ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
25 ตุลาคม 2024, 17:23:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อาการจานเบรคคด แก้ยังไงก็ไม่หาย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการจานเบรคคด แก้ยังไงก็ไม่หาย  (อ่าน 9223 ครั้ง)
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 11:00:03 »

ในปีนี้ผมเจียรจานเบรคไป 2 ครั้งแล้วครับ  อาการแป้นเบรคสั่นขณะเบรคที่ความเร็วสูงเริ่มมีอาการก่อนที่ผมจะไปราชการ่ต่างประเทศ  นี่ว่าวันหยุดนี้จะลองเอาไปให้อู่แถวบ้านดูเป็นการเบื้องต้นก่อนว่า ทำไมมีอาการเบรคสั่นอีกแล้วในรอบปี  ซึ่งครั้งนี้เป็นครั้งที่3 แล้ว

เลยไม่แน่ใจว่า

1. จานเบรคคดเร็วผิดปกติหรือเปล่า สาเหตุหลักๆจากจานเบรคคดเป็นเพราะอะไร
2. ถ้าผมเจียจานอีกรอบ (ครั้งที่ 3)  จะมีผลต่อเนื้อจานหรือเป่ล่าครับ กลัวว่ามันจะบางขึ้น
3. เป็นไปได้ไหมที่จานเบรคคตบ่อย เกิดขึ้นจากสาเหตุอื่นที่แปลกๆ (อันนี้ผมคิดเอง)  คือ ดุมล้อมันคต ถ้าดุมล้อมันคด จานเบรคเจียให้ตายยังไงก็คดอยู่ดี หรือเปล่า อันนี้อยากรู้จริงๆ
4. สุดท้าย ท้ายสุด  ถ้าจะเปลี่ยนจานเบรค ผมเปลี่ยนเฉพาะจานเบรคได้มั๊ยครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้งคอม้าเลย

รบกวนผู้รู้ช่วยผมคิดหน่อยนะครับ ชอบคุณมาก

noomth
Tracking !!
ศิษย์น้อง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 11:06:32 »

หาร้านที่ เจียรจาบเบรค แบบประชิด (ไม่ถอดจาน) จะช่วยได้

พร้อมเช็คสภาพลูกปืนล้อ ไปด้วย

ถอดสลักคาริบเปอร์ มาทำความสะอาด พร้อมหล่อลื่นด้วยจารบีใหม่

โชคดีคับ

ไม่ใช่เทพ ไม่ใช่กูรู แค่อยากรู้แล้วลงมือทำ
panukij
จอมยุทธ

ขออภัย.ที่ใจมันฟิต

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 11:35:49 »

ในปีนี้ผมเจียรจานเบรคไป 2 ครั้งแล้วครับ  อาการแป้นเบรคสั่นขณะเบรคที่ความเร็วสูงเริ่มมีอาการก่อนที่ผมจะไปราชการ่ต่างประเทศ  นี่ว่าวันหยุดนี้จะลองเอาไปให้อู่แถวบ้านดูเป็นการเบื้องต้นก่อนว่า ทำไมมีอาการเบรคสั่นอีกแล้วในรอบปี  ซึ่งครั้งนี้เป็นครั้งที่3 แล้ว

1. จานเบรคคดเร็วผิดปกติหรือเปล่า สาเหตุหลักๆจากจานเบรคคดเป็นเพราะอะไร
2. ถ้าผมเจียจานอีกรอบ (ครั้งที่ 3)  จะมีผลต่อเนื้อจานหรือเป่ล่าครับ กลัวว่ามันจะบางขึ้น
3. เป็นไปได้ไหมที่จานเบรคคตบ่อย เกิดขึ้นจากสาเหตุอื่นที่แปลกๆ (อันนี้ผมคิดเอง)  คือ ดุมล้อมันคต ถ้าดุมล้อมันคด จานเบรคเจียให้ตายยังไงก็คดอยู่ดี หรือเปล่า อันนี้อยากรู้จริงๆ
4. สุดท้าย ท้ายสุด  ถ้าจะเปลี่ยนจานเบรค ผมเปลี่ยนเฉพาะจานเบรคได้มั๊ยครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้งคอม้าเลย

