ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
23 ตุลาคม 2024, 15:15:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยากจะบอกเตือนท่านสมาชิกทุกท่าน..ว่า ! 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะบอกเตือนท่านสมาชิกทุกท่าน..ว่า !  (อ่าน 3086 ครั้ง)
panukij
จอมยุทธ

ขออภัย.ที่ใจมันฟิต

« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 14:00:43 »

ลังเล อย่าไว้ใจ บล๊อคลมที่ขันน๊อตล้อ  กรุณาเช็คขันดูด้วยมือเราเองบ้าง หรือตรวจสอบว่า
ปัจจุบันล้อรถของเราน๊อตหลวมไปบ้างหรือยัง  มัวแต่ขับเพลินโดยไม่เอ่ะใจ..บางทีล้อหลังอาจ
แซงขึ้นหน้าได้..ตรวจดูกันหน่อยครับเพื่อความปลอดภัย  บางครั้งออกจากร้านเปลี่ยนยางฯ
คิดว่าแน่นชัวร์  แต่บางทีบล๊อคลมที่ช่างใช้ขัน อาจจะมีแรงดันลมอ่อน ก็อาจเป็นได้..เพราะ
ผมมาขันด้วยตัวเอง..จึงรู้ว่า..โอ่โฮ..หากเราไม่ตรวจก่อนเดินทาง..มีหวังอาจเป็นดังเช่นที่กล่าว
ในข้างต้น..

มองโลกในแง่ดี..มีมิตรภาพที่ยั่งยืน โลดแล่นไปกับสมาชิกหัวใจ Civic ทุกท่าน
ขับรถดีดีนะ..อย่าประมาท (คาดเข็มขัดแล้วอัดให้เต็มที่..ฟิ้วๆๆๆๆๆๆๆ)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 14:17:55 »

ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 14:21:44 »

อย่าบอกนะว่า อากฤษ คอนด้อม ขับรถจากอมก๋อยมาเชียงใหม่ ล้อหลังวิ่งแซงรถอากฤษน่ะ   แลบลิ้น

fd_2010
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 14:29:17 »

ควรใช้มือคนนี่แหละขันน๊อตครับ อย่าใช
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 14:33:17 »

ยังไม่แซงครับ พอดี จขกท เค้าเช็คก่อน อายจัง อายจัง
หรือว่าแซงไปแล้วหว่า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 14:36:50 »

ร้านดีๆมีมาตราฐาน  เค้าต้องใช้ประแจปอนด์ขันให้ครับ

เพื่อนผม  ตอนฝึกงานสมัยเรียน  ใช้กากบาด แล้วขึ้นขย่มเลย   น็อตหวานคาเท้า   อายจัง

panukij
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 14:48:45 »

ไป โดนอะไร มาหว่า

แล้ว ล้อหลัง แซงหน้าเลย หรอครับ
อาจมีสิทธิเห็น..ถ้าไม่ป้องกันไว้ก่อน ถ้าอยากเห็นจริงละก็ ลองคายล้อหลังไว้หลวมๆ แล้วออกไปซิ่ง..
บางทีอาจจะได้เห็นเอาก็ได้ว่ามันวิ่ง แซงจริงๆ ย้อเย่น..อ่ะ..อย่าเลยรักมันไว้ใช้นานๆเถอะ

มองโลกในแง่ดี..มีมิตรภาพที่ยั่งยืน โลดแล่นไปกับสมาชิกหัวใจ Civic ทุกท่าน
ขับรถดีดีนะ..อย่าประมาท (คาดเข็มขัดแล้วอัดให้เต็มที่..ฟิ้วๆๆๆๆๆๆๆ)
panukij
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 14:52:13 »

อย่าบอกนะว่า อากฤษ คอนด้อม ขับรถจากอมก๋อยมาเชียงใหม่ ล้อหลังวิ่งแซงรถอากฤษน่ะ   แลบลิ้น
ก็ตรวจเช็คซะก่อนนะซี่..ไม่งั้นถึงจุดหมายก่อนกำหนดแน่  เพราะลงทางลัด ยิ้มเท่ห์

panukij
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 15:54:36 »

ร้านดีๆมีมาตราฐาน  เค้าต้องใช้ประแจปอนด์ขันให้ครับ

เพื่อนผม  ตอนฝึกงานสมัยเรียน  ใช้กากบาด แล้วขึ้นขย่มเลย   น็อตหวานคาเท้า   อายจัง
ก็เพื่อนท่านอาจารย์ปู่  ฝึกวิทยายุทธผิดท่านะซี่..เขาต้องใช้ท่าหมัดงู...ดันไปใช้ท่าตวัดตรีนมังกร เลยถึงต้อง
สงบ..คาเท้าเช่นนั้นอ่ะ..อิอิ   

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 16:29:16 »

เพื่อนผม  ตอนฝึกงานสมัยเรียน  ใช้กากบาด แล้วขึ้นขย่มเลย   น็อตหวานคาเท้า   อายจัง

น๊อตหักคาเท้าไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าน๊อตหักคาดุมล้อล่ะลานเข้าเหมือนรถผมเลยนะครับ   เศร้า

* mag.jpg (51.66 KB, 604x453 - ดู 417 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2010, 16:37:28 โดย taxman » บันทึกการเข้า

Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 16:40:10 »

อีกเคสนึงเลย  กับตัวเองเลย  รถที่ทำงาน
ไอ้ช่างประจำบริษัท มันเช็คเบรค  มันใส่น็อตคาล้อไว้ ไม่ได้ขันให้แน่น  แล้วขึ้นแม่แรงค้างไว้

