ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 กันยายน 2024, 20:19:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: [นอกเรื่อง] แนะนำชุดเครื่องเสียงรถยนต์ให้ทีคับ ราคาไม่แพงมาก 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง] แนะนำชุดเครื่องเสียงรถยนต์ให้ทีคับ ราคาไม่แพงมาก  (อ่าน 39277 ครั้ง)
fon589
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2009, 23:24:55 »

พอดีว่า ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถยนต์มากเท่าไรนะคับ
แต่พอดีคุณแม่ เค้าต้องการจะเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงรถยนต์ + เครื่องเล่นใหม่เลย

ของเดิมนี้ เป็นชุดติดรถมา วิทยุเทป ลำโพงข้างประตู(เสียงไม่ค่อยออก) ลำโพงหลัง(แตกแล้ว เวลาเปิดดังๆ ดังกุ๊บๆ -*-)

อยากขอคำแนะนำเครื่องเสียง+ชุดลำโพง หน่ะคับ
แบบว่าเล่น CD ฟังในรถได้ วิทยุ พื้นๆ เสียงดี ไม่น่าเกลียดเหมือนฟังในโอ่ง ก็พอหน่ะคับ และราคาไม่แพงมาก (ประมาณว่า คุ้มตังอ่ะ)

ก็ไปถามๆเพื่อนที่เก่งๆรถหน่อย มันแนะนำ Pioneer หน่ะคับ

ผมอยู่แถวๆงามวงศ์วาน มีร้านไหนแนะนำ และกันเองบ้าง แค่นี้ล่ะคับ ขอบคุณมากล่วงหน้า  เศร้า

รถผมรุ่นนี้หน่ะคับ
http://static.howstuffworks.com/gif/autoreview/400x266/2002-Honda-Civic-02802031990002.jpg
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 11:20:38 »

พอจะมีงบประมาณราคาเท่าไหร่ละครับ  เพื่อนๆจะได้แนะนำกันถูก   โดยทั่วไปถ้าฟังในรถแบบประหยัดก็  ฟร้อน 1 ตัว ลำโพงหลัง 6*9 นิ้ว 1คู่และลำโพงหน้ารวมชิ้น  5.5-6.5  นิ้ว  1 คู่ครับ ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 10000  บาท

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
fon589
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 16:13:52 »

งบตีไว้ประมาณ 7-8พันอ่ะคับที่คิดๆไว้  ถ้าหมื่นนึงก็ไม่แน่ต้องถามแม่ก่อนหน่ะคับ

แต่ถ้างบ 7-8พัน ได้เสียงโอๆ ก็เอาอ่ะคับ
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 16:21:28 »

งบตีไว้ประมาณ 7-8พันอ่ะคับที่คิดๆไว้  ถ้าหมื่นนึงก็ไม่แน่ต้องถามแม่ก่อนหน่ะคับ

แต่ถ้างบ 7-8พัน ได้เสียงโอๆ ก็เอาอ่ะคับ
7-8 พันก็โอครับ ตามงบประมาณจะได้สบายใจและสบายกระเป๋าด้วยครับ   ผมแนะนำ  ฟร้อนของ JVC  หรือ  PIONEER  ก็ได้ครับรุ่นเล็กๆ  ราคาประมาณ  3000  บาท  ลำโพง  6*9  นิ้ว ของ Botwick  เอาแบบที่แม่เหล็กใหญ่หน่อยราคาประมาณ  2500  บาท  และลำโพงรวมชิ้นคู่หน้าขนาด 5.5 นิ้ว ราคาพอๆกัน   ราคาน่าจะตกราวๆ   8000   บาทครับ +-  นิดหน่อย   หรือ ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องยี่ห้ออะไร ผมว่าไปดูที่ร้านเลยครับ มีให้เลือกเยอะ   

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
fon589
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 18:03:23 »

