ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 มิถุนายน 2024, 17:58:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: กระจกหลังแตก 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกหลังแตก  (อ่าน 23854 ครั้ง)
pu002
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 10:53:46 »

คือว่าเรื่องเพิ่งเกิดเมื่อเช้า สดๆ ร้อนๆ เลยค่ะ

อากาศเมื่อเช้านี้คะมุกคะมัวมากๆ แถมฝนตกหนักอีก
ก็เลยเปิดไล่ฝ้า แต่ไม่ได้ขับรถเร็วนะคะ เพราะสภาพฝน + สภาพการจราจร (ซึ่งถือว่าค่อยๆ ไปได้)
ได้ประมาณแยกไฟแดงหนึ่ง รู้สึกได้กลิ่นคิวๆ เหมือนเหม็นไหม้นะคะ ก็เลยปิดไล่ฝ้า
เพราะคิดว่ามาจากตัวนี้แน่ๆ แล้วก็ขับต่อไปได้สักพัก ได้ยินเสียง "ปัง" เหลือมองดูกระจกหลัง
แทบเป็นลม..กระจกหลังแตกค่ะ

หลังจากนั้นโทรไปหาร้านติดสัญญาณกันขโมย (เดี๋ยวบอกทีหลังค่ะว่าทำไมต้องโทรไปที่นี่ด้วย) + ศูนย์ฮอนด้า ก็ไม่มีใครรับสาย
ก็เลยโทรหาเพื่อนแทน คุณเพื่อนก็บอกว่าไม่เป็นไรขับไปได้ แล้วให้โทรเช็คราคากระจกกะศูนย์ดู น่าจะอยู่ประมาณ 4-5 พัน คุณเพื่อนก็ว่าอย่างนั้น..

ก็เลยค่อยๆ ขับไปออฟฟิตต่อ กว่าจะถึงก็เกือบๆ 9 โมง เพราะไม่กล้าขับเร็ว + ชิดซ้ายตลอดทาง กลัวกระจกเพลาะลงมา (เพราะฝนก็ตกอยู่ เศร้า )
พอนั่งได้ ก็จัดการโทรหาศูนย์ฮอนด้าใหม่ เพื่อถามราคาเปลี่ยนกระจก ได้ยินราคาแทบช๊อคอ่ะคะ
ราคาประมาณ 11,000 - 12,000 บาท รวมทุกอย่างแล้ว

สาเหตุที่โทรไปหาร้านติดสัญญาณกันขโมย เพราะว่า เมื่อประมาณ 2 เดือนก่อนได้ไปติดสัญญาณกันขโมยมาใหม่อ่ะคะ
และก่อนหน้าที่จะไปติด เวลาฝนตกหนัก มองกระจกหลังไม่ค่อยเห็นก็จะเปิดตัวไล่ฝ้าประจำ ก็ไม่เคยมีปัญหาไร
แต่หลังจากติดสัญญาณกันขโมยมาแล้ว ก็ยังไม่ได้มีโอกาสใช้ปุ่มไล่ฝ้า จนวันนี้ได้ทำการใช้ ก็เกิดเหตุดังกล่าว
ที่สำคัญคือได้กลิ่นคิ่วๆ เหมือนเหม็นไหม้ ขณะใช้ตัวไล่ฝ้าอ่ะคะ
ส่วนแอร์นี่เปิดต่ำสุดเลยนะคะ

ก็เลยอยากถามดังนี้ค่ะ
  1. พี่ๆ เพื่อนๆ หรือใครรู้จักร้านเปลี่ยนกระจกดีๆ บ้างค่ะ
  2. สาเหตุพี่ๆ คิดว่าเกิดจากการติดตั้งสัญญาณกันขโมยเปล่าค่ะ
  3. ถ้าสาเหตุเกิดจากการติดตั้งสัญญาณกันขโมย คิดว่าเราจะทำไรได้บ้างค่ะ เพราะคิดว่าร้านที่ติดตั้งสัญญาณกันขโมยคงไม่ยอมแน่ๆ
  4. ราคากระจก + ค่าติดตั้ง ของศูนย์อยู่ถึง 11000 - 12000 เชียวเหรอค่ะ
  5. รถทำประกันชั้น 1 ของวิริยะอยู่ จะสามารถเคลมได้เปล่าค่ะ แล้วจะแจ้งเขาว่าไรดีค่ะ หรือพี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่าซ่อมเองคุ้มกว่าค่ะ (จะได้ไม่ต้องเสียค่าเบี้ยแพงขึ้น)

รถ Honda Civic 2001 นะคะ
กระจกหลังมีลายฝ้า + ตัวรับสัญญาณคลื่นวิทยุด้วยอ่ะคะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ
Taworn
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 12:08:00 »

1 ร้านข้างนอกศูนย์ไม่น่าเกิน4000 ขอบยางใช้ของเก่า เคยเปลี่ยนพร้อมลายไล่ฝ้าแถววรจักรจำไม่ได้แต่แถวนั้นจะมีร้านกระจกเยอะมาก
2 ไม่น่าเกี่ยวกับกันขโมย
pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 12:54:14 »

1 ร้านข้างนอกศูนย์ไม่น่าเกิน4000 ขอบยางใช้ของเก่า เคยเปลี่ยนพร้อมลายไล่ฝ้าแถววรจักรจำไม่ได้แต่แถวนั้นจะมีร้านกระจกเยอะมาก
2 ไม่น่าเกี่ยวกับกันขโมย

ขอบคุณค่ะ คุณ Taworn
ไม่ทราบว่าคุณ Taworn เปลี่ยนนานยังค่ะ
แล้วพอจำร้านได้เปล่าค่ะ หรือมีร้านแนะนำเปล่าค่ะ เพราะไม่เคยไปแถววรจักรเลยนะคะ
Taworn
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 13:31:32 »

