ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
24 ตุลาคม 2024, 11:28:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: แอร์เย็นไม่ฉ่ำมีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ 0 สมาชิก และ 10 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์เย็นไม่ฉ่ำมีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ  (อ่าน 8066 ครั้ง)
kru_jed
Gold Member
อาจารย์ปู่

"จั๊กกะจี้นะ ตัวเอง"

« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 22:46:01 »

คือว่ารถผม แอร์ มันเย็นแต่ไม่ฉ่ำ มีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ

น้ำยาแอร์ รึปล่าว หรือว่า พัดลมแอร์.....แต่พัดลมแอร์ผมดูลมก็ยังแรงอยู่นะครับ

รบกวนด้วยนะครับ... อายจัง

Enjoy Honda ...ALUMNI @ We Love Civic Club No..650
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 23:22:56 »

เพราะโลกร้อนครับครู

kru_jed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 23:29:38 »

เพราะโลกร้อนครับครู

แนะๆๆ มาป่วนกาทู้เค้าอีกแล้วนะ ตัวเอง..... เศร้า

ช่วยด้วยงับ....จะต้องเดินางไกลด้วยซิครับ กลัวมันจะเจ๊งนะครับ เศร้า

Enjoy Honda ...ALUMNI @ We Love Civic Club No..650
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 00:04:35 »

น้ำยาแอร์รั่วซึมมั๊ย พร่องหรือเปล่า ถ้ามันรั่ว เติมยังไงมันก็หายครับ อันนี้ต้องไล่ดู

คอมแอร์ใกล้ปลดเกษียนหรือยัง

ล้างแอร์ ตู้แอร์บ้างมั๊ย

แต่ยังไง โลกร้อนเป็นสาเหตุสุดท้ายอย่าง significant ครับ

aoun_top
Tracking !!
ศิษย์พี่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 07:18:12 »

แอร์ไม่ฉ่ำมีมาจากสาเหตุคือ การระบายความร้อนของแผงคอยร์ร้อนทำได้ไม่ดี หรือ น้ำยาในระบบน้อยเกินไปครับผม
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 15:35:30 »

คอยย์ร้อน ระบาย ไม่ดี << ลองเอาน้ำราด แล้วดูฉ่ำไหม ถ้าฉ่ำ ก็ไปซื้อ น้ำยาล้างคอยย์ร้อน แล้วฉีดล้างเองเลยครับ
หรือลองล้างก่อนก็ได้ครับ

ลมเบาไปไหมครับ ถ้าใช่ ต้องล้างคอยย์เย็น หรือ ถอดล้างเลยดีกว่าครับ

จับเปลี่ยนวาวล์ ไดเออร์ ให้หมด เลย

รับรองฉ่ำ ..

เพราะของผม ทุกอย่างดี แต่วาวล์ เสือกตัน ฉีดน้ำยาได้ไม่เต็มที่ เลยไม่เย็นเท่าไร
เคยไป หา พี่.. แถวบางบ่อ จับล้างคอยย์ร้อนให้ + ปรับน้ำยาให้ใหม่

ก็ไม่เย็นเท่าไร พี่เขาบอกต้องเปลี่ยนที่วางเทอร์โม ใหม่ ถึงฉ่ำ

โชคดีที่ไม่หลงทำ ไม่งั้นงานเข้าแน่ๆ เลย

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 20:15:02 »

ใช้ EK ใช่มั้ยครับ    รุ่นนี้ต้องทำใจอย่างนึงคือแผงคอยล์ร้อนมันไม่ได้เต็มหน้ารถแบบรุ่นอื่นๆ หรือยี่ห้ออื่นๆเค้า

ถึงระบบและอุปกรณ์ทุกอย่างจะดีหมด  มันก็เย็นได้เท่าที่ความสามารถของอุปกรณ์มันจะทำได้อ่ะ   จะให้มันฉ่ำเหมือนไดแมนชั่นหรือว่าพวกโตโยต้าเค้าก็คงเป็นไปได้ยาก เพราะของเค้าแผงคอยล์ร้อนเค้าใหญ่กว่ามาก

