ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 ตุลาคม 2024, 06:24:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ปัญหาแอร์แก้ไม่หาย ช่วยที 0 สมาชิก และ 11 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแอร์แก้ไม่หาย ช่วยที  (อ่าน 11018 ครั้ง)
JP@PB
ศิษย์พี่

ไม่หรู แต่ดูดี co2 factory

« เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 21:59:12 »

เวลาเปิดแอร์จอดไว้ เครื่อง จะสวิงไปมาขึ้นๆลงๆ แต่พอปิดแอร์ อาการนี้หายครับ ตอวิ่งไม่เป็นไร วันก่อนไปให้ช่างดู บอกว่า แผงแอร์ตัน ผมก็เลยเปลี่ยนแผงแอร์ใหม่ แต่พอเปลี่ยนไปวิ่งกลับ จอดติดไฟแดงก็เป็นอีก
เกิดจาก อะไรครับ มีใครเคยเป็นบ้าง ครับ รบกวน ด้วย
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 22:03:13 »

โดนช่างแอร์หลอกขายของ ยิ้มเท่ห์ เศร้า โกรธ :)แล้วร้านไหนจะได้ไม่เข้า...อาการนี้เป็นที่ตัวชดเชยรอบเดินเบาสกปรกต้องถอดมาล้างก็หาย..... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 22:04:20 »

โดนช่างแอร์หลอกขายของ ยิ้มเท่ห์ เศร้า โกรธ :)แล้วร้านไหนจะได้ไม่เข้า...อาการนี้เป็นที่ตัวชดเชยรอบเดินเบาสกปรกต้องถอดมาล้างก็หาย..... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
EACV ใช่ไหมครับ

moko_moo
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 22:12:51 »

อาการเดียวกันครับ ลองล้าง ลองเปลี่ยน EACV ไปเช็คคอมแอร์ก็ปกติ ก็ยังไม่หายตอนนี้เลยยังไม่ได้ทำอะไร
ถ้าเจอสาเหตุแล้วบอกด้วยนะครับ  :'( :'(

ขับ Civic หน้าตาดีทุกคน ขอบอก
JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 22:40:30 »

พรุ่งนี้จะลองล้างดูครับ ขอบคุณมากครับ
JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 22:41:04 »

อาการเดียวกันครับ ลองล้าง ลองเปลี่ยน EACV ไปเช็คคอมแอร์ก็ปกติ ก็ยังไม่หายตอนนี้เลยยังไม่ได้ทำอะไร
ถ้าเจอสาเหตุแล้วบอกด้วยนะครับ  :'( :'(
เดี๋ยวลองล้างก่อนครับ
JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 22:41:45 »

ยังกะรถ โม แคม เลย
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 09:12:40 »

ใช่EACV....ให้ดีก็ล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วย......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2010, 09:15:03 โดย green eg » บันทึกการเข้า
JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 23:06:31 »

ใช่EACV....ให้ดีก็ล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วย......
ล้างแล้วหาย แต่ยังเป็น นิดๆๆบางครั้ง

* DSCF1781.JPG (42.97 KB, 410x308 - ดู 918 ครั้ง.)
Almostcoin
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 11:16:16 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

B18CR + Exedy Clutch Set + Top Fuel filter + Header 5Zigen + Ohlins PCV + RECARO SR3 + REAR CAMBER TOSER + Muffler 5Zigen Proracer
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 14:40:44 »

ลิ้นปีกผีเสื้อด้วย....
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 20:09:15 »

นำเสนอกระทู้ตัวเอง ก๊าก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,80822.0.html

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 16:38:10 »

เป็นอีกแล้วครับ ปวดหัวเลย จอดติดไฟแดง เป็นตลอดเลย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 17:04:56 »

เป็นอีกแล้วครับ ปวดหัวเลย จอดติดไฟแดง เป็นตลอดเลย
งั้น ไม่คลัสคอทแอร์ ก้ตัวคอมแอร์เองแหละ อาจจะเป็นไปได้ครับ ถ้าไม่เปิดแอร์เลย หรือ ไม่กดสวิต AC อาการหายไม๊ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 20:49:54 »