ขอบคุณค่ะ คุณ Taworn
ไม่ทราบว่าคุณ Taworn เปลี่ยนนานยังค่ะ
แล้วพอจำร้านได้เปล่าค่ะ หรือมีร้านแนะนำเปล่าค่ะ เพราะไม่เคยไปแถววรจักรเลยนะคะ
ดานหน้าหลัง 3-4 ปีแล้วรองสอบถามร้านที่สดวกดูก่อนก็ได้ครับ แต่ที่วรจักรซอยนั้นจะเป็นร้ายนกระจกทั้งซอยรอรับได้เลย
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 15:06:34 »

เรื่องกระจกที่แตกแล้ว ก็ตามข้างบนนะครับ
แต่เรื่องสาเหตุที่มันแตกก็ไม่แน่นะครับไม่รู้จะเป็นไปได้รึเปล่า ถ้าอยู่ๆไฟจากแบตวิ่งตรงไปที่ลวดใล่ฝ้าเต็มๆจะร้อนจนทำให้กระจกแตกได้ไม๊อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ
ถ้ามันเป็นไปได้ก็ไม่แน่ว่าตอนต่อกันขโมยมันผิดถูกตรงไหนรึเปล่า
ไม่รู้ไฟเลี้ยงลวดใล่ฝ้าที่กระจกมันเป้นแบบไหน เด่วต้องลองไปวัดดูแล้ว
อ้อแล้วมีรูปกระจกที่แตกตอนอยู่บนรถไม๊ครับ
เรื่องกลิ่นเหม็นไหม้ต้องหาให้เจอนะครับหากฉวนสายไฟมันไหม้แล้วไม่แก้ไขวันนึงรถอาจจะไฟไหม้ได้นะครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 15:57:59 »

เรื่องกระจกที่แตกแล้ว ก็ตามข้างบนนะครับ
แต่เรื่องสาเหตุที่มันแตกก็ไม่แน่นะครับไม่รู้จะเป็นไปได้รึเปล่า ถ้าอยู่ๆไฟจากแบตวิ่งตรงไปที่ลวดใล่ฝ้าเต็มๆจะร้อนจนทำให้กระจกแตกได้ไม๊อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ
ถ้ามันเป็นไปได้ก็ไม่แน่ว่าตอนต่อกันขโมยมันผิดถูกตรงไหนรึเปล่า
ไม่รู้ไฟเลี้ยงลวดใล่ฝ้าที่กระจกมันเป้นแบบไหน เด่วต้องลองไปวัดดูแล้ว
อ้อแล้วมีรูปกระจกที่แตกตอนอยู่บนรถไม๊ครับ
เรื่องกลิ่นเหม็นไหม้ต้องหาให้เจอนะครับหากฉวนสายไฟมันไหม้แล้วไม่แก้ไขวันนึงรถอาจจะไฟไหม้ได้นะครับ

ก็คงต้องเอาเข้าศูนย์เช็คระบบไฟอีกทีนะคะ เพราะไม่ไว้ใจร้านทำสัญญาณกันขโมยแล้ว ไม่อยากโทรไปตอนนี้ให้เสียความรู้สึกด้วยอ่ะคะ
แต่ถ้าทางศูนย์บอกว่าเป็นเพราะการต่อสัญญาณกันขโมย จะได้โวยได้เต็มที่นะคะ

ส่วนรูปเดี๋ยวเย็นนี้ จะถ่ายแล้วเอาลงให้ดูนะคะ..

แต่ถ้าซื้อที่วรจักรนี้ เขาว่ามีของเทียมเยอะหรือเปล่าอ่ะคะ เห็นมีคนเล่าๆ ให้ฟังอ่ะคะ

ขอบคุณ คุณ Taworn และ คุณ Regis100 นะคะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 16:21:17 »

จ๊ะ ยิ้มกว้างๆ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 10:13:44 »

เอารูปมาลงให้ดูค๊า..

* P1030814_s.jpg (108.86 KB, 709x295 - ดู 8888 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2010, 10:20:51 โดย pu002 » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 12:59:26 »

สังเกตุตรงไฟเบรคตรงกลาง มันไม่แตกเท่าส่วนอื่นใช่ไม๊ครับ ผมว่า มันต้องมาจากลวดใล่ฝ้าแน่ๆ  บางทีอาาจะเป็นความผิดปกติของลวดใล่ฝ้าก็ได้นะครับ แบบว่าร้อนเกินไรแบบเนี้ย เด่วผมจะลองไปวัดไฟลวดใล่ฝ้าดูก่อนว่ามันใช้ไฟเท่าไหร่
กรณีแบบนี้ไม่เคยเห็นครับอยากรู้จริงๆว่ามันแตกได้ไง

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 13:06:41 »

น่าจะเปิดระบบไล่ฝ้าไว้นานมากอะครับ

บวกกับแอร์ในรถน่าจะเย็นมากด้วย

ความเย็นของแอร์ ไปเจอกับความร้อนของกระจก

มันก็เลยแตกครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 13:21:07 »

ไปดูวงจรมาแล้ว มันไม่ได้ต่อไฟ12Vเลี้ยงตลอด มันมีวงจร ไทเมอร์คุมอยู่ ถ้าแตกเพราะลวดใล่ฝ้าจริง ก็เป็นไปได้ว่า
หนึ่ง วงจรไทเมอร์เสียทำให้ไฟเลี้ยงตลอดจนร้อนขึ้นเรื่อยๆ
สอง ช่างทำกันขโมยต่อสายผิดไปพลาดโดนเส้นที่ไฟเลี้ยงตัวลวดจนร้อนเกิน

* fog.jpg (52.35 KB, 547x612 - ดู 9004 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 13:24:18 »