ทำทุกอย่างเท่าที่จะทำได้ก่อนครับ แบบข้างบนว่า  แรงอัดของคอมเพรสเซอร์ ความสกปรกของคอยล์ร้อนและคอยล์เย็น  การอุดตันของวาล์วหรือพวกดรายเออร์ พวกนี้มีผลกับประสิทธภาพการทำความเย็นทั้งสิ้น   สุดท้ายคือเย็นได้แค่ไหน ก็แค่นั้นครับ  อายจัง

BlaZter
เจ้ายุทธภพ

ผมเป็น HonDaMania คร๊าบบ..

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 22:04:21 »

กลางวันตากแดดแรงๆไม่เย็นเลยหรือกว่าจะเย็นก็นานซะ

กลางคืนเย็นฉ่ำเลย   ถ้าเป็นแบบนี้ลองล้างแผลคอยล์ร้อนก่อนถ้าไม่ดีขึ้นลองหรี่ระดับน้ำยาแอร์มากลางๆแล้วเปิดเบอร์ 3-4 ถ้าเย็นแสดงว่าน้ำยาแอร์เริ่มพร่องหาเติมด่วน
Tak..ek
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 22:42:53 »

รถผมก็เป็นกลางวันอย่างร้อนเลยยิ่งรถติดไม่ต้องพูดถึงเลย เเต่กลางคืนหนาวเลย

" มิตรภาพที่ดี คือมิตรภาพที่ได้จากผู้จริงใจ "
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,66961.0.htm
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 22:49:20 »

เข้ามาอ่าน อายจัง อายจัง
เดี๋ยวกลับไปดูรถตัวเองบ้าง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
kru_jed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2010, 19:31:12 »

น้ำยาแอร์รั่วซึมมั๊ย พร่องหรือเปล่า ถ้ามันรั่ว เติมยังไงมันก็หายครับ อันนี้ต้องไล่ดู

คอมแอร์ใกล้ปลดเกษียนหรือยัง

ล้างแอร์ ตู้แอร์บ้างมั๊ย

แต่ยังไง โลกร้อนเป็นสาเหตุสุดท้ายอย่าง significant ครับ

แอร์ไม่ฉ่ำมีมาจากสาเหตุคือ การระบายความร้อนของแผงคอยร์ร้อนทำได้ไม่ดี หรือ น้ำยาในระบบน้อยเกินไปครับผม

คอยย์ร้อน ระบาย ไม่ดี << ลองเอาน้ำราด แล้วดูฉ่ำไหม ถ้าฉ่ำ ก็ไปซื้อ น้ำยาล้างคอยย์ร้อน แล้วฉีดล้างเองเลยครับ
หรือลองล้างก่อนก็ได้ครับ

ลมเบาไปไหมครับ ถ้าใช่ ต้องล้างคอยย์เย็น หรือ ถอดล้างเลยดีกว่าครับ

จับเปลี่ยนวาวล์ ไดเออร์ ให้หมด เลย

รับรองฉ่ำ ..

เพราะของผม ทุกอย่างดี แต่วาวล์ เสือกตัน ฉีดน้ำยาได้ไม่เต็มที่ เลยไม่เย็นเท่าไร
เคยไป หา พี่.. แถวบางบ่อ จับล้างคอยย์ร้อนให้ + ปรับน้ำยาให้ใหม่

ก็ไม่เย็นเท่าไร พี่เขาบอกต้องเปลี่ยนที่วางเทอร์โม ใหม่ ถึงฉ่ำ

โชคดีที่ไม่หลงทำ ไม่งั้นงานเข้าแน่ๆ เลย

ใช้ EK ใช่มั้ยครับ    รุ่นนี้ต้องทำใจอย่างนึงคือแผงคอยล์ร้อนมันไม่ได้เต็มหน้ารถแบบรุ่นอื่นๆ หรือยี่ห้ออื่นๆเค้า

