ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 ตุลาคม 2024, 16:26:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: crankshaft pulley หลุด ขอคำปรึกษาด่วนครับ 0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: crankshaft pulley หลุด ขอคำปรึกษาด่วนครับ  (อ่าน 2532 ครั้ง)
jj26621
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 01:16:27 »

crankshaft pulley หลุด ขอคำปรึกษาด่วนครับ
เพิ่งขับกลับจากทำงานเมื้อกี้นี้ ได้ยินเสียงดังปึ่งที่ฝากระเปิง
ไฟรูปเบ็ตตารี่ขึ้นโชว์ไฟเริ่มตก ใจเสียแล้วกลัวเครื่องดับกลางถนน
เพราะเที่ยงคืนกว่าแล้วปิดแอร์ปิดเครื่องเสียง พวงมาลัยเริ่มแข็ง
รอบเครื่องเริ่มสวิง ฝืนใจทนขับมาถึงบ้านยังไม่ดับเครื่อง
รีบเปิดฝากระโปงดูทันที เห็นสายพานหน้าเครื่องหลุดหมด
รีบดับเครื่องทันที ไปหาไฟฉายมาส่องดูสงสัยมันหลุดหรือขาดได้อย่างไรเพิ่งเปลี่ยน
ไม่ถึง 3 เดือน ส่องดูด้านใต้จะเป็นลม crankshaft pulley หลุดหายไปไหน
ไม่รู้  ขอความช่วยเหลือดังนี้
รถผม EK 96 / MT
1. อาการนี้จะเสียหายอะไรบ้างครับ
2. ตอนเป็นทนขับมาอีก 4 กิโลจะมีผลต่อเครื่องมั้ยครับ
3.ราคา crankshaft pulley ประมาณเท่าไหร่
4.ทำไมมันถึงหลุดได้ครับ (เช็ครถทุกวันไม่มีอาการแกว่งหรือเสียงมาก่อน)
5.ต้องลากไปอู่อย่างเดียวใช่ไหมครับ

ขอขอบคุณมากๆครับ ยังไงช่วยกันตอบผมด่วนด้วยนะครับ
ตอนนี้เศร้ามาก

:'(
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 02:13:17 »

ถ้าหลุดแล้วเกลียวยึดน็อตล็อคยังปกติและอย่างอื่นไม่มีอะไรเสียหายก็หมดไม่เท่าไหร่หรอกคร้าบท่านคร้าบ ! แต่ถ้าเดือยหักเกลียวรูดก็เรื่องใหญ่ ! ก่อนนี้เคยถอดเคยรื้อตรงนั้นมาหรือเปล่าล่ะ ! ถ้าเคยก็นั่นแหละสาเหตุที่หลุด ! พูเล่เซียงกงตัวนึงไม่เท่าไหร่หาตามอู่ที่ซ่อมฮอนด้าติดอยู่กับเครื่องเก่าๆ ที่ยกลงมีเยอะแยะ ! ถ้าไฟเต็มแบตเพิ่งวิ่งมา 4 กิโลวิ่งต่ออีก 20-30 กิโลสบาย ! ถ้าอู่ไม่ไกลก็ขับไปได้ไม่ต้องลากคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
jj26621
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 20:17:48 »

ขอบคุณมากครับที่ให้คำตอบ
ตรงนั้นถ้าเคยถอดก็ 6 เดือนมาแล้วครับ
เปลี่ยนสายพานทามมิ่งค์
เอามือรูปร่องเกลียวดูก็น่าจะยังดีอยู่ครับ
แต่ยังสงสัยมันหลุดได้ไง
แล้วราคาตามเซียงกงประมาณเท่าไหร่ครับ
jj26621
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 21:00:45 »

วันนี้พยายามไปขี่มอไซวนหาดูแตไม่เจอครับ
มู่เล่ที่ล่วงหายคงกลิ้งลงข้างทางไปแล้ว
จำบริเวณที่แน่นอนไม่ได้ด้วย มันมืดมาก แล้วก็ฝนตกด้วย

เศร้า
sutheps
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 21:31:20 »

ดูแล้วไม่หนักหนา เอาใจช่วยให้หาของได้ครับ  เจ๋ง
jj26621
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 09:58:51 »

งานเข้าแล้วครับตรงร่องลิ่มเพลาขับเผยอออกเนื่องจาก
เป็นบริเวณที่รับแรงเค้นมากที่สุดทำให้ต้อวถอดออกมาไปเชื่อมพอกแล้วกลึง
ใหม่ไม่รู้จะทนหรือป่าว

ตกใจ

:'(
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 11:20:03 »

น่าจะเกิดจาก ช่างตั้งสายพานตึงเกินไป ทำให้เกิดความเค้น ที่พูเล่  เวลาเปลี่ยนสายพานมันจะมีค่ามาตรฐาน ช่างที่ชำนาญอาจกะเอาได้ แต่ถ้าไปเจอมือใหม่ เอาแน่เอาแข็งเข้าไว้ ใช้ไปสักพัก งานก็เข้า คับ
aummuamua
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 11:43:26 »

ช่วยดันๆ ครับ    อายจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: crankshaft pulley หลุด ขอคำปรึกษาด่วนครับ