ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 20:24:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ใครที่แนวเดียวกันบ้างครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่แนวเดียวกันบ้างครับ  (อ่าน 5041 ครั้ง)
the jeab
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 22 กันยายน 2009, 16:57:50 »

ผมเปลี่ยนลําโพงมา2ชุดครับ bostwixc sb6dc / 89 db /200 watt / 400 peak front เดิมครับ หลังจากที่ฟังมานานหลายเดือนรู้สึกว่าเสียงดีกว่าเดิมมาก ชอบฟังเพลงแนวสบายลูกทุ่งประมาณนี้ครับ แต่รู้สึกว่าfront เดิมยังขับพลังของลําโพงชุดนี้ไม่หมด เลยอยากได้ power amp มาช่วยสักตัวครับน่าจะช่วยรีดเสียงเบสออกมาได้พอสมควร( ไม่ตีตู้ซับ) ที่มองไว้ก็ priority pt-466f ราคา3100 ใครที่มีข้อมูลดีๆๆช่วยแนะนําหน่อยนะครับ หรือว่ามีตัวอื่นที่น่าสนจัยราคาไม่แรง เข้าจัยว่า front ตัวนี้ไม่มี out put rca เราสามารถทามได้ใช่ไหมครับใครที่เคยทามช่วยแนะนําด้วยนะครับหรือมีภาพด้วยยิ่งดีครับ
แล้วถ้าเราใช้ power ที่มี hi level ต่อ กับเลือกที่จะแปลง rca อันไหนน่าจะดีกว่ากัน ......ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้นะครับ.
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 กันยายน 2009, 03:17:04 »

ก็หา Power Amp. รุ่นที่มี Hi-Level Input ต่อสายลำโพงเข้าได้เลยคร้าบท่านคร้าบ ! ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อตัวแปลงและสายสัญญาณ ! เจอตัวแปลงห่วยๆ เสียงก็สู้ต่อ Hi-Level Input ไม่ได้คร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
the jeab
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กันยายน 2009, 09:53:24 »

ไม่ทราบว่าที่ frot รุ่นนี้ที่มากับรถมีสายต่อ รีโมท มาให้ไหมครับ   ถ้ามีจะได้ไม่ต้องต่อ สวิท power เพิ่ม    ช่วยแนะนํา power ให้สักตัวได้หไหมครับ   สัก 4000-5000    แล้วถ้าเราตัดเอาสัญญาณใบ้ออกมาละครับจะดีไหม   ใครที่ทามบ้างขอข้อมูลหน่อยครับ
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กันยายน 2009, 22:57:58 »

ผมว่าเปลี่ยน front ด้วยน่าจะดีนะครับ เสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมอีกพอควรเลย

amp ค่อยเอาอีกรอบครับ

amp ราคา 5000 นี่ มี

- db tech bruno4
- db tech hieden
- piority ที่บอกมาละครับ
- concept

เสียงไม่ต่างกันมากครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆ หาไป รับรองได้ขงดี

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 03:21:43 »

