ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 กันยายน 2024, 10:37:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ลำโพงหลัง 0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงหลัง  (อ่าน 7838 ครั้ง)
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 03:47:51 »

เคยถามลำโพงคู่หน้าตาโต ไปเเล้วคราวนี้ขอถาม คู่หลังเนี้ยขนาด 6*9  หรือไมครับ เเนะนำหน่อย่ว่าจะซื้อเบบไหนมาใส่ดี ราคาเบาๆไมเเน่นไรมา เเล้วการติดต้งต้องเเปลงอะไรอีกป่าว ติดต้งตำเเหน่งเดิมได้เลยหรือไม่ครับ

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
eliang
ศิษย์น้อง
**

ไม่สนิท อย่าล้อเล่น!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 09:18:33 »

ด้านหลังเป็น 6x9 คับ ใส่ที่เดิมได้เลย ไม่ต้องแปลงอะไรคับ

ลำโพง แนะนำ JBL-936 , Pioneer-TS-A6972E

Coupe Red
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 14:42:20 »

ถ้าจะติดแบบ 6*9 แบบทีเดียวจบ แนะนำ PRISM  ราคาประมาณ 4500-5500 บาท ถ้าเบาลงมาหน่อย JVC รุ่นที่แม่เหล็กใหญ่ๆประมาณ 2500 บาท    อายจัง ยิ้มกว้างๆ
ปล.ถ้าตีแผงหลังยึดลำโพงใหม่ เอาไม้หนาซัก 19 มม. เสียงจะดีขึ้นมากมายโดยเฉพาะเสียงเบส     ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 15:13:01 »

ผมว่า Pioneer ก็เสียงใช้ได้แล้วนะครับ ไม่แพงด้วย ประมาณ 2000 ครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 19:58:57 »

ผมว่า Pioneer ก็เสียงใช้ได้แล้วนะครับ ไม่แพงด้วย ประมาณ 2000 ครับ
pioneer 4 ทาง ซื้อตอนลดราคาล้างสต๊อค 1700 ยกมาจากคันเก่า
พอใส่ power เข้าไป (คันนี้ซ้อมามี power) เสียงหนักกว่าดีกว่า 3 ทางbostwick ที่ติดมา แบบมากมาย

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 23:14:16 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
PeeSinG
เจ้าสำนัก

ฝันให้ใหญ่ ไปให้ถึง

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 18:10:04 »

อยากให้ ดังๆ ใส่ 6.5 แยกชิ้น ไปเลย คับ แล้วใส่แหลม อีกตัว 

มีมิติ เสียงดังกว่า แน่นอน คับ

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 18:55:15 »

ถ้าจะติดแบบ 6*9 แบบทีเดียวจบ แนะนำ PRISM  ราคาประมาณ 4500-5500 บาท ถ้าเบาลงมาหน่อย JVC รุ่นที่แม่เหล็กใหญ่ๆประมาณ 2500 บาท    อายจัง ยิ้มกว้างๆ
ปล.ถ้าตีแผงหลังยึดลำโพงใหม่ เอาไม้หนาซัก 19 มม. เสียงจะดีขึ้นมากมายโดยเฉพาะเสียงเบส     ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ตีแผงไม๊นี่ทำยังไงครับ ลำโพงหลังตาโตครับ 6x9 อ่ะ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 21:28:23 »

ตีแผงไม๊นี่ทำยังไงครับ ลำโพงหลังตาโตครับ 6x9 อ่ะ
ตีแผงไม้ คือ ตีแผงซาวด์ด้านหลังใหม่ครับ(ของเดิมเป็นพลาสติกธรรมดาไงครับ)  ตีแผงไม้หนาซักอย่างน้อย 15 มม.(เน้นว่าห้ามหนาน้อยกว่านี้นะครับ)แล้วตรงบริเวณที่จะติดลำโพงให้เอาไม้อีกแผ่นมาตัดเป็นวงๆเท่าลำโพง แล้วปาดทำมุมให้เอียงเข้าในรถนะครับ
ปล.ส่วนใหญ่ร้านเครื่องเสียงทั่วไปไม่ค่อยอยากทำให้ เพราะได้กำไรน้อยและเสียเวลาในการทำนาน สู้ ยุ ให้ตีตู้ดีกว่า   อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 22:51:19 »

ตีแผงไม้ คือ ตีแผงซาวด์ด้านหลังใหม่ครับ(ของเดิมเป็นพลาสติกธรรมดาไงครับ)  ตีแผงไม้หนาซักอย่างน้อย 15 มม.(เน้นว่าห้ามหนาน้อยกว่านี้นะครับ)แล้วตรงบริเวณที่จะติดลำโพงให้เอาไม้อีกแผ่นมาตัดเป็นวงๆเท่าลำโพง แล้วปาดทำมุมให้เอียงเข้าในรถนะครับ
ปล.ส่วนใหญ่ร้านเครื่องเสียงทั่วไปไม่ค่อยอยากทำให้ เพราะได้กำไรน้อยและเสียเวลาในการทำนาน สู้ ยุ ให้ตีตู้ดีกว่า   อายจัง ยิ้มกว้างๆ
พอเข้าใจล่ะ เดี๋ยวผมไปถามต่อในกระทู้นู้นดีกว่าเนาะคนตอบจะได้ไม่งง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 00:04:55 »