รบกวนผู้รู้ช่วยผมคิดหน่อยนะครับ ชอบคุณมาก
.. ขยิบตา 1.ไม่อยากจะเชื่อเลย..อะไรที่ว่าแข็งๆ ก็ยังมีโอกาสคดได้ (คดบ่อยเสียด้วยสิ.)  2.ของอะไรที่เสียดสีบ่อยก็ยอมที่จะ
สึกหรอเป็นธรรมดา 3. ดุมคดฟังดูแปลกๆน๊ะ  บอบบางยังกะรถจักรยานเลย แล้วทำไม? ไม่คิดถึงลูกหมาก,ลูกปืนบ้างล่ะ อ่อ!
และก็ระบบ ABS ด้วย  เวลาเหยียบมันจะมีการต่อสู้กับเท้าบ้าง 4. ไปหาหมอแล้ว ยังไม่หาย มาหาอากิจ รับรองเรียบร้อย..
(ให้เปลี่ยนใหม่หมด.อิอิ)

* 99.3.jpg (46.98 KB, 588x146 - ดู 3824 ครั้ง.)

มองโลกในแง่ดี..มีมิตรภาพที่ยั่งยืน โลดแล่นไปกับสมาชิกหัวใจ Civic ทุกท่าน
ขับรถดีดีนะ..อย่าประมาท (คาดเข็มขัดแล้วอัดให้เต็มที่..ฟิ้วๆๆๆๆๆๆๆ)
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 14:34:49 »

มีรุ่นน้อง  มันเจอปัญหาจานเบรคคต   เพราะรถมันวิ่งมาไกลๆ
แล้วมันชอบเอาน้ำไปฉีดล้างรถ    จานเบรคมันร้อนๆมา เจอน้ำเข้าไป มันก็คต
มันเอาไปให้ร้านเจียรประชิดล้อ  ก็ไม่หาย

สุดท้ายง่ายสุด เปลี่ยนจาน  หายกริ๊บ ...จบข่าว

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 15:13:43 »

มีรุ่นน้อง  มันเจอปัญหาจานเบรคคต   เพราะรถมันวิ่งมาไกลๆ
แล้วมันชอบเอาน้ำไปฉีดล้างรถ    จานเบรคมันร้อนๆมา เจอน้ำเข้าไป มันก็คต
มันเอาไปให้ร้านเจียรประชิดล้อ  ก็ไม่หาย

สุดท้ายง่ายสุด เปลี่ยนจาน  หายกริ๊บ ...จบข่าว

เปลี่ยนทั้งดุ้น คอม้าก็ได้ใช่มั๊ยครับ

ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 15:36:48 »

เปลี่ยนทั้งดุ้น คอม้าก็ได้ใช่มั๊ยครับ

คอแมว ก็ได้ครับ  แล้วแต่ งบ   จุมพิต

panukij
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 15:49:43 »

คอแมว ก็ได้ครับ  แล้วแต่ งบ   จุมพิต

แหม. ตอบได้ประทับใจมาก ชื่นชม ชื่นชม  แค่ไปพักร้อน 1 อาทิตย์  กลับมา "คตเลย" ยิงฟันยิ้ม

* 99.3.jpg (46.98 KB, 588x146 - ดู 3702 ครั้ง.)

มองโลกในแง่ดี..มีมิตรภาพที่ยั่งยืน โลดแล่นไปกับสมาชิกหัวใจ Civic ทุกท่าน
ขับรถดีดีนะ..อย่าประมาท (คาดเข็มขัดแล้วอัดให้เต็มที่..ฟิ้วๆๆๆๆๆๆๆ)
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 16:01:40 »

รุ่นนี้ไม่คตแล้ว     ด้วนมากกว่า  แลบลิ้น

panukij
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 18:29:35 »

รุ่นนี้ไม่คตแล้ว     ด้วนมากกว่า  แลบลิ้น
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* image[3].gif (18.27 KB, 100x120 - ดู 3652 ครั้ง.)