ตอนนี้ ข้างในรถผมเป็นแบบนี้อ่ะคับ

PS. อยากทราบว่า แม่เหล็ก นี้เกี่ยวอะไรกันยังไงหรอคับ  แล้วช่วยอะไรบ้าง  เล็ก ใหญ่ ต่างกันยังไง
Ps2.  ฟังก็คือฟังกันเองในครอบครัวหน่ะคับ แบบทั่วๆไป  แนวดนตรีก็พวก  Flure, pop ,R&B  ไม่ก็เพลง สุนทราภรณ์ คุณแม่ฟังไปเลย หน่ะคับ

วิทยุเดิมๆ ใช้จนมันใส่เทปไม่ได้และ  อายจัง (ใส่แล้วเด้งกลับ)

ลำโพงข้างประตู

ลำโพงข้างหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 18:16:39 โดย fon589 » บันทึกการเข้า
fon589
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 18:21:40 »

มีพี่ท่านนึง ใน webboard นึงเค้าแนะนำผมมาว่ายังงี๊หน่ะคับ

ลองคิดเอาละกัน ... ว่าแล้วมาต่อเรื่องของเรา

1. ฟรอนท์ ( เครื่องเล่น )
- เขาบอกว่าของดี ต้อง CLARION / ALPINE พื้นๆ เล่นซีดี เริ่มต้นที่สี่พันกว่าบาท (ปล.เล่นซีดีไฟล์ออดิโอนะครับ ไม่ได้เอ็มพี3 )
- ของตลาด PIONEER / KENWOOD / SONY แล้วก็ ฯลฯ ( เล่นเอ็มพี 3 ได้สตาร์ต สี่พันกว่าบาท ปล.หัวอ่านโซนี่อ่านแผ่นก๊อปค่อนข้างยากครับ แล้วก็หัวเจ๊งไวกว่าเพื่อน )
- ของดี(มั้ง) ราคาถูก เยอะแยะครับ ZULEX / ROADSTAR ( จ่ายเงินสามพันกว่าบาทได้ดีวีดีแล้ว ว้าว)  <-- เชื่อใจได้หรอ แต่น่าสนตรงที่ อ่าน DVD Audio ได้ด้วยนี่แหละ

2. ลำโพง
เห็นคุณบอกว่า เอาแบบพื้นๆ ใช่ปะครับ อยากบอกว่ารถเก๋งจะให้เสียงที่ดีกว่ารถกระบะนะครับ ติดนิดเดียวก็ฟังสบายแล้ว

1. เปลี่ยนลำโพงคู่หน้า+คุ่หลัง (ใช้ขนาดเท่าขนาดเดิมติดรถ อาจะจะ 5 นิ้ว หรือ 6 นิ้ว ก็ว่ากันไป ) ราคามีตั้งแต่คู่ละ พันกว่าบาทขึ้นไป เลือกเอาว่าจะเอาเสียงหรือเซฟเงินครับ

2. เพิ่มลำโพง 6x9 นิ้ว ซักคุ่นึง ที่บริเวณด้านหลัง แถวๆ ที่ๆ พวกเราชอบเอาตุ๊กตาหรือของเล็กๆ น้อยๆ ไปไว้อะครับ
ทำแบบนี้จะทำให้เสียงเบสออกมาค่อนข้างเยอะครับ ไม่ต้องตีตู้ แต่เสียงดีบรม   <--- ฟังแล้วน่าสนทีเดียว  ยิ้ม

3. ราคา+ร้าน

ผมแนะนำร้านในกทม.ไม่ได้นะครับ ผมอยู่ตจว.(มหาสารคาม)  แต่แนะนำแบบนี้ครับ

1. อย่าใจร้อน ( ผมเนี่ยเป็นประจำ ขับรถไปดุเครื่องเสียงเฉยๆ แต่เฮียเจ้าของร้านเชียร์ติดเบสบ๊อกซ์ขนาด 8 นิ้ว ซื้อ 7500 ไปดูร้านอื่นแม่ม 5000 เอง )