น่าจะเปิดระบบไล่ฝ้าไว้นานมากอะครับ

บวกกับแอร์ในรถน่าจะเย็นมากด้วย

ความเย็นของแอร์ ไปเจอกับความร้อนของกระจก

มันก็เลยแตกครับ

ใช่ครับ ลืมถาม เปิดใล่ฝ้านานขนาดไหนครับกว่าจะแตก แล้วแอร์มันจะเย็นขนาดนั้นเลยไม๊ อืม  ขยิบตา

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 13:47:53 »

ความรุ้ครับผม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
ping0168
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Civic FeRio Vi-Rs No.494

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 13:56:55 »

5. รถทำประกันชั้น 1 ของวิริยะอยู่ จะสามารถเคลมได้เปล่าค่ะ แล้วจะแจ้งเขาว่าไรดีค่ะ หรือพี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่าซ่อมเองคุ้มกว่าค่ะ (จะได้ไม่ต้องเสียค่าเบี้ยแพงขึ้น)

เครมประกันได้ครับ เครมเลย   ถ้าขึ้นเบี้ยเยอะเกินก็เปลี่ยนเจ้าประกันสิครับ

สิ่งที่ยากกว่าการ

"จากลา"

คือการทำตัวเป็น "คนธรรมดา" ที่ "ไม่รู้จักกัน"

Civic FeRio Vi-Rs
Civic Club No.494
รถนู่เอง
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41115.msg509982/topicseen.html#msg509982
น้องหมา
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41563.0.html
pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 14:18:11 »

@คุณ Regis100
สงสัยเหมือนกันค่ะว่าช่างทำสัญญาณกันขโมยต่อวงจรผิดหรือเปล่าอ่ะค่ะ คุณ Regis100 คิดว่าเป็น case นี้หรือเปล่าค่ะ
แต่ถ้าช่างทำสัญญาณกันขโมยต่อวงจรผิดจริง จะได้โทรไปต่อว่าซักหน่อยนะคะ แต่คิดว่าร้านคงไม่ยอมรับผิดแน่ๆ เลย

@คุณ p jung
ไม่ได้เปิดนานเลยค่ะ ประมาณ 1 สี่แยกเท่านั้นเอง (จากแยกสะพานควายถึงแยกประดิพันธ์ค่ะ) น่าจะประมาณ 5 นาทีนะคะ
และอย่างที่บอกแอร์ + ลมเปิดไว้ต่ำสุดเลยค่ะ ปกติเวลาเจอฝนหนักๆ ก็จะใช้ตัวไล่ฝ้านี้แหละค่ะ แต่ไม่เคยมีปัญหา
ปกติเคยเปิดนานเป็น 10 นาทีก็ไม่มีปัญหานะคะ
เพิ่งมีก็ตอนนี้แหละค่ะ หลังติดสัญญาณกันขโมยใหม่ได้ไม่กี่เดือนเอง เศร้า

อย่างที่บอกไปอ่ะคะ ว่าได้กลิ่นคิวๆ เหมือนอะไรไหม้ ก็เลยปิดไล่ฝ้าไป ไม่นานก็ ปัง!!! เลยค่ะ

@ping0168
เปลี่ยนประกันไม่ได้แล้วค่ะ เพราะคันนี้ทำชั้น 1 มาตลอด ปีนี่กะเปลี่ยนเป็นกรุงเทพ แต่กรุงเทพไม่รับอ่ะคะ บอกอายุรถเกินละ เศร้า
แล้วก็ตัดสินใจแจ้งเคลมไปแล้วค่ะ (เบี้ยขึ้นแน่นอน 555...) ได้ใบเคลมมาละ
แต่ยังไม่รู้ว่าจะไปเปลี่ยนที่ไหนดี เพราะไม่ไว้ใจร้านที่วิริยะแนะนำมาอ่ะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2010, 15:13:18 โดย pu002 » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 14:26:26 »

ผมว่าช่างทำกันขโมยต่อสายผิดพลาดแหละอีตรงแฝงฟิวส์ตรงนั้นมันเต็มไปด้วยสายไฟเยอะแยกถ้าทำไม่ดีโอกาศไปโดนมีเยอะครับ แถมอาจจะมีน้ำเข้ารั่วเข้ามาด้วยครับรถมันก็สิบปีแล้วนะ ลองไปให้ร้านทำระบบไฟดีๆ ไปเช็คดูครับแล้วถ่ายรูปไว้ให้หมด แบบนี้เผลอๆติดคุกได้นะเนี่ยถ้าเราเป็นไรไปเพราะเค้าต่อสายไฟผิด  อายจัง อายจัง

pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 15:12:50 »

ผมว่าช่างทำกันขโมยต่อสายผิดพลาดแหละอีตรงแฝงฟิวส์ตรงนั้นมันเต็มไปด้วยสายไฟเยอะแยกถ้าทำไม่ดีโอกาศไปโดนมีเยอะครับ แถมอาจจะมีน้ำเข้ารั่วเข้ามาด้วยครับรถมันก็สิบปีแล้วนะ ลองไปให้ร้านทำระบบไฟดีๆ ไปเช็คดูครับแล้วถ่ายรูปไว้ให้หมด แบบนี้เผลอๆติดคุกได้นะเนี่ยถ้าเราเป็นไรไปเพราะเค้าต่อสายไฟผิด  อายจัง อายจัง

แล้วอย่างนี้เราจะบอกร้านทำสัญญาณกันขโมยไงดีค่ะ
หรือว่าปล่อยไป แล้วเอาเข้าศูนย์เช็คดีค่ะ อย่างงี้เริ่มระแวงแล้วนะเนี้ย ยิ่งมีความรู้เรื่องรถเยอะอยู่ด้วย  :'(