เคยถามลำโพงคู่หน้าตาโต ไปเเล้วคราวนี้ขอถาม คู่หลังเนี้ยขนาด 6*9  หรือไมครับ เเนะนำหน่อย่ว่าจะซื้อเบบไหนมาใส่ดี ราคาเบาๆไมเเน่นไรมา เเล้วการติดต้งต้องเเปลงอะไรอีกป่าว ติดต้งตำเเหน่งเดิมได้เลยหรือไม่ครับ

ยิ้มเท่ห์
6*9 มันจะฟังแล้ว รำคานมากว่านะครับ....
แยกชิ้นดีกว่า...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 15:07:26 »

ยิ้มเท่ห์
6*9 มันจะฟังแล้ว รำคานมากว่านะครับ....
แยกชิ้นดีกว่า...

ขอเเนะนำเเบบเเยกชิ้นหน่อยครับ ว่าจัดเเบบไหนดี

Nong_Auto
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 15:15:12 »

เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ

Test Engineering
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 20:09:48 »

ขอเเนะนำเเบบเเยกชิ้นหน่อยครับ ว่าจัดเเบบไหนดี
ยิ้มกว้างๆ
ก็ตามสูตร 6" กรวยโพลีฯ ขอบยาง (จะทนทานอากาศร้อนๆภายในรถได้ดีกว่า ขอบโฟม)และจะตอบสนองความถีย่านต่ำได้ดีกว่า กรวยกระดาษ
ทวีตเตอร์ ก็ โดมผ้า เส้นผ่าศูนย์กลาง 1" จะช่วยในย่านความถี่กลางๆได้ ครับ โดยที่เราตัดเสียงกลางออกไปได้เลย
ส่วนราคา ก็ตามความเหมาะสม สำหรับงบ ครับ... ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 19:20:49 »

ผมหาในเว็บ เค้าขายลำโพงหน้าเเยกชิ้น+พาสชีพ

จำเป้นไมว่าต้องใ่ส่พาสซีพด้วย บางที่ขายเเยก อ่ะ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 21:00:08 »

มันมาเป็นชุดอยู่แล้วครับ...
ทั้ง วูฟเฟอร์+ทวีตเตอร์+พาสสีฟครอสโอเวอร์ฯ
ถ้าแยกขายก็คงเข้าข่ายเอาเปรียบผู้บริโภคแล้ว ครับ...
*ก็จำเป็นต้องใส่ครับ เพราะมันจะตัดช่วงสัญญาณที่เหมาะสมกับตัวลำโพงที่สุดที่ลำโพงตอบสนองได้ดี
เท่านั้นออกมา....ทวีตเตอร์ยิ่งจำเป็นมากเพราะสัญญาณเสียงที่ออกมาแรง มันทำลาย วอยส์คอยล์ได้.**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2011, 21:04:19 โดย desperado » บันทึกการเข้า

PeeSinG
เจ้าสำนัก

ฝันให้ใหญ่ ไปให้ถึง

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 22:56:27 »

ถ้าชอบ แนว โจ๊ะๆ หรอืสบายๆ คู่หลังเอาพวก Ferris หรือ Bostwick ก้ได้ครับ ไม่เกิน 2 พัน

ส่วน Front แนะนำ Pioneer ครับ แค่นี้ก็พอฟังได้แล้วจ้า ในงบประหยัดด สบายๆ ครับ

RED_SUN_GiRL
Gold Member
อาจารย์ปู่

RED-SUN-GirL

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 16:41:46 »

เจ๋ง

Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 08:46:04 »

มันมาเป็นชุดอยู่แล้วครับ...
ทั้ง วูฟเฟอร์+ทวีตเตอร์+พาสสีฟครอสโอเวอร์ฯ
ถ้าแยกขายก็คงเข้าข่ายเอาเปรียบผู้บริโภคแล้ว ครับ...
*ก็จำเป็นต้องใส่ครับ เพราะมันจะตัดช่วงสัญญาณที่เหมาะสมกับตัวลำโพงที่สุดที่ลำโพงตอบสนองได้ดี
เท่านั้นออกมา....ทวีตเตอร์ยิ่งจำเป็นมากเพราะสัญญาณเสียงที่ออกมาแรง มันทำลาย วอยส์คอยล์ได้.**

