ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
07 ตุลาคม 2024, 01:33:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: **......ถาม - ตอบ (ช่วยใช้ความรู้สึกจริงๆ ตอบน่ะคับ).........ตัวอย่างที่ 2..... 0 สมาชิก และ 11 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: **......ถาม - ตอบ (ช่วยใช้ความรู้สึกจริงๆ ตอบน่ะคับ).........ตัวอย่างที่ 2.....  (อ่าน 3668 ครั้ง)
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 01:11:50 »

เอาอีกตัวอย่าง...

บนถนนที่รถค่อนข้างหนาแน่น แต่ไม่ติด...

รถ A ก้อขับมาเรื่อยๆ ชิวๆ โดยทิ้งระยะคันหน้าไว้ถึง 4-5 ช่วงคัน

ทำให้คันหลังๆ ขับได้ช้าลง หรือ (แบบว่า..ถ่วงเวลาคันอื่นน่ะ)

สักพักมี รถ B ขับอยู่เลนซ้าย เห็นช่องเสียบรู บะเริ้ม จึงทะแยงขวาเสียบเข้าไป

รถ A เห็นก้อเลยรีบพุ่งรถไปกั๊ก ไม่ให้เสียบ

รถ B เห็นว่าเมื่อกี้ยังไม่เห็นรีบ พอรถจะมาเสียบ กลับพุ่งมาขวาง  จึงไม่สนใจ พยายามปาดแทรกไปจนได้

รถ A  จึงบ่น ด่าป้อ ล่อแป้ เป็นการใหญ่

ถามว่า............

คุณรู้สึกยังไงกับรถ A   

คุณรู้สึกยังไงกับรถ B

ยินดีต้อนรับทุกคำตอบ......  งานนี้ไม่มีสวนกลับ (แต่ให้คิดกันเอง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2007, 01:14:30 โดย aguy » บันทึกการเข้า

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 01:26:07 »

ตัวอย่างนี้ คันเอ นิสัยไม่ดีมากๆ ฟันธงได้  ส่วนคัน บี แซงปกติอยู่แล้ว

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 01:28:33 »

สำหรับผม...

รถ A เมื่อคุณขับรถมาชิวๆ ทิ้งระยะรถเป็นสนามบอล ...แน่นอนคุณขับรถ ถูกกฎ 100%

แต่ .. เมื่อมีรถมาแซง  ทำไมต้องรีบไปปิด ทำไมไม่ขับตามกฎของคุณต่อไป  

ทำไมต้องโมโห ด่า....  เมื่อคุณเอง ชี้โพรงเปิดช่องว่าง ให้คนร้ายได้ทำเลวเอง

หรือคุณจะขับรถตามคันหน้า ไม่ทิ้งระยะมากนัก เชื่อสิ 0.001% ที่จะมีรถมาปาดหน้าคุณ

ถ้ามีรถมาปาด ก้อขอสนับสนุนให้ด่า หรือชนมันเลยคับ

รถ B ..คุณขับรถไม่ได้ผิดกฎมากมาย หรือน่าเกียดเกินไป ในเมื่อคุณต้องการเข้าขวา

แล้วมีช่อง (บะเริ้ม) ให้เข้า ..เป็นผม ผมก้อทำ   แต่.............

ถ้าคุณไปเสียบรู ซึ่งแทบจะไม่เป็นรู หนูยังวิ่งผ่านไม่ได้ หรือปาดหน้าเค้าจนต้องเหยียบเบรคกันตัวโก่ง

อันนี้ ก้อขอร่วมประณามว่า ไอ้เลว ไอ้มารยาทเอี้ยยยยย...ด้วยคน   อันนี้ผมไม่ทำ

................มองเขา  มองเรา  น่ะคับ  แล้วจะเข้าใจต้นเหตุของปัญหาแต่ละปัญหา ที่แท้จริง

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 01:34:03 »