งั้น ไม่คลัสคอทแอร์ ก้ตัวคอมแอร์เองแหละ อาจจะเป็นไปได้ครับ ถ้าไม่เปิดแอร์เลย หรือ ไม่กดสวิต AC อาการหายไม๊ครับ
ตอนนี้แบบว่าจอดติดไฟแดงต้อง กดa/cให้ไฟดับ คือให้คอมแอร์หยุดทำงาน เครื่องก็ปกติ แต่ตอนวิ่งไม่เป็นไร เมื่อวานเอาไปให้ช่างเช็ค ฝนดันตก อาการก็ไม่เป็น ช่างบอกว่าระบายความร็อนไม่ทัน แต่ผมสงสัย เพราะมันเพิ่งมาเป็น ครับ กลัวคอมแอร์ ระเบิด ครับ  รบกวนพี่ด้วยครับ
JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 20:51:31 »

แอร์ยังเย็นปกติครับ สวิทย์ที่อยู่บน ดรายเออ เสียจะป็นอาการนี้มั้ยครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 21:58:39 »

แอร์ยังเย็นปกติครับ สวิทย์ที่อยู่บน ดรายเออ เสียจะป็นอาการนี้มั้ยครับ
ไม่แน่ใจครับ แต่ผมว่า ครายเออไม่น่าเกี่ยว น่าคอมแหละ นึกได้อีกอย่าง ลูกปืนมันครับ อาการแบบว่าถ้าคอมทำงานจะหมุนไม่คล่องอ่ะ
ทางที่ดีใช้ร้านที่ไว้ใจได้เช็คส่วนของคลัสแอร์กับลูกปืนดูก่อนครับ

JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 23:15:24 »

ไม่แน่ใจครับ แต่ผมว่า ครายเออไม่น่าเกี่ยว น่าคอมแหละ นึกได้อีกอย่าง ลูกปืนมันครับ อาการแบบว่าถ้าคอมทำงานจะหมุนไม่คล่องอ่ะ
ทางที่ดีใช้ร้านที่ไว้ใจได้เช็คส่วนของคลัสแอร์กับลูกปืนดูก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ พี่ คงต้องหาร้าน เช็คก่อน แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 10:01:20 »

ขอให้เป็นไม่เยอะครับ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 10:23:46 »

คลัซคอมแอร์เสื่อมสภาพครับ  จุมพิต

JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 13:01:28 »

คลัซคอมแอร์เสื่อมสภาพครับ  จุมพิต
เปลี่ยนเท่าไรครับ เปลี่ยนเองได้มั้ยครับ
sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 09:35:50 »

สวิทย์ที่อยู่บน ดรายเออ (Pressure Switch) อาการเสียคือ น้ำยาแอร์จะรั่วออกหมดครับ
civic99
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 15:59:03 »

อาจจะเป็นที่พัดลมแผงแอร์ ลองติดเครื่องเปิดแอร์ถ้าเครื่องสวิงให้เอานำ้ราดลังผึ้งแอร์ตัวหน้ารถเพื่อให้มันเย็น ถ้าเครื่องเดินเป็นปกติแสดงว่าพัดลมแรงไม่พอ  ยิ้ม ยิ้ม
invoice
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 22:16:16 »

ดูที่คอมแอร์ครับใกล้จะลาโลกแล้วครับ เคยเป็นเหมือนกันเปลี่ยนคอมลูกใหม่เซียงกงทีเดียวหายเลย
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 07:59:47 »

เปลี่ยนเท่าไรครับ เปลี่ยนเองได้มั้ยครับ

ตัวหน้าคลัซไม่เท่าไหร่ครับ แต่จะโดนพ่วงเรื่องเวคคั่มกับเวคน้ำยาแอร์ใหม่นะสิครับ
เตรียมไว้ซัก 2000 เศษครับ   ถ้ามีเครื่องไม้เครื่องมือครบ ๆ จะลองดูก็ไม่เสียหายครับ
ไม่ไหว ก็ขับเข้าร้าน

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #25 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:04:18 »

ครัทซ์คอมแอร์อีกเสียง เพราะรถท่านแอร์ยังเย็นอยู่

ผมก็เคยเป็น ทำมาแล้วหายสนิทครับ

ก่อนหน้านั้นแอร์ไม่ทำงาน เหมือนจะทำแต่ไม่ทำแล้วก็ฉุดเครื่องมากครับ

JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 21:42:59 »