2. ลองเข้าหลายๆ ร้าน ( ร้านเครื่องเสียงรถยนต์ มีเยอะกว่าโรงบาลอีกครับ ) แล้วคุณขะรู้ว่าคุณโชคดี ที่คุณเข้าไปสืบราคาหลายๆ ร้าน

3. ตกลงกับใจตัวเอง+เงินตัวเองก่อน ว่าจะเอาแบบใหน เพราะเวลาเข้าไปร้าน ร้านมักจะเชียร์ให้ติดนุ่นติดนี่เพิ่ม ใจแข็งๆ ไว้ครับ ยิ่งถ้าคุณมีบัตรผ่อนสินค้าเค้ายิ่งเชียรืใหญ่ แม้กระทั่งคุณไม่มีเขาก็แนะนำไปทำ

4. พึงระลึกเสมอว่า แต่ละร้านมีสินค้าที่เขาเชียร์อยู่แล้วครับ
เช่น คุณอยากได้ลำโพงยี่ห้อหนึ่ง แต่เขาเชียร์ยี่ห้อนึง เพราะเขาจะได้ค่าคอมอีกนิส แล้วก็เรื่องยอดด้วยไงครับ ( ก็ต้องเข้าใจกันด้วยนิสนึง )

5. ของดีใช่ว่าจะแพงเสมอ อย่าลืมว่ามันมีค่าการตลาดด้วย บางทีของที่ไม่ได้ทำตลาดมาก แต่คุณภาพใกล้เคียงของตลาดนะครับ

6. ยี้ห้อของลำโพง+แอมป์เครื่องเสียงรถยนต์ มีมากมายจิงๆ ครับ

7. ลองเข้าไปดูในคลับรถของคุณสิครับ คุณจะได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย http://www.welovecivic.com/ แล้วเข้าห้องเครื่องเสียงอะครับ

Credit : atsanee_13
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 18:28:41 โดย fon589 » บันทึกการเข้า
fon589
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 18:24:35 »

อีกท่านนึง เค้าก็แนะนำจากรถเค้ามาหนะคับ  (ผมจริงมาโพสถามที่ web นี่)  จุมพิต

รถผม มิตซู ultima

ใช้ Pioneer ฟังสบายๆ เสียงดีมาก คุณภาพดี สำหรับคนที่ไม่ชอบกระหึ่ม

แต่ถ้า อยากได้ ดังๆ กระหึ่ม เสียงเบส เด่น ผมแนะนำ ROADSTAR

ส่วนรถพี่ผม พี่ผมแต่งลำโพง มา7ปีและ เสียงยังโอ กระหึ่มดี

ใช้ของ MAX (อันนี้ไม่ค่อยเห็นในปัจจุบัน)

แต่อย่างที่ Rep บน บอกอะครับ

คุณต้องใจเย็นๆ อย่าหลงเชื่อคำพูดของร้านนั้นๆมาก ค่อยๆดู ค่อยๆหา

สอบถามผู้รู้ ที่ไว้ใจได้ ลองเปิดเน็ต ดูเรื่อยๆก็ได้ครับ

จะแต่งรถ ต้องศึกษาหาความรู้มากๆ ไม่งั้น สูญเงิน+ไม่คุณภาพ แน่นอน

Credit : คุณ Hector
pichet33
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 18:38:13 »