ตัวอย่างนี้ คันเอ นิสัยไม่ดีมากๆ ฟันธงได้  ส่วนคัน บี แซงปกติอยู่แล้ว

ใช่คับ  ..มันคล้ายๆ กับ กะทู้.กะทู้หนึ่งในนี้ไหม

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=5056.0   (ถ้าเค้าขับแบบรถ A น่ะ)

แล้วเค้าจะมา บ่น ฟ้อง ประจานทำไม  ไม่ลองกลับไปมองตัวเองก่อน

....แต่ถ้าเค้าไม่ได้ขับแบบรถ A ก้อขอโทดด้วย เชิญด่ารถที่ปาดตามสะดวกเลย

krittikorn
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 08:24:57 »

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าทำไม ไอ้เอ ถึงไม่ให้แทรกเข้ามา พอเห็นคนเปิดไฟของทางมันจะต้องนึกออกทันที่ว่ามีธุระต้องรีบไปทำ ซึ่งมันก็ไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้นมาเลย ถึงที่หมายก่อน 2 วิ ช่วยไรได้เนี่ย  นาย บี เค้าอาจอยู่ผิดเลน ก็ช่วยๆเค้าหน่อยละกัน
Soviet Widebody
ศิษย์น้อง
**

Low Budget Mod.

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 09:03:38 »

เจ๊บอกได้อย่างเดียว "อย่าให้ถึงทีของกูละกัน"

ไอ้พวกที่ขับเว้นข้างหน้าเป็นสนามฟุตบอล เจ๊ไม่ว่า แต่ถ้าพอแซงแล้วกลับเร่งขึ้นปิด อันนี้เข้าข่ายตัวเงินตัวทอง
ก็จะไปยุต่อมส้นเท้าให้ทำงาน ขึ้นอยู่กับว่าตอนนั้นโมโหอะไรอยู่หรือเปล่า

สำหรับพวกที่ตั้งใจทำตัวส้นเท้า เจ๊ก็มีส้นเท้าให้ค่ะ
เพราะนี่คือถ้าขับไม่เก่ง เว้นไว้เป็นสนามฟุตบอล ..ก็เว้นไป อาจจะขาดความมั่นใจ หรือกะระยะไม่เก่ง ไม่เป็นไร เจ๊ก็เคยมีวันมือใหม่ของเจ๊เหมือน แต่ถ้ากวนประสาทมากๆเจ๊ก็เอา

ขับตามปรกติถ้าเจ๊อารมณ์เสียอยู่ เจ๊ก็เตรียมระเบิดอยู่แล้ว ถ้าเจอพวกขับกวนๆ เจ๊ยิ่งมีเหตุผลสนับสนุนให้ระเบิด เจ๊เล่นบทบู๊กับ S500ทะเบียน5555เจ๊ก็เล่น มันจะยิงเจ๊ตายห่าเอาก็ไม่ว่า ขอให้ได้เล่น เจ๊เชื่อในกฎข้อเดียวคือใครส้นมา เจ๊ก็ส้นกลับ ถ้ายังจะดักดานทำตัวเป็นหมาโดดขยำเจี๊ยวอยู่ เจ๊ยิ่งให้เทศกาลคืนกำไรสามเท่า แถมbonus point

ให้ตอบโดยใช้ความรู้สึกจริง ก็จัดมาให้อย่างงี้แหละ

- 05' ES Civic 1.7 VTEC A/T EVF (Everything left factory)
Soviet Widebody
ศิษย์น้อง
**

Low Budget Mod.