ครัทซ์คอมแอร์อีกเสียง เพราะรถท่านแอร์ยังเย็นอยู่

ผมก็เคยเป็น ทำมาแล้วหายสนิทครับ

ก่อนหน้านั้นแอร์ไม่ทำงาน เหมือนจะทำแต่ไม่ทำแล้วก็ฉุดเครื่องมากครับ
ใช่เลยครับ ฉุดเครื่องมากๆๆตอนแรก นึกว่าเบรคค้าง ครับ ตอนนี้อาการหายไปเป็นบางที ที่จะเป็นอาการนี้ ส่วน คอมแอร์  ถ้าเสียคงจะเป็นหน้าครัทช์  มีแยกขายมั้ยครับ หน้าครัทช์
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 22:10:41 »

ใช่เลยครับ ฉุดเครื่องมากๆๆตอนแรก นึกว่าเบรคค้าง ครับ ตอนนี้อาการหายไปเป็นบางที ที่จะเป็นอาการนี้ ส่วน คอมแอร์  ถ้าเสียคงจะเป็นหน้าครัทช์  มีแยกขายมั้ยครับ หน้าครัทช์
ลองไปตามร้านแอร์อะครับ ส่วนของผม ช่างเค้าถอดแหวนรองหน้าครัทซ์ออก ครัซท์มันเลยจับได้ง่ายขึ้นครับ

ลองดูวิธีผมดูก่อนก็ได้ครับ เสียแค่200ค่าแรง

JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 23:08:11 »

ลองไปตามร้านแอร์อะครับ ส่วนของผม ช่างเค้าถอดแหวนรองหน้าครัทซ์ออก ครัซท์มันเลยจับได้ง่ายขึ้นครับ

ลองดูวิธีผมดูก่อนก็ได้ครับ เสียแค่200ค่าแรง
เหมือนประมาณว่า เอาแหวนรองออก เพื่อให้ครัทช์ จับเต็มขึ้น  ผมพอจะนึกภาพออกครับ พี่ แล้วมันจะใช้ได้นานมั้ยครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 23:14:51 »

เหมือนประมาณว่า เอาแหวนรองออก เพื่อให้ครัทช์ จับเต็มขึ้น  ผมพอจะนึกภาพออกครับ พี่ แล้วมันจะใช้ได้นานมั้ยครับ
ก็ใช้มาเกือบสองปีละครับ ยังปกติดีอยู่เลยครับ

เห็นช่างบอกว่า EK ทำได้แต่ ES ไม่ได้ อันนี้ไม่รู้จริงเท็จอย่างไรนะ

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #30 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 23:31:46 »

ยิ้มกว้างๆ
ดูพัดลมระบายคอยร้อนนะครับ
(แผงหน้า) ถ้ารถวิ่งไม่เป็นแสดงว่าแผงหน้าได้ระบายความร้อนแรงดันน้ำยาปกติ คอมฯทำงานต่อเนื่อง
ถ้าจอดแล้วสวิง แสดงว่าแผงหน้าระบายความร้อนไม่เต็มที่ แรงดันน้ำยาแอร์ ไม่ปกติ คอมฯทำๆ หยุดๆ
เช็ค (แบบจอดเหมือนบางท่านว่า) ติดเครื่อง เปิดแอร์ เอาน้ำราด ที่แผงหน้าดูทำหลายๆครั้งนะครับไม่ใช่ราดน้ำครั้งเดียว
สังเกตุ รอบเครื่องดูว่าปกติ รึไม่ แล้วค่อยไปวิเคราะห์ที่อื่น (ถ้าวิ่งแล้วแอร์เย็น รอบเครื่องปกติ)
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #31 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 23:48:48 »

