยวไปตามตะวัน บุกบั่นไปตามลม สนุกสุขสม หัวใจหงายคว่ำ ชีพที่ยาวนาน หรือสั้นแต่เพียงคำ เอาตูดแช่น้ำแล้วเดินต่อไป------
thammarong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 13:03:47 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สรุปใช้ ของ 3M ใช่ไหมครับ

เพราะของผมก็เหม็นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้ผมใช้วิธี  เอาใส่กรอง แอร์  ออกมาตากแดด ทุกวัน อาทิตย์ พอพอช่วยได้อยู่

kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 22:06:56 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สรุปใช้ ของ 3M ใช่ไหมครับ

เพราะของผมก็เหม็นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้ผมใช้วิธี  เอาใส่กรอง แอร์  ออกมาตากแดด ทุกวัน อาทิตย์ พอพอช่วยได้อยู่

เปลี่ยนบ่อยๆ นะครับ  ถ้าจะถามว่าทำไม เพื่อสุขภาพครับ

ก็ใส่ครบ1 เดือนลองถอดออกมาดู จากกรองสีขาว  กลายเป็นดำปี๋ ตกใจ

tum267
Gold Member
ศิษย์พี่

*o*เรายังอ่อนหัดนัก*o* NO.455

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009, 20:22:41 »

ได้ความรู้อีกแล้วคับ ยิงฟันยิ้ม

Piggy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 มีนาคม 2009, 22:14:53 »

ขยิบตา  แล้วปกติเราต้องเปลี่ยนกรองแอร์บ่อยแค่ไหนอ่ะคะ

อายจัง  เพราะอันนึงตั้งหลายบาทอ่า
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 มีนาคม 2009, 22:28:02 »

ขยิบตา  แล้วปกติเราต้องเปลี่ยนกรองแอร์บ่อยแค่ไหนอ่ะคะ

อายจัง  เพราะอันนึงตั้งหลายบาทอ่า

ทุกๆ 2 หมื่น กม.
ไม่แพงหรอกครับ

Piggy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 มีนาคม 2009, 22:32:08 »

ทุกๆ 2 หมื่น กม.
ไม่แพงหรอกครับ

ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณมากค่ะ

อายจัง  เพราะมีหลายๆคนบอกว่าให้เปลี่ยนไส้กรองทุกๆ 6 เดือน เลยไม่แน่ใจว่าต้องเปลี่ยนบ่อยขนาดนั้นเลยเหรอ แต่ถ้าทุกสองหมื่นกิโลก็โอเชเลยค่ะ
nutty.80
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 มีนาคม 2009, 00:10:28 »

ปิด AC ก่อนถึงบ้าน 3 - 5 นาทีกลิ่นจะค่อย ๆ หาย ถ้าไม่หายก็ล้างตู้เถอะครับ
ถามราคามาที่ศูนย์ไม่แน่ใจ 1800 บาท แต่ข้างนอกประมาณ1500บาทแบบไม่ถอดตู้นะครับ เจ๋ง
zela
Gold Member
เข้าวงการ

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 09:53:47 »

เห็นด้วยครับ ถ้ายังไม่อยากเสียตังค์ ลองแบบนี้ดูก่อน ทำหลายๆครั้ง ถ้าเหม็นมาก ก็หลายๆวันหน่อย  กลิ่นจะค่อยๆจางลง
แล้วก็หายไปเอง ทางที่ดี หากเปิดแอร์ เย็นๆ ก่อนเข้าบ้าน หรือก่อนจอดรถ ประมาณ ซัก 3-4 กม. ควรเปิดลมแรงๆ ไล่ความชื้นออกจากระบบแอร์ให้หมด ทำอยู่ประจำ รับรอง แอร์จะไม่มีกลิ่นเหม็นอย่างแน่นอน จุมพิต

เห็นด้วยค่ะ แอร์เคยมีกลิ่นเหม็นมา 2 ครั้งแล้ว ใช้วิธีนี้ แล้วได้ผลจริงๆ confirm ค่ะ.. อายจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามผู้มีประสบการณ์เรื่องแอร์มีกลิ่นเหม็นเปรี้ยว