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 09:14:38 »

รู้สึกกระทู้ที่คุณ aguyตอบจะไปอยู่ในpantipอีกแล้วนะคะ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V5212946/V5212946.html

เอามาฝาก

- 05' ES Civic 1.7 VTEC A/T EVF (Everything left factory)
nenemon
[N]enemon
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 12:39:46 »

A  ขับกวนประสาท
B  ปาดให้คว่ำไปเยยย

คริๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2007, 12:52:07 โดย nenemon » บันทึกการเข้า

CIVIC CLUB NO.318
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 12:48:50 »

รู้สึกกระทู้ที่คุณ aguyตอบจะไปอยู่ในpantipอีกแล้วนะคะ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V5212946/V5212946.html

เอามาฝาก

มันละทีนี้.....ชอบๆ

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 13:20:47 »

เอามาฝาก

อ่าว..เข้าไปนึกว่าจะโดนเค้าด่ากันตรึม กลับเป็นไอ่คนโพสเองที่โดนด่า...ว้า.. ไม่มันเลย

พวกนั้นคงนึกว่าเป็น รถผมเอง  จิงๆ  (เลขทะเบียน คนละเลข รถก้อคนละรุ่น)

แถมยังเอาเรื่อง ซาเล้ง ไปวิจารณ์กันอีก....(อย่างงี้เค้าเรียกว่า พาล ใช่ไหม)

คนพวกนี้ช่างไม่มีสุนทรียอารมณ์ทางต่อม ฮา กันสะเลย

เอาๆ  ยาวไปๆ  ชอบๆๆ แล้วจะตามไปอ่านไหมน่ะ

PareZa
ชาวยุทธ คอยรับใช้ท่าน
Gold Member
อาจารย์ปู่

Civic Club No.175

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 15:29:52 »

A เห็นแก่ตัว

B ต้องดูว่าถ้าปาดหน้าแล้ว เขาเบรคตัวโก่งรึเปล่า
MOU
Gold Member
เจ้าสำนัก

---CIVIC CLUB No.250---

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 15:54:23 »

ไอ้คุณ A ขับรถไม่มีมารยาทสมควรด่ามันมากกว่า คุณ B

--- CIVIC CLUB No.250 ---
pat_meaw
++ เจ๊แมว เหมียวหง่าว ++
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ใครมาแก้ฉายาตรูฟ่ะ!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 16:45:57 »

ยิงฟันยิ้ม เคยทำทั้งสองแบบ ขำขำ ใครไม่เคยทำ แสดงว่ายังไม่เคยขับรถ

หลังๆพยามจะไม่ทำอย่างคุณ A เพราะว่า อยากขับเว้นช่องให้เค้าแทรกได้เอง พุ่งเข้าไปให้เค้าด่า ไม่เอาดีกว่า

ไม่ว่า A หรือ B เชื่อว่าทุกคนเคยทำ มันอยู่ที่โอกาสและจังหวะที่เราเจอ ณ. นาทีนั้น
อย่าไปด่าฝ่ายใดเลย เวลาเราด่าใคร ก็ต้องนึกด้วยว่า เราเคยทำอย่างเค้าหรือเปล่า?

คิดถึงฉันบ้ารึเปล่า..
         ....อย่างที่ใจฉันคอยคิดถึงเธอทุกวัน
de_vil_sha_dow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 21:04:59 »

เป็นธรรมดาและธรรมชาติของการขับรถครับ รถช้าก้อต้องถูกแซง ถ้าขัยประเภทในรูปก้อต้องโดน แต่ถ้าขับมาดีดี แล้ว รถB มุดเข้าไปหรือไปรอเสียบที่ตีนสะพาน ก้อไม่ผิดอะไร เพราะคนที่ทำต้องกล้า+เสี่ยงถูกตำรวจจับ และถูกชาวบ้านด่าบุพการีครับ ที่สำคัญอันตรายต่อตัวเองด้วยครับ   ผมขอเรียนให้เพื่อนๆ ทราบเลยนะครับว่า ผมเองกะเป็นคนที่ขับรถอย่างนี้ด้วยครับ แต่ว่าผมคิดว่าคนอื่นๆคงให้อภัยได้ เหมือนที่คนอื่นมาทำแบบนี้กะผมๆก้อยังให้อภัยเค้าได้เลย แต่ถ้าเล่นเอามาประจานกันใน Internet อย่างนี้ก้อไม่ถูกครับถ้าใครที่ขับรถจะบอกว่าไม่เคยทำแบบนี้ผมว่าหลอกตัวเองครับ   แต่ราก้อต้องมีช่วงที่ทำและไม่ทำแบบนี้กันบ้างคับ ดูกาละเทสะ แค่ถ้าบางโอกาส เช่นไปขับแถวเกษตร-นวมินทร์ หรือ เรียบทางด่วนรามอินทรา ก้อคงทราบกันดีนะคับ
    แล้วผมมาบอกว่าผมก้อขับรถแบบนี้เหมือนกัน(ในบางครั้ง) ผมจะยังอยู่ในคลับต่อไปได้หรือไม่ จะถูกไล่ออกมั้ยครับ เพราะเห็นรณรงค์ให้ขับรถแบบสุภาพกัน ถ้าพี่ๆ เพื่อนๆ จะโหวตให้ผมออกจากคลับ ก้อไม่เปงไรครับ แต่อยากจะบอกว่าคลับนี่เป็นคลับที่อบอุ่นที่สุด ผมไดรับคำตอบในคำถามที่ผมสงสัยทุกๆ คำถาม ครับ ขอบคุณครับ
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 มีนาคม 2007, 22:00:24 »