แต่ตอนนี้ไม่มีหลักฐานจะเอาผิดกระทางร้าน  โกรธ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 15:34:01 »

ขั้นแรก ให้ร้านที่เก่งๆระบบไฟจริงๆลองเช็คให้ก่อนครับแล้วหาผู้ชายไปด้วยหน่อยอย่าเป้นผู้หญิงไปคนเดียว แล้วดูว่ามันเป็นที่ระบบไฟรึเปล่าาแล้วค่อยถ่ายรูปครับ คือ ลองหาสาเหตุและหลักฐาณก่อน ส่วนจะเอาเรื่องยังไงก็ค่อยว่ากันอีกทีว่าเราเห็นอะไรชัดเจนแค่ไหน เป็นผมนะคงไปทำให้มันเสร็จเรียบร้อยและคงไม่กลับไปร้านที่ทำกันขโมยอีกครับและคงไม่เอาเรื่องอะไรเพราะเราก็ไม่ได้เป็นไร
แต่ถ้าจะเอาเรื่องก็ต้องดูหลักฐาณก่อนแหละครับ
ว่าแต่ร้านที่เก่งเรื่องไฟนี่แหละที่หายาก

pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 15:39:33 »

ขั้นแรก ให้ร้านที่เก่งๆระบบไฟจริงๆลองเช็คให้ก่อนครับแล้วหาผู้ชายไปด้วยหน่อยอย่าเป้นผู้หญิงไปคนเดียว แล้วดูว่ามันเป็นที่ระบบไฟรึเปล่าาแล้วค่อยถ่ายรูปครับ คือ ลองหาสาเหตุและหลักฐาณก่อน ส่วนจะเอาเรื่องยังไงก็ค่อยว่ากันอีกทีว่าเราเห็นอะไรชัดเจนแค่ไหน เป็นผมนะคงไปทำให้มันเสร็จเรียบร้อยและคงไม่กลับไปร้านที่ทำกันขโมยอีกครับและคงไม่เอาเรื่องอะไรเพราะเราก็ไม่ได้เป็นไร
แต่ถ้าจะเอาเรื่องก็ต้องดูหลักฐาณก่อนแหละครับ
ว่าแต่ร้านที่เก่งเรื่องไฟนี่แหละที่หายาก

นี่แหละค่ะปัญหา ไม่ว่าจะเอาให้ร้านไหนเช็คค่ะ
คุณ Regis100 มีร้านแนะนำไหมค่ะ
แต่ก็อยากให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนติดสัญญาณกันขโมยไป ถ้าเป็นสาเหตุนี้จริงๆ ได้ Post ไปเลยว่าร้านไหน (โทษฐานทำให้เสียขวัญใหญ่หลวง 555...)
อีกอย่างกำลังคิดว่าถ้าขับไวกว่านี้ หรือมีคนนั่งหลังมาด้วยนี่ ไม่อยากคิดว่าจะเป็นไงอ่ะคะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 15:53:29 »

ร้านต้องรอท่านอื่นครับหรือไม่ก็หาในgoogle เอาครับ พอดีผมอยู่เชียงใหม่ ถ้าเชียงใหม่พอบอกได้ครับ

pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 09:03:13 »

ร้านต้องรอท่านอื่นครับหรือไม่ก็หาในgoogle เอาครับ พอดีผมอยู่เชียงใหม่ ถ้าเชียงใหม่พอบอกได้ครับ

ขอบคุณค่ะ ว่าแต่ท่านอื่นๆ มีใครพอแนะนำร้านให้ได้บ้างค่ะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 12:42:46 »

ลังเล ลังเล ลังเล
อยากรู้สาเหตุที่แท้จริงเหมือนกัน

pokemon
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 10:36:10 »

เคยเห็นคนที่เป็นอาการนี้นะครับ

ทุกวันออกจากบ้านตี 4-5 ต้องใช้ไล่ฟ้าทุกวัน

มาวันนึงมันแตกสภาพตามรูปคุณเลยครับ

เรื่องสาเหตุจากไล่ฟ้าแน่ๆครับ
แต่จากวงจรไฟฟ้าที่ไปต่อรีโมทหรือไม่ ผมว่าก็ไม่น่าเกี่ยวนะ
เรื่องประกันผมว่ายังไงก็เครมได้ครับ บอกไปว่ามะพร้าวหล่นใส่ก็ได้นะ
หรือไม่ก็เอาเหล็กกระทุ้งให้ทะลุไปเลยแล้วก็โทรแจ้งเคลมไป ว่าโดนนั่นนี่ สร้างสถานการณ์เอา
รับรองไม่เสียตัง ^^
Nong08
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010, 15:59:09 »

คือว่าเรื่องเพิ่งเกิดเมื่อเช้า สดๆ ร้อนๆ เลยค่ะ

อากาศเมื่อเช้านี้คะมุกคะมัวมากๆ แถมฝนตกหนักอีก
ก็เลยเปิดไล่ฝ้า แต่ไม่ได้ขับรถเร็วนะคะ เพราะสภาพฝน + สภาพการจราจร (ซึ่งถือว่าค่อยๆ ไปได้)
ได้ประมาณแยกไฟแดงหนึ่ง รู้สึกได้กลิ่นคิวๆ เหมือนเหม็นไหม้นะคะ ก็เลยปิดไล่ฝ้า
เพราะคิดว่ามาจากตัวนี้แน่ๆ แล้วก็ขับต่อไปได้สักพัก ได้ยินเสียง "ปัง" เหลือมองดูกระจกหลัง
แทบเป็นลม..กระจกหลังแตกค่ะ

หลังจากนั้นโทรไปหาร้านติดสัญญาณกันขโมย (เดี๋ยวบอกทีหลังค่ะว่าทำไมต้องโทรไปที่นี่ด้วย) + ศูนย์ฮอนด้า ก็ไม่มีใครรับสาย
ก็เลยโทรหาเพื่อนแทน คุณเพื่อนก็บอกว่าไม่เป็นไรขับไปได้ แล้วให้โทรเช็คราคากระจกกะศูนย์ดู น่าจะอยู่ประมาณ 4-5 พัน คุณเพื่อนก็ว่าอย่างนั้น..

