ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
25 ตุลาคม 2024, 15:22:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ยางรถยนต์นี่ใช้งานได้ประมาณกี่หมื่นโลอะครับ ดอกถึงจะเริ่มหมด ขับแบบปกตินะครับ 0 สมาชิก และ 10 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถยนต์นี่ใช้งานได้ประมาณกี่หมื่นโลอะครับ ดอกถึงจะเริ่มหมด ขับแบบปกตินะครับ  (อ่าน 1641 ครั้ง)
mr_ek
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010, 00:32:52 »

คือของผมมันรู้สึกดอกยางจะหมดไวมากใช้มาแค่ หก เดือนเองดอกเริ่มสึกไปแบบเห็นได้ชัด หน้ายางก็สลับแล้วนะ
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010, 00:50:48 »

ยางแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ การสึกหรอของดอกยางก็ต่างกันครับ ยางที่ให้ความนิ่มนุ่มมาก ก็มีสิทธิที่ดอกยางจะไปไวกว่ายางที่ให้ feeling ที่กระด้าง

เรื่องยางต้องทำใจ การได้อย่าง เสียอย่างครับ  ดอกนิ่ม ดอกไปไว  ดอกแข็ง ดอกก็สึกช้าลง มันต้องแลกกันครับ

ส่วนดอกสึกไวกว่าปกติ ต้องดูว่ารถเราโหลด และตั้งศูนย์บ่อยแค่ไหน  ถ้าล้อแบะมาก การกดทับของหน้ากับพื้นถนน ก็ย่อมมีผลต่อการสึกหรอของดอกยางได้เช่นกันครับ

Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010, 08:31:08 »

โดยเฉลี่แล้ว  ยางมีอายุการใช้งานประมาณ 3 ปี
ถ้าคิดเป็นอัตราการขับปกติก็ประมาณ 6 หมื่น  กม.  โยประมาณนะครับ

ทั้งนี้จะอยู่ถึงไม่ถึง ขึ้นอยู่ที่การขับขี่และความสมบูรณ์ของระบบช่วงล่างด้วย
เช่น  โช้คตาย   ก็ทำให้ยางรับน้ำหนักไม่เท่ากัน  ทำให้ยางเสียได้ เป็นต้น
ส่วนใหญ่รถฮอนด้า  ล้อหลังจะกินยางด้านใน   ....ถ้าจะไปไว ก็ยางหลังนั้นแหละ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010, 10:09:24 »

โดยเฉลี่แล้ว  ยางมีอายุการใช้งานประมาณ 3 ปี
ถ้าคิดเป็นอัตราการขับปกติก็ประมาณ 6 หมื่น  กม.  โยประมาณนะครับ

ทั้งนี้จะอยู่ถึงไม่ถึง ขึ้นอยู่ที่การขับขี่และความสมบูรณ์ของระบบช่วงล่างด้วย
เช่น  โช้คตาย   ก็ทำให้ยางรับน้ำหนักไม่เท่ากัน  ทำให้ยางเสียได้ เป็นต้น
ส่วนใหญ่รถฮอนด้า  ล้อหลังจะกินยางด้านใน   ....ถ้าจะไปไว ก็ยางหลังนั้นแหละ

ถึงว่าครับรถผมนี่ล้อหน้าเหมือนใหม่อยู่เลย  แต่ล้อหลังเหมือนไม่ได้ซื้อมาพร้อมกันซะงั้น อายจัง
มีหลายท่านทักว่าทำไมล้อหลังมันแบะออกอย่างนั้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010, 11:03:40 »

ถ้าเรา ผ่อนหมด

ดอกก็ น่าจะหมดนะครับ

ขึ้นอยู่กะต้น ว่า ต้นหมดหรือยัง

อิอิ

(เกี่ยวกันไหมเนี่ย)

welcome to da ออกทะเล club นะครับ อิอิ

thammarong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010, 11:46:52 »

welcome to da ออกทะเล club นะครับ อิอิ

คือ ไร อ่ะเจ๊โอม สุดสวย  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010, 19:20:15 »

ไม่เคยใช้จนหมดซักกะชุด เปลี่ยนล้อก่อนทุกที  อายจัง

Groovy EK
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ค่ำคืนนี้ยังผ่านพ้นไป.........WLC No.588

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010, 19:27:02 »

คือ ไร อ่ะพี่โอม สุดหล่อ

ตกลงพี่โอมนี่เค้าสวยหรือหล่อครับ... ยิ้มเท่ห์

ปล่อยใจให้ลอยไปกับเวลา.......
My EK96 http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,46826.0.html
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 00:40:13 »

ตกลงพี่โอมนี่เค้าสวยหรือหล่อครับ... ยิ้มเท่ห์

เฮ้ออออ   พูดไปเดี๋ยวจะหาว่าผมแก้ตัว  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2010, 00:43:38 โดย taxman » บันทึกการเข้า

slowly
ศิษย์พี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 15:47:34 »

ดอกนิ่ม เกาะดี หมดไว ดอกแข็ง หมดช้า เกาะน้อยกว่า.......เอาเป็นว่าซัก 60000 โล หรือไม่เกิน 3 ปีละกัน...ผมเพิ่งเปลี่ยนมาวิ่งไป 3 ปี 110000 โล ดอกเกลี้ยงเลย ไม่ดีนะครับอย่าเอาอย่าง.....
phitchanan01
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 16:54:55 »

รถผมแสนสามพันกว่าโล ใช้มาเกือบ 4 ปีแล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนยางเลย

กะลังจะเปลี่ยนอาทิตย์หน้า ว่าจะเอา primacy LC ครับ
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 00:33:14 »

เฮ้ออออ   พูดไปเดี๋ยวจะหาว่าผมแก้ตัว  ยิงฟันยิ้ม

งั้นไม่ต้องเเก้ ตามนั้นเลยละกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ยางรถยนต์นี่ใช้งานได้ประมาณกี่หมื่นโลอะครับ ดอกถึงจะเริ่มหมด ขับแบบปกตินะครับ