เป็นธรรมดาและธรรมชาติของการขับรถครับ รถช้าก้อต้องถูกแซง ถ้าขัยประเภทในรูปก้อต้องโดน แต่ถ้าขับมาดีดี แล้ว รถB มุดเข้าไปหรือไปรอเสียบที่ตีนสะพาน ก้อไม่ผิดอะไร เพราะคนที่ทำต้องกล้า+เสี่ยงถูกตำรวจจับ และถูกชาวบ้านด่าบุพการีครับ ที่สำคัญอันตรายต่อตัวเองด้วยครับ   ผมขอเรียนให้เพื่อนๆ ทราบเลยนะครับว่า ผมเองกะเป็นคนที่ขับรถอย่างนี้ด้วยครับ แต่ว่าผมคิดว่าคนอื่นๆคงให้อภัยได้ เหมือนที่คนอื่นมาทำแบบนี้กะผมๆก้อยังให้อภัยเค้าได้เลย แต่ถ้าเล่นเอามาประจานกันใน Internet อย่างนี้ก้อไม่ถูกครับถ้าใครที่ขับรถจะบอกว่าไม่เคยทำแบบนี้ผมว่าหลอกตัวเองครับ   แต่ราก้อต้องมีช่วงที่ทำและไม่ทำแบบนี้กันบ้างคับ ดูกาละเทสะ แค่ถ้าบางโอกาส เช่นไปขับแถวเกษตร-นวมินทร์ หรือ เรียบทางด่วนรามอินทรา ก้อคงทราบกันดีนะคับ
    แล้วผมมาบอกว่าผมก้อขับรถแบบนี้เหมือนกัน(ในบางครั้ง) ผมจะยังอยู่ในคลับต่อไปได้หรือไม่ จะถูกไล่ออกมั้ยครับ เพราะเห็นรณรงค์ให้ขับรถแบบสุภาพกัน ถ้าพี่ๆ เพื่อนๆ จะโหวตให้ผมออกจากคลับ ก้อไม่เปงไรครับ แต่อยากจะบอกว่าคลับนี่เป็นคลับที่อบอุ่นที่สุด ผมไดรับคำตอบในคำถามที่ผมสงสัยทุกๆ คำถาม ครับ ขอบคุณครับ

ถ้าทั่นโดนไล่ออก  ผมก้อคงโดนด้วยละสิ  อิอิ

ตอบได้โดนใจดี..ใช่ๆ เราถึงจะขับรถเลว ก้อเลวแค่ชั่วขณะ โดยแรงกระตุ้นจากสิ่งรอบข้าง

ไม่ใช่เลวจากสันดาน และจนชั่วชีวิต

...ของฝากคำคม.....ขับรถอย่าดูแต่หน้า มองหลังบ้างน่ะคับ ว่าชาวบ้านเค้าขับกันยังไง (แรงไปป่าว)

krittikorn
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มีนาคม 2007, 09:05:08 »