ก็เลยค่อยๆ ขับไปออฟฟิตต่อ กว่าจะถึงก็เกือบๆ 9 โมง เพราะไม่กล้าขับเร็ว + ชิดซ้ายตลอดทาง กลัวกระจกเพลาะลงมา (เพราะฝนก็ตกอยู่ เศร้า )
พอนั่งได้ ก็จัดการโทรหาศูนย์ฮอนด้าใหม่ เพื่อถามราคาเปลี่ยนกระจก ได้ยินราคาแทบช๊อคอ่ะคะ
ราคาประมาณ 11,000 - 12,000 บาท รวมทุกอย่างแล้ว

สาเหตุที่โทรไปหาร้านติดสัญญาณกันขโมย เพราะว่า เมื่อประมาณ 2 เดือนก่อนได้ไปติดสัญญาณกันขโมยมาใหม่อ่ะคะ
และก่อนหน้าที่จะไปติด เวลาฝนตกหนัก มองกระจกหลังไม่ค่อยเห็นก็จะเปิดตัวไล่ฝ้าประจำ ก็ไม่เคยมีปัญหาไร
แต่หลังจากติดสัญญาณกันขโมยมาแล้ว ก็ยังไม่ได้มีโอกาสใช้ปุ่มไล่ฝ้า จนวันนี้ได้ทำการใช้ ก็เกิดเหตุดังกล่าว
ที่สำคัญคือได้กลิ่นคิ่วๆ เหมือนเหม็นไหม้ ขณะใช้ตัวไล่ฝ้าอ่ะคะ
ส่วนแอร์นี่เปิดต่ำสุดเลยนะคะ

ก็เลยอยากถามดังนี้ค่ะ
  1. พี่ๆ เพื่อนๆ หรือใครรู้จักร้านเปลี่ยนกระจกดีๆ บ้างค่ะ
  2. สาเหตุพี่ๆ คิดว่าเกิดจากการติดตั้งสัญญาณกันขโมยเปล่าค่ะ
  3. ถ้าสาเหตุเกิดจากการติดตั้งสัญญาณกันขโมย คิดว่าเราจะทำไรได้บ้างค่ะ เพราะคิดว่าร้านที่ติดตั้งสัญญาณกันขโมยคงไม่ยอมแน่ๆ
  4. ราคากระจก + ค่าติดตั้ง ของศูนย์อยู่ถึง 11000 - 12000 เชียวเหรอค่ะ

รถ Honda Civic 2001 นะคะ
กระจกหลังมีลายฝ้า + ตัวรับสัญญาณคลื่นวิทยุด้วยอ่ะคะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ
ตอบคับ
1.ร้านถูกๆมีแถววรจักรคับราคาประมาณ2พันเศษๆ 02-2222331 ลองโทรถามดูคับเป็นร้านใหญ่
2.3.ไม่น่าเกี่ยวกับกันขโมยนะคับ
4.ศูนย์ราคาประมาณนี้และคับถ้าไม่จำเป็นจิงๆร้านข้างนอกถูกกว่าคับคุณภาพใกล้เคียงกัน
5.ถ้ามีประกันเครมดีกว่าคับไหนๆก็เสียเงินประกันแล้ว
6.ปุ่มไล่ฝ้าความร้อนจากเส้นทองแดงไม่ทำให้กระจกแตกได้หรอกคับเพราะว่ากระจกมีการทนความร้อนอยู่การที่รถเรา
จอดแตกแดดความร้อนจากแดดมากกว่าความร้อนจากไล่ฝ้าอีกคับเพราะฉะนั้นไม่น่าจะเกี่ยวกับความร้อนจากไล่ฝ้าคับ

ได้ดีกับได้เสีย ความเพลียมันต่างกัน^^
konsa
Gold Member
เจ้าสำนัก

นุ ++ ปากเกร็ด คร๊าปปท่าน

« ตอบ #24 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010, 15:53:47 »

นั้งเก็บข้อมูลอยู่นาน ... ของผมเพิ่งแตกไปเมื่อ2 เดือนก่อนครับ จอดหน้าบ้าน ดื่นเช้ามาก็เป็นอย่างภาพด้านบน ยังไม่ได้เปิดรถเลยครับ ...แบบนี้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับพี่ จะได้หาทางป้องกันได้ถูกครับ
 สรุปวันนั้น กันขโมยเสียไปเลยครับ แต่เซ็ลทรัลล็อกยังใช้ได้อยู่ขับรถไปทำงานแถวรามอินทรา เจอร้านตรง ก.ม. 3 ยุเทินกลับมาทำเลย เครมประกันชั้น 1 บวกค่าฟิลม800  เพราะหาใบประกันไม่เจอ +++ ร้านตรงก.ม. 3 จำชื่อร้านไม่ได้
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010, 18:01:55 »

ยังงงต่อไปว่ามันเป็นที่ไรหว่า ขยิบตา

Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010, 23:58:51 »

เปิดไล่ฝ้าทิ้งไว้กระจกแตกเรื่องปกติครับ ก่อนลงจากรถพยายามอย่าลืมปิดไล่ฝ้าทุกครั้งด้วยครับ

ส่วนฟิล์มกับเสาอากาศอาจจะเครมไม่ได้ ต้องออกเพิ่มเองครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 11:38:46 »