ผม กับช่างที่ทำงานอีกคน นึกว่าเสร็จแล้ว  เอารถลง  .....ซัดมา 100 กว่า สัก 5-6 กม.
เอะใจ !!  ทำไมรถมันสั่นๆวะ  จอดดู  เอามือหมุนน็อตล้อออก  เหลือไม่กี่เกลียวก็หลุดแล้วอ่ะ  
2 ล้อหลังเลยอ่ะ

ถ้าล้อหลุดแซงละก็    ...คงไม่ได้เป็น มาริโอ้  เหมือนทุกวันนี้  อายจัง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 16:40:20 »

ไหนๆก็ไหนๆขออธิบายการขันน็อตล้อดังนี้นะครับ
วิธีขันคือไม่ว่าจะขึ้นเข้าหรืออก ขันเรียงตามตัวเลขเลยครับ แบบนี้แหละครับที่เขาเรียกว่าขันทะแยงซึ่งเป็นวิธีที่ถูกต้องครับ
อิอิ รีบไปหน่อยเลยไม่ละเอียด ก็ขันตามตัวเลขพอตึงมือทุกตัวครับ พอครบแล้วก็ใล่วนไปเรื่อยๆครับจนแน่นทุกตัว ล้อเล็กไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าล้อใหญ่ๆเกิน17-18ไป ยางกว้างๆ ถ้าขันตึงมือครบทุกตัว พอวนกลับมาอีตัวที่ตึงมือดันหลวมเพราะล้อมันค่อยๆแน่นขึ้นครับ
ของผมเวลาขันเองจะใช้แป๊บต่อด้ามยาวซัก70CM นี่แหละครับ จับตรงปลาย กดพอแขนตึงครับ ขึ้นไปเหยียบคงไม่กล้า มันไม่ใช่สิบล้อหุหุ

* 06wheel.jpg (77.51 KB, 900x835 - ดู 398 ครั้ง.)

* Whee.jpg (19.84 KB, 300x300 - ดู 403 ครั้ง.)

* volvo_wheel_cover.jpg (14.46 KB, 300x300 - ดู 392 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2010, 18:10:39 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

panukij
จอมยุทธ

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 17:45:18 »

ไหนๆก็ไหนๆขออธิบายการขันน็อตล้อดังนี้นะครับ
วิธีขันคือไม่ว่าจะขึ้นเข้าหรืออก ขันเรียงตามตัวเลขเลยครับ แบบนี้แหละครับที่เขาเรียกว่าขันทะแยงซึ่งเป็นวิธีที่ถูกต้องครับ
ถูกต้องแล้วคร๊าบ.. เสริมนิด..คือฝั่งตรงกันข้าม พอเบาะๆมือ อย่าเพิ่งแน่น เมื่อครบทุกตัวแล้วจึงค่อยไล่ตามลูกศร
ตามที่ Aod61 ว่าไว้  สงสัยน้าโอมคงไม่ได้ขันตามหลักการ..เลยรูบานอย่างที่เห็น (ร้านไม่รับซ่อม) ส่วนอาจารย์ปู อาสัยวิทยายุทธ
ชั้นเซียนเลยเอาตัวรอดมาได้  หรือไม่ก็คล้องหลวงพ่อไหว..ไม่งั้น!!  ฮืม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2010, 17:57:02 โดย panukij » บันทึกการเข้า

Aclub
Gold Member
จอมยุทธ

ประกันภัยชัน3 และ2

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 17:56:25 »

อีกเคสนึงเลย  กับตัวเองเลย  รถที่ทำงาน
ไอ้ช่างประจำบริษัท มันเช็คเบรค  มันใส่น็อตคาล้อไว้ ไม่ได้ขันให้แน่น  แล้วขึ้นแม่แรงค้างไว้

ผม กับช่างที่ทำงานอีกคน นึกว่าเสร็จแล้ว  เอารถลง  .....ซัดมา 100 กว่า สัก 5-6 กม.
เอะใจ !!  ทำไมรถมันสั่นๆวะ  จอดดู  เอามือหมุนน็อตล้อออก  เหลือไม่กี่เกลียวก็หลุดแล้วอ่ะ  
2 ล้อหลังเลยอ่ะ

ถ้าล้อหลุดแซงละก็    ...คงไม่ได้เป็น มาริโอ้  เหมือนทุกวันนี้  อายจัง

โห  เกือบไปแล้วนะครับ นั่น   อายจัง   อายจัง     อายจัง

ไม่อย่างนั่นบ้านเราก็ขาดสตาร์ไปอีกท่าน      :'(

ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 07:53:16 »

ความรุ้คัรบผม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 08:30:30 »

น๊อตหักคาเท้าไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าน๊อตหักคาดุมล้อล่ะลานเข้าเหมือนรถผมเลยนะครับ   เศร้า

Project D  (D-Drift)  ซะด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

kru_jed
Gold Member
อาจารย์ปู่

"จั๊กกะจี้นะ ตัวเอง"

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 09:42:06 »

ขอบคุณ อากฤษครับ  ต้องไปเช็คซะหน่อยล้ะ

ขะออกต่างจังหวัดพอดี  ยิ้ม

Enjoy Honda ...ALUMNI @ We Love Civic Club No..650
newzuza
จอมยุทธ

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 09:46:58 »

แล่มเลยค๊าบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
konsa
Gold Member
เจ้าสำนัก

นุ ++ ปากเกร็ด คร๊าปปท่าน

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 00:21:26 »

มาเก็บเกี่ยวความรู้ ... ไม่เคยคิดมาก่อนเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยากจะบอกเตือนท่านสมาชิกทุกท่าน..ว่า !