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 18:35:13 »

แหม่ทั้งคู่นี่เผลอไม่ได้เล้ยยยยย

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 23:22:23 »

รบกวนผู้รู้ช่วยผมคิดหน่อยนะครับ ชอบคุณมาก  ชอบจริงๆประโยคเนี้ย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 23:24:16 »

รบกวนผู้รู้ช่วยผมคิดหน่อยนะครับ ชอบคุณมาก  ชอบจริงๆประโยคเนี้ย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แลบลิ้น ขะ ขะ ขะ ขอบคุณมากต่างหาก    :'(

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 23:27:46 »

เเซวเล่นไม่ว่ากันนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 00:02:51 »

จุมพิต  ลองเปลี่ยนร้านทำดูมั้ยครับ

ไปสนามเป้าศูนย์ล้อ  เช็คดูครับโอม

พึ่งเคยไปใช้บริการครั้งแรก รู้สึกดีครับ

เอารถไปเปลี่ยนเบรค ขอร้องช่างให้เร่งนิดนึง

ช่างบอกว่าทำให้เสร็จทันได้ครับ  แต่ก็ยังปล่อยรถไม่ได้เพราะต้องไปลองขับดูก่อน

จะส่งคืนให้ลูกค้า ว่าเรียบร้อยดีไม่มีปัญหาถึงส่งให้ได้...   อายจัง

เข้าไปทีแรกตื่นๆนิด มีทั้งรถสปอต์ รถหรูๆ  อายจัง

แต่เก่าๆ ก็มีนะครับ

รอผลก่อนก็ได้ครับ  พรุ่งนี้ผมได้รถและ จะได้ดูผลงานประกอบการตัดสินใจ  จุมพิต

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 00:14:12 »

ขอบคุณครับกล้า พอดีเพื่ินผมมันเช็ครถให้ตอบผมไม่อยู่ พ่อขับไปให้เช็ค เห็นเอาเครื่องมือที่คล้ายๆเข็ม จี้ที่จานเบรค แล้วหมุนๆดู ปรากฏว่า คดเกินมาตรฐาน แล้วลองถอดจานออก ลองจี้ที่ดุมล้อ ก็คดด้วย ขณะที่ข้างขวาหน้าปกติดี

เพื่อนบอกอีกว่า ที่รถเบรคมีเสียงดังกรอดๆๆๆ เป็นจังหวะตอนเลียเบรค ก็เพราะจานคด ทำให้เบรคสะท้านขณะเหยียบเบรค แล้วทำให้ผ้าเบรคมีโอกาสคลอนได้เพราะคาริบเปอร์มันสั่น ถึงจะใช่จารบีอัดที่ผ้าเบรคกับคาริปเปอ มันก็ลดเสียงลงได้ แต่เดี๋ยวก็เป็นอีก

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 00:27:04 »

ขอบคุณครับกล้า พอดีเพื่ินผมมันเช็ครถให้ตอบผมไม่อยู่ พ่อขับไปให้เช็ค เห็นเอาเครื่องมือที่คล้ายๆเข็ม จี้ที่จานเบรค แล้วหมุนๆดู ปรากฏว่า คดเกินมาตรฐาน แล้วลองถอดจานออก ลองจี้ที่ดุมล้อ ก็คดด้วย ขณะที่ข้างขวาหน้าปกติดี

เพื่อนบอกอีกว่า ที่รถเบรคมีเสียงดังกรอดๆๆๆ เป็นจังหวะตอนเลียเบรค ก็เพราะจานคด ทำให้เบรคสะท้านขณะเหยียบเบรค แล้วทำให้ผ้าเบรคมีโอกาสคลอนได้เพราะคาริบเปอร์มันสั่น ถึงจะใช่จารบีอัดที่ผ้าเบรคกับคาริปเปอ มันก็ลดเสียงลงได้ แต่เดี๋ยวก็เป็นอีก

รุ้สึกว่าเครืองมือที่ใช้ในการวัด น่าจะเป้น ไดอัลเกจ นะครับ ถ้าไม่ผิดนะครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อาการจานเบรคคด แก้ยังไงก็ไม่หาย