ยิ้มกว้างๆ
(แผงหน้า) ถ้ารถวิ่งไม่เป็นแสดงว่าแผงหน้าได้ระบายความร้อนแรงดันน้ำยาปกติ คอมฯทำงานต่อเนื่อง
ถ้าจอดแล้วสวิง แสดงว่าแผงหน้าระบายความร้อนไม่เต็มที่ แรงดันน้ำยาแอร์ ไม่ปกติ คอมฯทำๆ หยุดๆ
เช็ค (แบบจอดเหมือนบางท่านว่า) ติดเครื่อง เปิดแอร์ เอาน้ำราด ที่แผงหน้าดูทำหลายๆครั้งนะครับไม่ใช่ราดน้ำครั้งเดียว
สังเกตุ รอบเครื่องดูว่าปกติ รึไม่ แล้วค่อยไปวิเคราะห์ที่อื่น (ถ้าวิ่งแล้วแอร์เย็น รอบเครื่องปกติ)
 ยิ้มเท่ห์
ของหนุ แอร์รั่วตรงโอริงไหนซักที่นี่แหละ เมื่อกี้ว่าจะไปทำ ลองเติมน้ำยา ช่างบอกวาว์ลตัน เติมไม่เข้า เวลาขับต้องเร่งหน่อยจะเย็น
เวลาติดไฟแดงก็เร่งเลยก็เย็น แต่คันข้างๆ ท่าจะรำคาญ เพิ่งเป็นเมื่อวานตอนแรกคิดว่าคอมไปแล้ว แต่ช่างเช็คบอกคอมดีอยู่
แค่วาว์ลตัน รอดไป ว่าแต่ว่า วาว์ลนี่ตัวเท่าไหร่ เห็นช่างบอกหลายร้อย แต่ลืมถามว่ากี่ร้อย เพราะตอนนี้นำยาท่าจะรั่วหมดละ อุ่นเชียว แต่หน้าหนาวคิดว่าเปิด ฮีทเตอร์ ละกัน อิอิ...

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #32 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 23:54:39 »

ยิ้มเท่ห์
ตั้งแต่ใช้มา เคยล้างตู้แอร์ สักครั้งยังครับ
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #33 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 00:08:34 »

ยิ้มเท่ห์
ล้างตู้แอร์ข้างใน สักทียังครับ
ตู้สรกปรก เติมน้ำยาขนาดไหนก็ไม่เย็นนะครับ
ล้างตู้ มันก็ต้อง ล้างใหม่หมดเลยครับ น้ำยาก็ต้องเติมใหม่
เผลอๆไม่ได้เปลี่ยนวาวล์ ด้วยซ้ำ
 ยิ้มเท่ห์

JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #34 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 01:39:15 »

ยิ้มกว้างๆ
 ยิ้มเท่ห์
พัดลมเปลี่ยนใหม่ครับ แผงแอร์ก็เปลี่ยน ไม่หาย เคยล้างแอร์มาแล้ว แอร์ทุกวันนี้ยังเย็นปรกติครับ
JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #35 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 17:29:44 »

วันนี้ถอดมาเช็คดู ไม่รู้ว่าสภาพนี้ มันยังปรกติ อยู่รึป่าว

* DSCF2389.JPG (49.08 KB, 367x245 - ดู 513 ครั้ง.)

* DSCF2391.JPG (39.63 KB, 367x245 - ดู 506 ครั้ง.)
JP@PB
ศิษย์พี่

« ตอบ #36 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 17:32:58 »

วันนี้ ทดลองเอาแหวนออกตามคำแนะนำ ครับ ส่วนตัวก็อยากจะรู้ด้วย  ลองติดเครื่องเปิดแอร์ ไว้ ประมาณ1ชม อาการหาย แต่ยังไม่ได้วิ่งไปไหน พรุ่งนี้ ถึงจะลอง ใช้งานจริงอีกหน

* DSCF2390.JPG (32.9 KB, 367x245 - ดู 512 ครั้ง.)
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #37 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 17:45:36 »

โป๊ะแชะ! ติดเครื่องทิ้งไว้เป็นชั่วโมงยังไม่ชัวร์อีกหรือท่าน    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #38 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 18:31:25 »

ตกใจ
อู๊ ว ว ว...Lord of the ring..
 ยิงฟันยิ้ม

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #39 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 18:34:53 »

ยิ้มกว้างๆ
ดูจากร่อยรอย หน้าคลัชท์คงจับไม่เสมอกัน
กลึงให้เรียบหน่อยก็ดีนะครับไหนๆก็รื้อจนคล่องแล้ว
 ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ปัญหาแอร์แก้ไม่หาย ช่วยที