ถ้าเป็นลำโพงไม่แยกชิ้นจะซื้อมาติดได้ป่าวครับพอดีทวิสเตอร์พังไปตัวนึงและคับ

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 11:49:54 »

ถ้าเป็นลำโพงไม่แยกชิ้นจะซื้อมาติดได้ป่าวครับพอดีทวิสเตอร์พังไปตัวนึงและคับ
ได้ครับ....สะดวกด้วย 6คูณ9 ทั่วๆไป หรือ 6นิ้ว 2 ทาง(โคแอกเชียล)

Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #20 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 22:00:26 »

6นิ้ว2ทางคับ แล้วพาสสีฟครอสโอเวอร์มันซื้อแยกได้ป่าวคับ

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 22:12:15 »

6นิ้ว2ทางคับ แล้วพาสสีฟครอสโอเวอร์มันซื้อแยกได้ป่าวคับ
น่าจะมาเป็นชุดนะผมว่า...ถ้าไม่ใช่แบบ โคแอคเชียล..

nok_ek96
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011, 00:56:36 »

หลายหี่ห้อ ลำโพงแพง แต่กลับไม่มีขายต่างประเทศทั่วโลก เอาจีนมากตีแบรน์เอง จริงไม่จริงลองพิมพ์ยี่ห้อนั้นดูแล้วเซิทร์ดูว่ามีเวปหลัก .com มีขายทั่วโลก รึป่าว
อย่าง ยี่ห้อทรงแท่งสามเหลี่ยม บอสstwi เฟอร์ ไรเนี่ยของจีนมาตีตราเองทั้งนั้น แต่ขายซะราคาเท่าหรือแพงกว่า แบร์นดังเชียว (แบร์นด์ดังเค้าใช้ทุนวิจัยทดลองพัฒนามาวัดความถี่อย่างมีเหตุมีผล) ผมไม่ได้ว่าแบร์นไทยไม่ดีนะ แต่หลายแบร์นสร้างภาพพจน์ให้คิดว่ามาจากนอก ทั่วโลกใช้ อลังการ
คห.ของผมอาจใช้คำรุนแรงไปหรือไปกระทบใครที่ใช้ของเหล่านี้อยู่ แต่ผมรู้สึกว่ามันเอาเปรียบเกินไปที่เอาของราคาไม่สูงมันทำให้ราคาสูงโดยใช้ อารมณ์คนซื้อเป็นตัวตั้ง(คือรู้สึกว่าของแพงคือของดี)

หูคนฟังไม่เหมือนกัน แต่จะรู้ว่าเสียงดนตรที่แท้จริงเป็นยังงัยลองไปฟังตาม คอนเสริตดีๆ ดนตรีเล่นสดๆครับ มันจะมีความดิบของเสียงเล็กปนมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2011, 01:00:56 โดย nok_ek96 » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011, 10:08:19 »

หลายหี่ห้อ ลำโพงแพง แต่กลับไม่มีขายต่างประเทศทั่วโลก เอาจีนมากตีแบรน์เอง จริงไม่จริงลองพิมพ์ยี่ห้อนั้นดูแล้วเซิทร์ดูว่ามีเวปหลัก .com มีขายทั่วโลก รึป่าว
อย่าง ยี่ห้อทรงแท่งสามเหลี่ยม บอสstwi เฟอร์ ไรเนี่ยของจีนมาตีตราเองทั้งนั้น แต่ขายซะราคาเท่าหรือแพงกว่า แบร์นดังเชียว (แบร์นด์ดังเค้าใช้ทุนวิจัยทดลองพัฒนามาวัดความถี่อย่างมีเหตุมีผล) ผมไม่ได้ว่าแบร์นไทยไม่ดีนะ แต่หลายแบร์นสร้างภาพพจน์ให้คิดว่ามาจากนอก ทั่วโลกใช้ อลังการ
คห.ของผมอาจใช้คำรุนแรงไปหรือไปกระทบใครที่ใช้ของเหล่านี้อยู่ แต่ผมรู้สึกว่ามันเอาเปรียบเกินไปที่เอาของราคาไม่สูงมันทำให้ราคาสูงโดยใช้ อารมณ์คนซื้อเป็นตัวตั้ง(คือรู้สึกว่าของแพงคือของดี)

หูคนฟังไม่เหมือนกัน แต่จะรู้ว่าเสียงดนตรที่แท้จริงเป็นยังงัยลองไปฟังตาม คอนเสริตดีๆ ดนตรีเล่นสดๆครับ มันจะมีความดิบของเสียงเล็กปนมา
เห็นด้วยครับ  อย่าเลือกเพียงเพราะมันแพงหรือว่าเค้าบออกว่ามันดี เรื่องเสียงดีหูใครหูมัน บางคนชอบเสียงของลำโพงราคาถูก มากกว่าลำโพงราคาแพงอีก

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ลำโพงหลัง