ผมว่าไอ้คนโพสที่ เว็บพันทิปนี่มันก็ทำเกินไปอะนะ
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มีนาคม 2007, 09:22:50 »

55 คนมันจะดังเน๊อะพี่กล้วย ไม่ต้องไปเล่นที่ pantip ก็มีเจ๊ดันให้เกิด 55

รถ A ..คุณคุณขับรถได้ใจมากๆ ได้ใจแย่ๆจากคันหลังนะครับ  เศร้า
เพราะถ้าอ่านให้ดี แปลว่าคุณขับรถเป็น แต่กวนteen ชาวบ้าน เพราะตอนคัน B แซงแล้วจะเข้าขวา
คุณ A รีบเหยียบคันเร่งมาปิดช่อง คุณทำอย่างงั้นเพื่ออะไร ?

รถ B  ผมนี่ล่ะ คือ นาย B
ใครจะมาเขียนด่าต่อยังไงก็เชิญ เพราะผมคิดว่าคันA ขับกั๊ก เพราะเว้นช่องไว้ยังกะสนามบอล แถมยังขับช้า

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 12 มีนาคม 2007, 11:36:15 »

ถ้าทั่นโดนไล่ออก  ผมก้อคงโดนด้วยละสิ  อิอิ

ตอบได้โดนใจดี..ใช่ๆ เราถึงจะขับรถเลว ก้อเลวแค่ชั่วขณะ โดยแรงกระตุ้นจากสิ่งรอบข้าง

ไม่ใช่เลวจากสันดาน และจนชั่วชีวิต

...ของฝากคำคม.....ขับรถอย่าดูแต่หน้า มองหลังบ้างน่ะคับ ว่าชาวบ้านเค้าขับกันยังไง (แรงไปป่าว)
ส่วนใหญ่ก้อขับกันแบบนี้แล้วไอคนที่โพสใน พันธุ์ทิพย์ มันจะทำไปทำไม ถ้าตอนนี้กรุงเทพมีคนที่เอามาประจานอย่างมันอีกผมว่า ประเทศไทยคนเสียเอกราชครั้งแรกแน่ครับ (เพราะเมื่อก่อนที่เสียกรุงเรายังไม่เปลี่ยนชื่อเป็นปรเทศไทยครับ)
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มีนาคม 2007, 11:59:32 »

ผมไปตอบมาแล้วหละในพันธ์ทิพย์
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V5205411/V5205411.html#43     ชื่อกระทู้ 555 คับ
Holaguide
No Pain, No Gain
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 มีนาคม 2007, 13:30:20 »

แถวบ้านผมเรียก กวนตีน ครับพี่ แบบประมาณว่าตั้งนานไม่รีบ ดั๊นจะมารีบตอนที่มีรถจะปาดเข้า

แต่ยังไงคันที่จะเข้า ให้สัญญาณไฟด้วยก็จะดีมากครับ เพราะส่วนใหญ่แล้วคนจะให้เข้า   ยิ้มกว้างๆ

HolaGuide 069

By holaguide
pie_krub
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 มีนาคม 2007, 15:03:10 »

ยิงฟันยิ้ม รถ B : ด้านได้ อายอด ... ช่วยไม่ได้ อยากช้าเองนี่หว่า รถแพงแถมแรงซะเปล่า !!!  ขับไม่ได้ใจเลยเพ่ !!!  เด๋วจูงจมูกให้เดิน...ตามมาเร็วๆ !!!

โกรธ รถ A : จะรีบเสียบเข้ามาทามมายวะ ข้างหน้าก็ที่ของกรูนะ รู้ซะมั่ง กรูเสียภาษีเยอะกว่ามรึงตั้งเท่าไร !!! (มคปด. = หมา คาบ ไป แ_ก... ไม่รู้ว่ามันว่าใครอ่ะ !!!)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: **......ถาม - ตอบ (ช่วยใช้ความรู้สึกจริงๆ ตอบน่ะคับ).........ตัวอย่างที่ 2.....