ถึงระบบและอุปกรณ์ทุกอย่างจะดีหมด  มันก็เย็นได้เท่าที่ความสามารถของอุปกรณ์มันจะทำได้อ่ะ   จะให้มันฉ่ำเหมือนไดแมนชั่นหรือว่าพวกโตโยต้าเค้าก็คงเป็นไปได้ยาก เพราะของเค้าแผงคอยล์ร้อนเค้าใหญ่กว่ามาก

ทำทุกอย่างเท่าที่จะทำได้ก่อนครับ แบบข้างบนว่า  แรงอัดของคอมเพรสเซอร์ ความสกปรกของคอยล์ร้อนและคอยล์เย็น  การอุดตันของวาล์วหรือพวกดรายเออร์ พวกนี้มีผลกับประสิทธภาพการทำความเย็นทั้งสิ้น   สุดท้ายคือเย็นได้แค่ไหน ก็แค่นั้นครับ  อายจัง

กลางวันตากแดดแรงๆไม่เย็นเลยหรือกว่าจะเย็นก็นานซะ

กลางคืนเย็นฉ่ำเลย   ถ้าเป็นแบบนี้ลองล้างแผลคอยล์ร้อนก่อนถ้าไม่ดีขึ้นลองหรี่ระดับน้ำยาแอร์มากลางๆแล้วเปิดเบอร์ 3-4 ถ้าเย็นแสดงว่าน้ำยาแอร์เริ่มพร่องหาเติมด่วน

รถผมก็เป็นกลางวันอย่างร้อนเลยยิ่งรถติดไม่ต้องพูดถึงเลย เเต่กลางคืนหนาวเลย

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ....
ผมขับ EK ครับ(ลืมบอก) พอจะรู้อยู่ว่ารุ่นนี้คอยร้อนมันไม่ใหญ่ทำให้แอร์เย็นช้า แต่ปกติมันก็เย็นนะครับ
เย็นฉ่ำเหมือนกัน ยิ่งตอนกลางคืนหรือวันไหนแดดไม่จัดนี่เข้าขั้นถึงกับมีหนาวกันบ้างครับ โดยปกติเวลาผมเปิดแอร์ผมจะเร่งตัวปรับอุณหภูมิแค่ครึ่งเดียว

แล้วก็เปิดพัดลมเบอร์ 2 -3บ้างครับถ้าร้อนมากๆก็เร่งตัวปรับอุณหภูมิเกือบสุดครับ....ที่สงสัยว่ามันไม่ปกติก็คือ เราเปิดเหมือนทุกๆวันที่เราใช้คือปรับตัวอุณหภูมิแค่ครึ่ง กับพัดลมเบอร์สอง แต่เป็นกลางคืนมันไม่ค่อยเย็นเท่าที่ควรครับ....ก็เลยสงสัยครับว่ามันคงไม่ปกติแน่ๆ

เดี๋ยวยังไงจะลองไปเช็คดูครับ   ผมอยู่แถวศรีนครินทร์-อ่อนนุช พัฒนาการ มีร้านแนะนำบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบและทุกๆคำแนะนำเลยครับ จุมพิต

lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2010, 19:56:24 »

ระดับน้ำยา ดูได้จาก filter drier  ครับอยู่ข้างๆแผงคอยล์ร้อนจะมีตาแมวไว้อยู่  ขณะคอมแอร์ทำงานถ้ามีฟองอากาศ แสดงว่าน้ำยาพร่องไปครับ  ปกติจะเป็นฟองตอนเริ่มสตาร์ทคอม  แป๊บนึงจะหายไป แล้วลองจับที่ท่อ discharge (ท่อด้านออก )ตรงคอมครับ (  H ที่ฝาปิด ) ถ้าร้อนแสดงว่าแรงอัดคอมยังดีอยู่ครับ และอย่าลืมดูที่พัดลมด้วยนะครับต้องทำงานพร้อมคอม  ลองดูตามนี้ครับเบื้องต้น   อายจัง

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: แอร์เย็นไม่ฉ่ำมีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