สำหรับท่านที่ต้องการเปลี่ยน วิทยุ-เทป เป็น เครื่องเล่น ซีดี / วีซีดี / ดีวีดี  แล้วอยากได้ความทนทาน หรือต้องการเสียงที่ดีนั้น ผมตั้งธงไว้ว่า ควรจะเล่นเครื่องที่มียี่ห้อสักหน่อยนะครับ เช่น jvc pioneer alpine clarion เป็นต้น แต่ละยี่ห้อที่กล่าวมา บุคคลิกของน้ำเสียงก็แตกต่างกันไป function การทำงานและลูกเล่นต่างก็แตกต่างกันไป ครับ 
-  ส่วนที่สอง สำหรับเรื่อง ลำโพง ท่านที่มีงบอยู่อย่างจำกัด ผมแนะนำให้ใช้การต่อระบบ แบบ hi power คือ ไม่ต้องต่อ power amp หรือ preamp ใดๆทั้งสิ้น  คือใช้การต่อลำโพงจากดด้านหลังเครื่องเล่นเลย ทั้งนี้ก็ต้องเลือกลำโพงให้เหมาะสมกับการใช้งานและความชื่นชอบในน้ำเสียงแต่ลพบุคคลิกหรือ สไตล์ของท่าน แต่ถ้าเอาง่ายๆ บางท่านนิยมติด 6X9 ที่ด้านหลังรถ และติดลำโพงแยกชิ้นหรือรวมชิ้นที่ด้านหน้ารถ อันนี้ถ้าไม่ ติดใจอะไรก็ ok ครับ ส่วนถ้าอยากติดลำโพงแล้ว อยากเผื่อๆๆไว้ในอนาคตข้างหน้าจะเพิ่มเติมแต่งในระบบอีก ก็เลือกลำโพงคู้หน้าเป็นแยกชิ้นสัก 6 หรือ 6.5 นิ้ว ดีๆ สักคู่ ส่วนข้างหลังนั้น ท่านจะติด หรือ ไม่ติดลำโพงก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะการฟังเพลงเสมือนจริงนั้น นักร้องต้องอยู่ด้านหน้าครับไม่ใช่เสียงนักร้องมาจากด้านหลัง  แต่ถ้าต้องการติดจริงๆๆแล้วอยากได้ เสียงความถี่ต่ำหรือ เบสก็ติด 6นิ้วรวมชิ้นด้านหลัง หรือ แยกชิ้นก็ได้หากงบเพียงพอ  หรือไม่ก็ ติด 6X9 สักคู่(แบบนี้จะได้เสียงความถี่ต่ำออกมามากกว่านิดนึง) แต่เสียงเบสก็คงออกมาได้ไม่มากนัก ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองเลือกลำโพงแล้วลองต่อแบบ hi power ดูครับ   (เพราะบางร้าน จะต่อแบบ ผ่าน power amp) แล้วให้เราฟังเสียง มันแตกต่างกันนะครับ   แล้วลองฟังเสียงดูนะครับ ถ้าชอบก้อ ok
-  อีกอย่างที่สำคัญและคนมองข้ามกันไปครับ เรื่อง สายลำโพง สายแบตเตอรี่ สายกราวน์(สายดิน)  ลองเจียดงบสักนิดนะครับ เลือกดูที่ดีๆหน่อย ไม่ใช่ซื้อลำโพงคู่ละ 2-3 พัน เครื่องเล่น 3-5 พัน แต่ไปใช้สายลำโพงเมตรละ 10 บาท 20 บาท ผมว่ามันจะทำให้เสียงนั้น ดูแย่ลงนะครับ ส่วนสายแบต และสายกราวน์ ถ้าระบบ เล็กๆๆ ไม่อยากรื้อรถแยะ ก็ต่อกับสายเดิมๆ ถ้าอยากได้คุรภาพ ก็ต้องหาสายแบตและเดินสายแบตใหม่จาก battery เลย ไม่ใช่ดึงจากที่จุดบุหรี่ หรือ สวิทซ์กุญแจในรถ  (บางร้านมักง่าย)  แต่ถ้าดึงมาเฉพาะสายสัญญาณนั้น เพื่อทำการเปิดปิด ไม่เป็นไร  ส่วนสายกราวน์นั้น ควรลงให้ถึง ตัวถังจริงๆ  ไม่ใช่เอาน็อตเกลียวปล่อยอัก (ระบบเล็กๆ อาจจะไม่มีผลกระทบมากนักตรงนี้)  ผมว่า เท่านี้ก็เพียงพอ และสามารถทำให้ท่านมีความสุขและ อรรถรส ในการฟังเพลงได้แล้ว  แต่อย่างที่บอกแหละครับ จงพอใจและพึงในสิ่งที่ตนมีและต้องการเท่านั้น  อย่าหลงเชื่อคนอื่น หรือ ร้าน  หากหลงพลาดไป เข้าป่ากันอย่างเดียวครับ เสียเงินด้วย    และอีกประการ เลือกร้านหน่อยครับ ไม่จำเป็นต้องร้านชื่อดัง แต่ขอให้ร้านนั้น ซื่อสัตย์ แนะนำลูกค้า ไม่คดโกง ใช้ได้ หรือ กินกินแต่น้อย เอาลูกค้าเป็นที่ตั้งดีกว่าครับ   ผมไม่ใช่ร้านค้า ไม่ใช่นายหน้า  ผมเป็นเพียงผู้เล่นคนนึง ที่ศึกษาและลองผิดลองถูกมามากจน มีความรู้(ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด อิอิ) ลองดูครับ หรือ ใครสนใจอยากจะได้คำปรึกษาหรือลองติดตั้งด้วยตนเอง เชิญครับ ผม เต้ ครับ083-5481701 หรือ pichet33@hotmail.com   อาจจะช่วยท่านได้ไม่มากก็น้อย ในยุคเงินฝืดเคืองแบบนี้ ทำเองได้ก็ควรทำครับ เงินทองหายาก    หากหามือสองได้ก็ควรหา  เพราะมือสองของดีมีเยอะไป