เปิดไล่ฝ้าทิ้งไว้กระจกแตกเรื่องปกติครับ ก่อนลงจากรถพยายามอย่าลืมปิดไล่ฝ้าทุกครั้งด้วยครับ

ส่วนฟิล์มกับเสาอากาศอาจจะเครมไม่ได้ ต้องออกเพิ่มเองครับ
โอ้ จริงหรอครับ แบบนี้ต้องทำวงจร ป้องกันอุณภูมิเกินแล้ว แต่ไม่มีที่วัดอุณภูมิ เป็นตัวกำหนดเลยอ่า

konsa
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 15:56:03 »

*** เพิ่งรู้ครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆ แต่ว่าเสียกระจกไปแล้ว เมื่อ 2 เดือนก่อน ต่อไปนี้ก็ได้แต่พึงเตือนสติว่าอย่าลืมปิดไล่ฝ้าทุกครั้งที่เปิด แต่ถ้าฝ้าไม่หนาจัดจริงๆจดมองอะไรไม่เห็น ก็คงไม่เปิดละดีกว่า ... แล้วเราจะแก้ไขกล่องสัญญาณกันขโมยได้เองหรือเปล่า หรือต้อง พุ่งไปที่ร้านอย่างเดียว ตอนนี้ มันเป็นได้แค่เพียง เซ็ลทรัลล็อค ...ผมใช้กันขโมยของ 2-WAY ครับ
 **** จะมารอคำตอบ ขอบคุณครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #29 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 16:03:16 »

*** เพิ่งรู้ครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆ แต่ว่าเสียกระจกไปแล้ว เมื่อ 2 เดือนก่อน ต่อไปนี้ก็ได้แต่พึงเตือนสติว่าอย่าลืมปิดไล่ฝ้าทุกครั้งที่เปิด แต่ถ้าฝ้าไม่หนาจัดจริงๆจดมองอะไรไม่เห็น ก็คงไม่เปิดละดีกว่า ... แล้วเราจะแก้ไขกล่องสัญญาณกันขโมยได้เองหรือเปล่า หรือต้อง พุ่งไปที่ร้านอย่างเดียว ตอนนี้ มันเป็นได้แค่เพียง เซ็ลทรัลล็อค ...ผมใช้กันขโมยของ 2-WAY ครับ
 **** จะมารอคำตอบ ขอบคุณครับ
ให้ร้านทำดีกว่าครับเพราะระบบไฟต้องผู้ที่ชำนาร ดีกว่า

konsa
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #30 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 08:08:35 »

ให้ร้านทำดีกว่าครับเพราะระบบไฟต้องผู้ที่ชำนาร ดีกว่า

***รับทราบ!!! ขอบคุณมากครับผม
Patrickcoupe
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2010, 09:37:11 »

แบบเดียวกับผม เมื่อปีที่แล้วครับ ขับๆอยู่กลิ่นไหม้มาก่อน แล้วก็เสียงบึ้มเหมือนวงจรไล่ฝ้ามันไหม้แล้วระเบิด

ผมว่าไม่เกี่ยวกับสัญญานกันขโมยครับ อากาศในวันนั้นก็เย็นครับเพราะฝนตก ในรถหนาวมากแม้ว่าเปิดแอร์แค่ระดับหนึ่ง

ผมก็จำเป็นต้องเปิดไล่ฝ้า  เพราะมองอะไรไม่เห็นด้านหลัง เปิดไปขับไป สุดท้ายก็ร้าวแตกครับ

สุดท้ายไปเปลี่ยนที่ศูนย์วางกระจกใหม่ วางระบบไล่ฝ้าใหม่ ให้ศูนย์ทำไปเลย เพราะข้างนอกคงไม่มีอะไหล่แบบนี้

ยางตรงขอบกระจกก็ต้องเปลี่ยน เพราะต้องแงะออกมาตอนใส่กระจกเข้าไปใหม่

ที่ศูนย์ไม่ได้ให้คำตอบอะไรกับผมแน่ชัดนะ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น เค้าแค่บอกกับผมว่า อาจจะเป็นเพราะวงจรเสื่อม ตัวตัดความร้อนที่ไล่ฝ้ามันไม่ทำงาน

จนทุกวันนี้ผมไม่กล้าเปิดไล่ฝ้าเลย ทั้งที่ทำมาแล้ว  อายจัง

One life. live it
Fabrique
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2010, 09:46:14 »

แล้วๆ วิธีป้องกันหละครับขอคำตอบด้วยนะครับ ขยิบตา

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:49:00 »

ตอนนี้เอาไปเปลี่ยนมาแล้วค่ะ พอดีทำประกันชั้น 1 ไว้
เลยจัดการเครมไป แต่เป็นร้านกระจกค่ะ ดูทุกขั้นตอนการทำ ก็ ok ค่ะ กระจกเหมือนเดิม มี logo Honda เหมือนเดิมค่ะ
ใครที่เปลี่ยนกระจก อยากให้รบกวนหาข้อมูลเรื่องกระจกรถไว้ก่อนไปทำนะคะ เพราะกระจกก็มีหลายยี่ห้อ หลายเกรดเหมือนกัน
และฝีมือการทำแต่ละร้านด้วยนะคะ

ส่วนเรื่องไล่ฝ้า เอาไปให้ร้านข้างนอกเช็ค เขาก็บอกว่าไม่เกี่ยวกะกันขโมย แต่เขาลองเปิดไล่ฝ้าแล้วมันไม่ร้อน
เขาเลยบอกให้เอาเข้าศูนย์เช็คตัว control ไล่ฝ้าค่ะ เพราะที่ศูนย์จะมีอุปกรณ์เช็ค ร้านข้างนอกไม่มี... เศร้า

แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์เช็คเลยค่ะ เพราะออก ตจว. บ่อย...