Head-Unit ทุกวันนี้มีสาย Remote Power ทั้งนั้นแหละคร้าบท่านคร้าบ ! ตัวไหนไม่มีก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว ! Power Amp. ชอบอะไรก็ซื้ออันนั้นแหละแล้วแต่รสนิยมของแต่ละคนแนะนำกันบ่ได้ดอก ! แต่ถ้าถามว่ายี่ห้อนี่รุ่นนี้กับยี่ห้อนั่นรุ่นนั้นอะไรดีกว่ากันน่ะพอจะตอบได้อยู้ ! ตัดเอาสัญญาณใบ้ ! แล้วมันจะมีเสียงเหร๊อคร้าบท่าน ! ก็มันใบ้นี่ ! ท่านคงจะหมายความว่ารื้อเครื่องแล้วหาจุดสัญญาณใน Front-End ก่อนที่จะเข้าภาคขยายแล้วเอาสายต่อออกมาทำเป็นแจ็ค RCA ! งานช้างคร้าบท่านคร้าบ ! จะไปหาวงจรจากไหนมาดู ! จะหาใครที่มีความรู้จริงๆ ที่ไม่มั่วลองผิดลองถูกทำให้ล่ะ ! ดูที่หลังเครื่อง, ดูในคู่มือของเครื่องหรือยังว่ามี RCA Output หรือเปล่าอาจจะมีก็ได้ ! ถ้าไม่มีก็เลือก Power Amp. ที่มี Hi-Level Input นั่นแหละต่อสายลำโพงจากหลังเครื่องเข้าไปเลยไม่ต้องเสียตังค์ซื้อตัวแปลงและสายสัญญาณ ! ตัวแปลงของดีๆ หน่อยตัวนึงก็เป็นพันแล้ว ! หรือไม่ก็เพิ่มเงินซื้อ Pre Amp. แบบที่มี Hi-Level Input ใส่เข้าไปเลยดีกว่าเสียงก็คงไม่หนีกันเท่าไหร่แถมยังมีปุ่มให้หมุนเล่นแก้เซ็งอีกเพียบเลย ! ทำระบบก็ไม่ใหญ่แถมยังกะตังค์น้อยก็ใช้ Front ติดรถมานั่นแหละราคาที่คิดรวมมาในราคารถน่ะตัวนึงเป็นหมื่นก็แล้วกัน ! ไปเปลี่ยนเอาของถูกๆ ที่เกรดต่ำกว่าของเดิมติดรถมาใส่คิดว่าเสียงจะดีกว่าไหม๊ล่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 15:38:16 »

สายรีโมทผมว่ามีเกือบทุกรุ่นนะ เพราะส่วนใหญ่มันจะทำไว้เผื่อรองรับพวกชุด upgrade เพียงแต่มันจะต้องไล่ที่ socket เอา ส่วนใหญ่จะเป็น socket ข้างหลังที่ไม่ได้เสียบนั่นแหละ

เรื่องแอมป์ ตามคุณ Billy ว่านั่นแหละ อย่าไปติดเลย ไอ้ตัว Hi-level adapter อ่ะ
หาแอมป์แบบที่เป็น Hi-Level input ในตัวเลยดีกว่า ติดตั้งง่าย จบง่ายด้วย  ยิงฟันยิ้ม

MR
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009, 22:24:45 »

ตามความคิดเห็นและประสบการณ์ของผมนะครับ ถ้าจะใช้ Hi-Level Input กับแปลงเป็นแจ็ค RCA โดยต่อสัญญาณก่อนที่จะเข้าภาคขยายของฟร้อนออกมาใช้งาน การแปลงแจ็ค RCA เสียงจะดีกว่าประมาณ20-30เปอร์เซ็น โดยเฉพาะปลายของเสียงแหลม เนื่องมาจากว่าสัญญาณจะยังมีความบริสุทธิ์มากกว่า จะไม่มีความเพี้ยนจากภาคขยายของฟร้อนเอง+ความเพี้ยนจาก Hi-Level Inputของ Power Amp.ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมฟร้อนใบ้ยี่ห้อต่างๆจึงขายแพง ต้นทุนต้องใช้ C ดีๆหน่อย 2ตัว+แจ็ค RCA 2ตัวเป็นการลงทุนที่น่าลอง(เคยทำในฟร้อนของFd ให้เพื่อนเสียงใกล้เคียงกับฟร้อนตลาดทั่วๆไปที่ราคาไม่แพงมาก)
VP-SOUND.com
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 10:53:27 »

Power Amp ราคาดังกล่าว มีให้เลือกเยอะจริงๆครับ เลือกที่มียี่ห้อหน่อย น่าจะอุ่นใจหว่ากันเยอะครับ ปัญหาน้อย ไหนจะบริการหลังการขายอีก ลองดูกระทู้นี้ ครับ มีของพร้อมราคาให้เลือกครับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,46576.msg570562.html#msg570562
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ใครที่แนวเดียวกันบ้างครับ