** ส่วนระบบอื่นที่มากกว่านี้ ต้องว่ากันอีกยาวเป็นหน้าๆๆครับ กว่าจะจบ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 21:14:33 โดย fon589 » บันทึกการเข้า
system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 18:48:56 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ        ตาลาย

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 21:25:28 »

ตกใจ ด้วย
ลองดูของผมนะ ในงบ 10000 บาท
Pioneer 6050 UB เล่น WMA MP3 USB ได้ หน้าจอกราฟฟิค เปลี่ยนได้หลายรูปแบบ สวย
ด้านเสียง ปรับ EQ ได้เยอะแยะ 24BITด้วย   มี Sub Out คุมซับ ได้อิสระ มีลาวเนส และตัวมีเพิ่มเบส อีกต่างหาก ฯลฯ
รายละเอียด ลองไปค้นหาดูจากเวปฯ อื่นๆ   นะครับ ถ้าอยากฟังของจริง มาลองฟังรถผมดูก็ได้ ผมติดตั้งเองครับ

ราคา 6500 (ตอนนี้ อาจจะถูกกว่านี้อีก)
ถ้าจะเอาแค่ฟร้อนท์ขับอย่างเดียวก็พอแล้ว เปลี่ยนลำโพง 4 ตัว ประมาณ 3000 กว่าบาทมั้ง อาจถูกกว่านี้อีก

แหม แต่ซีวิครุ่นนี้นะ ถ้าไม่จำเป็น อย่าไปยุ่งกับลำโพงคู่หลังเลยดีกว่า เพราะ การจะใส่กลับให้สนิทอย่างเดิม
แทบไม่ได้เลยครับ ทำให้เกิดเสียงรบกวนไปทั่ว
 ถ้างบเหลือ ติดซับใต้เบาะ อีกซักตัว โอ้โฮ จบเลยครับ 10 นิ้ว ประมาณ 4-6 พันบาท   

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 21:29:24 โดย Pantamitr » บันทึกการเข้า

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 21:30:55 »

ถ้างบ แค่ 7-8 พัน ก็เปลี่ยนฟร้อนท์ Pioneer อย่างที่ผมว่านั่นแหละท พอเลยครับ

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
pare_2526
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009, 11:27:37 »

ยิงฟันยิ้ม

ขายเครื่องเสียงซีวิค ปี 2003 ราคา 5,000 บาท ราคาต่อรองได้ค่ะ ไม่รวมลำโพงนะคะ

ปล.สนใจติดต่อ ที่ suttinun.j@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าค่า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: [นอกเรื่อง] แนะนำชุดเครื่องเสียงรถยนต์ให้ทีคับ ราคาไม่แพงมาก