คุณ Patrickcoupe  ไม่ทราบวางระบบไล่ฝ้าไป ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหรค่ะ จะได้ทำใจเสียตังค์
เพราะช่วงนี้หมดกะรถคันนี้ไปเยอะแล้วเหมือนกันอ่ะคะ

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากค่ะ

ปล. ได้เอารถเช็คที่ศูนย์เมื่อไหร่จะแจ้งผลให้ทราบอีกทีค่ะ
penguinn
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 23:12:42 »

แบบเดียวกับผม เมื่อปีที่แล้วครับ ขับๆอยู่กลิ่นไหม้มาก่อน แล้วก็เสียงบึ้มเหมือนวงจรไล่ฝ้ามันไหม้แล้วระเบิด

ผมว่าไม่เกี่ยวกับสัญญานกันขโมยครับ อากาศในวันนั้นก็เย็นครับเพราะฝนตก ในรถหนาวมากแม้ว่าเปิดแอร์แค่ระดับหนึ่ง

ผมก็จำเป็นต้องเปิดไล่ฝ้า  เพราะมองอะไรไม่เห็นด้านหลัง เปิดไปขับไป สุดท้ายก็ร้าวแตกครับ

สุดท้ายไปเปลี่ยนที่ศูนย์วางกระจกใหม่ วางระบบไล่ฝ้าใหม่ ให้ศูนย์ทำไปเลย เพราะข้างนอกคงไม่มีอะไหล่แบบนี้

ยางตรงขอบกระจกก็ต้องเปลี่ยน เพราะต้องแงะออกมาตอนใส่กระจกเข้าไปใหม่

ที่ศูนย์ไม่ได้ให้คำตอบอะไรกับผมแน่ชัดนะ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น เค้าแค่บอกกับผมว่า อาจจะเป็นเพราะวงจรเสื่อม ตัวตัดความร้อนที่ไล่ฝ้ามันไม่ทำงาน

จนทุกวันนี้ผมไม่กล้าเปิดไล่ฝ้าเลย ทั้งที่ทำมาแล้ว  อายจัง

คุณ Patrickcoupe ไปทำที่ศูนย์มาค่าใช้จ่ายรวมทั้งหมดประมาณเท่าไหร่คะ
พอดีรถเราก็กระจกหลังแตกเพราะเปิดไล่ฝ้าเหมือนกันเลยผ่านมา 2 อาทิตย์แล้วยังไม่ได้เอาไปทำสักที
เดี๋ยวเงินเดือนออกแล้วคงได้ฤกษ์ไปทำซะที ><"
pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 11:02:11 »

คุณ Patrickcoupe ไปทำที่ศูนย์มาค่าใช้จ่ายรวมทั้งหมดประมาณเท่าไหร่คะ
พอดีรถเราก็กระจกหลังแตกเพราะเปิดไล่ฝ้าเหมือนกันเลยผ่านมา 2 อาทิตย์แล้วยังไม่ได้เอาไปทำสักที
เดี๋ยวเงินเดือนออกแล้วคงได้ฤกษ์ไปทำซะที ><"

ไม่ใช่คุณ Patrickcoupe นะคะ
แต่ขอตอบแทน เพราะตอนกระจกแตก ได้โทรไปสอบถามที่ศูนย์เฉพาะการเปลี่ยนกระจก รวมยางรองทุกอย่างอยู่ที่ประมาณ 11,000 - 12,000 บาท รวมทุกอย่างแล้ว
แต่ถ้าเป็นร้านข้างนอกก็อยู่ประมาณไม่เกิน 4000-6000 พันบาทค่ะ
ของเราทำประกันชั้น 1 เลยแจ้งเครมประกัน แต่ได้ทำร้านข้างนอก เท่าที่ไปทำมาก็ OK นะคะ ซีนกาวหนา ไม่งก และกระจกก็เป็นตัวเดิม มี logo Honda (บ้างร้านจะไม่มี logo Honda นะคะ)
และก็ที่ไปทำมาร้านข้างนอกก็ OK ถ้าต้องการเดี๋ยวแจ้งให้ทราบค่ะ
Paris
จอมยุทธ

« ตอบ #36 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 11:36:03 »

เอาแบบลามิเนต ยี่ห้อ TSG ก็ดี

penguinn
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 02:37:38 »

ไม่ใช่คุณ Patrickcoupe นะคะ
แต่ขอตอบแทน เพราะตอนกระจกแตก ได้โทรไปสอบถามที่ศูนย์เฉพาะการเปลี่ยนกระจก รวมยางรองทุกอย่างอยู่ที่ประมาณ 11,000 - 12,000 บาท รวมทุกอย่างแล้ว
แต่ถ้าเป็นร้านข้างนอกก็อยู่ประมาณไม่เกิน 4000-6000 พันบาทค่ะ
ของเราทำประกันชั้น 1 เลยแจ้งเครมประกัน แต่ได้ทำร้านข้างนอก เท่าที่ไปทำมาก็ OK นะคะ ซีนกาวหนา ไม่งก และกระจกก็เป็นตัวเดิม มี logo Honda (บ้างร้านจะไม่มี logo Honda นะคะ)
และก็ที่ไปทำมาร้านข้างนอกก็ OK ถ้าต้องการเดี๋ยวแจ้งให้ทราบค่ะ

โห!!! ราคาที่ศูนย์กับข้างนอกต่างกันครึ่งต่อครึ่งเลยนะเนี่ย
ว่าแต่ร้านที่ คุณpu002 ไปทำมาอยู่แถวไหนคะ ขอทราบชื่อร้านด้วยจ้า จะได้เอาไปทำบ้าง
แล้วคุณpu002 ได้ไปติดฟิล์มกรองแสงใหม่ด้วยมั้ยคะ อยากทราบว่าติดฟิล์มบานหลังบานเดียวราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณpu00
suphakitt
เข้าวงการ
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 06:25:16 »

อุณหภูมิภายนอกก็เกี่ยวข้องนะครับ ผมเคยจอดรถหรือเวลาขับรถตอนฝนตกเหมือนกันครับ
รถเกิดฝ้า ไล่ฝ้ายังไงก็ไม่หายครับ เพราะถ้าอุณภูมิในรถต่ำกว่าด้านนอกยังไงก็ไม่หายอ่ะครับ
ผมก็เลยเพิ่มอุณหภูมิภายในรถอ่ะครับ ปกติผมจะเปิดที่ 25 องศาครับ แล้วก็เพิ่มไปเรื่อยๆ พออุณภูมิใกล้เคียงด้านนอก
ฝ้าหายเร็วมาก อีกอย่างไม่ต้องกลัวว่าเราจะร้อนนะครับ เพราะเวลาฝนตก อุณหภูมิข้างนอกไม่ร้อนแน่ๆ แต่อาจจะมากกว่า
แอร์ในรถของเราอ่ะครับ วิธีนี้ใช้ได้นะครับ ผมก็เคยมีปัญหาว่าไล่ฝ้ายังไงก็ไม่หาย ก็อุณหภูมิมันต่างกันนี่ครับ ถึงหายก็เกิดใหม่ได้อีก
ไม่ทราบว่ารถของคุณ pu002 มีปุ่มปรับอุณหภูมิป่าวครับ ของปุ่มรุ่นปี 2010 ครับ มีทั้งปุ่มปรับพัดลม และอุณหภูมิครับ
pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 09:34:03 »

โห!!! ราคาที่ศูนย์กับข้างนอกต่างกันครึ่งต่อครึ่งเลยนะเนี่ย
ว่าแต่ร้านที่ คุณpu002 ไปทำมาอยู่แถวไหนคะ ขอทราบชื่อร้านด้วยจ้า จะได้เอาไปทำบ้าง
แล้วคุณpu002 ได้ไปติดฟิล์มกรองแสงใหม่ด้วยมั้ยคะ อยากทราบว่าติดฟิล์มบานหลังบานเดียวราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณpu00

ใช่ค่ะ เห็นราคาแล้วหยองไม่กล้าทำเลย..

ไม่ทราบว่าคุณ penguinn อยู่แถวไหนค่ะ เพราะร้านอยู่แถว ม.หอการค้าไทย ถ.วิภาวดีรังสิตนะคะ
ชื่อร้าน ศรีวรินทร์ ค่ะ โทร 02-692-0922 คุณนิดาค่ะ
ของเราไปทำมาเป็นกระจกตัวเดิมเลยคือ กระจกลามิเนต ยี่ห้อ TSG มี Logo Honda ค่ะ พี่เขาบอกตัดมาจากห้างนะคะ
ส่วนติดฟิลม์บานหลังตัวเดียว ก็ประมาณ 700-1000 ค่ะ แล้วแต่ยี่ห้อ พี่เขาว่าของไฮคูลจะแพงหน่อย (ประมาณ 1000 บาท)
เรื่องฟิลม์นี่ถามมาหลายร้านก็ราคาไล่ๆ กันนะคะ

แนะนำว่าให้เก็บของหลังรถออกให้หมดด้วยนะคะ เพราะจะมีเศษกระจกตกๆ อยู่แล้วร้านเขาไม่ได้เอาของเราออก ก็เลยเก็บไม่หมดนะคะ
ส่วน

เท่าที่ทราบมา ในส่วนที่ราคาศูนย์กับร้านข้างนอกต่างกันมากเพราะของศูนย์เปลี่ยนใหม่หมด ทั้งยางทั้งตัวรองต่างๆ นะคะ

อุณหภูมิภายนอกก็เกี่ยวข้องนะครับ ผมเคยจอดรถหรือเวลาขับรถตอนฝนตกเหมือนกันครับ
รถเกิดฝ้า ไล่ฝ้ายังไงก็ไม่หายครับ เพราะถ้าอุณภูมิในรถต่ำกว่าด้านนอกยังไงก็ไม่หายอ่ะครับ
ผมก็เลยเพิ่มอุณหภูมิภายในรถอ่ะครับ ปกติผมจะเปิดที่ 25 องศาครับ แล้วก็เพิ่มไปเรื่อยๆ พออุณภูมิใกล้เคียงด้านนอก
ฝ้าหายเร็วมาก อีกอย่างไม่ต้องกลัวว่าเราจะร้อนนะครับ เพราะเวลาฝนตก อุณหภูมิข้างนอกไม่ร้อนแน่ๆ แต่อาจจะมากกว่า
แอร์ในรถของเราอ่ะครับ วิธีนี้ใช้ได้นะครับ ผมก็เคยมีปัญหาว่าไล่ฝ้ายังไงก็ไม่หาย ก็อุณหภูมิมันต่างกันนี่ครับ ถึงหายก็เกิดใหม่ได้อีก
ไม่ทราบว่ารถของคุณ pu002 มีปุ่มปรับอุณหภูมิป่าวครับ ของปุ่มรุ่นปี 2010 ครับ มีทั้งปุ่มปรับพัดลม และอุณหภูมิครับ

ของรุ่นไดแมนชั่นก็มีค่ะ แต่ปกติใช่แค่ตัวไล่ฝ้าก็หายแล้วนะคะ แต่ครั้งนั้น แจ๊กพ๊อต
ตอนนี้ยังไม่กล้วเปิดใช้ค่ะ คงต้องเข้าศูนย์เช็กก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที...

:'( เศร้า เศร้า
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: กระจกหลังแตก