ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
05 ตุลาคม 2024, 04:15:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: มือใหม่ รถเก่า กุญแจสึกค่า 0 สมาชิก และ 10 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ รถเก่า กุญแจสึกค่า  (อ่าน 10420 ครั้ง)
queentarae
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 23:41:02 »

ยิ้ม civic เตารีด4Dวันนี้ตอนจะดับรถถอดกุญแจไม่ออก โทรไปถามเต๊นท์ที่ซื้อมาเค้าก็ว่าให้ขยับพวงมาลัย ซ้าย ขวาก็ไม่ออก
พี่เต๊นท์บอกเพิ่มว่าลองดันเข้าแล้วบิดมาทางดับเครื่องยนต์ ปล้ำไปมาถอดออกแล้ว
นึกขึ้นได้นั่งเสิชกระทู้ต่างๆ พบว่าเป็นไปได้ที่กุญแจเก่าสึกหรอ ควักมาดู โอ้วโห กุญแจเยินได้ใจ

หลังจากเกริ่นมายาว อายจัง มีเรื่องจะสอบถามทุกท่านว่า ร้านรับทำกุญแจรถมีที่ไหนบ้างคะบ้านอยู่พัฒนาการ อยากได้ใกล้ๆหน่อย
ใช้การได้ชัวร์

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะทุกท่าน

elizaa
CiVic EG
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 08:48:50 »

ถ้าจำไม่ผิด  กุญแจเตารีด  ไม่ใช่กุญแจ อิมโมฯใช่ไหม
ถ้าไม่ใช่กุญแจ อิมโมฯ  ร้านกุญแจตามห้างก็มีครับ
เค้าจะกัดดอกให้ใหม่

แต่ถ้ารถซีวิค  ถ้าจำไม่ผิดเริ่มจาก ES มันจะเป็นกุญแจ อิมโมฯ  คือมันจะมีชิบอยู่ที่กุญแจ   ชิบนั้นจะมีรหัสที่ตรงกับกล่อง ECU ของรถ
ถ้ารหัสไม่ตรงก็ไขสตาร์ทไม่ได้   (ไขแค่เปิดเปิดประตูได้เท่านั้น)

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 08:57:06 »

ถ้าจำไม่ผิด  กุญแจเตารีด  ไม่ใช่กุญแจ อิมโมฯใช่ไหม
ถ้าไม่ใช่กุญแจ อิมโมฯ  ร้านกุญแจตามห้างก็มีครับ
เค้าจะกัดดอกให้ใหม่

แต่ถ้ารถซีวิค  ถ้าจำไม่ผิดเริ่มจาก ES มันจะเป็นกุญแจ อิมโมฯ  คือมันจะมีชิบอยู่ที่กุญแจ   ชิบนั้นจะมีรหัสที่ตรงกับกล่อง ECU ของรถ
ถ้ารหัสไม่ตรงก็ไขสตาร์ทไม่ได้   (ไขแค่เปิดเปิดประตูได้เท่านั้น)

มิใช่อิมโมฯค่ะ กุญแจธรรมด๊าธรรมดา ขอบคุณมากค่ะ ยิ้ม

elizaa
CiVic EG
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 18:09:45 »

กุจแจเดิมผมก็สึกครับ เพื่อนผม(ช่างทำกุจแจ)บอกกุจแจมันเป็นทองเหลืองใช้ไปนานๆก็สึกได้ ตอนทำก็บอกช่างว่าเผื่อมันสึกให้ด้วย ถ้าจะให้ดีเอาไปทำร้านที่มันมีที่ทำอยู่ใกล้ๆรถ ทำเสร็จเอาไปลองเลยถ้าไม่โอเคก็เอาไปแก้

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 18:26:10 »

ขอเพิ่มเติมอ่ะค่ะ ตอนนี้มาแนวขอกำลังใจ
เรายังขับไม่แข็งเลย ตอนเรียนขับรถใช้สามห่วงกับนิสสัน นีโอขับไป10ชม.
ซื้อรถคือฮอนด้าEG4D วันแรกชนกระบะ เนื่องจากเบรกจม(ไม่รู้ว่าจมต้องย้ำ) ยังไม่มีใบขับขี่และประกัน
ผ่านไป10วันซ่อมเสร็จ รับรถวันนี้ขับเข้าห้างค่ะ ตอนจอดชนเสา กันชนหน้าไปอีกแว้ว
ขาออกจากบ้านจะเอารถไปทิ้งอู่ ขูดสีข้างของรถกระบะในหมู่บ้าน รถเรากระจกข้างร้าว(ประกันจ่าย) เพราะกะระยะไม่ถูก
รถซื้อมาไม่ถึง2แสน
แต่รวมค่าซ่อมไปถึงพอดี :'(
งือๆๆ จะกล้าขับอีกดีไหมคะเนี่ย
ปล.โชคดีที่เต๊นท์รถฮอนด้ามือสองในซอยพัฒนาการ29 ใจดีมากค่ะ ไม่เคยคิดค่าแรงเลย และอู่ช่างเค้าใจดีมาก
เกรงใจอ่ะค่ะซื้อรถเค้ามาทำรถเค้าเยิน3หน ไม่ถึงเดือน
ปล.2 เป็นคนดื้อและบ้าบิ่นอ่ะค่ะ อิอิ

elizaa
CiVic EG
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 18:46:04 »

ขอเพิ่มเติมอ่ะค่ะ ตอนนี้มาแนวขอกำลังใจ
เรายังขับไม่แข็งเลย ตอนเรียนขับรถใช้สามห่วงกับนิสสัน นีโอขับไป10ชม.
ซื้อรถคือฮอนด้าEG4D วันแรกชนกระบะ เนื่องจากเบรกจม(ไม่รู้ว่าจมต้องย้ำ) ยังไม่มีใบขับขี่และประกัน
ผ่านไป10วันซ่อมเสร็จ รับรถวันนี้ขับเข้าห้างค่ะ ตอนจอดชนเสา กันชนหน้าไปอีกแว้ว
ขาออกจากบ้านจะเอารถไปทิ้งอู่ ขูดสีข้างของรถกระบะในหมู่บ้าน รถเรากระจกข้างร้าว(ประกันจ่าย) เพราะกะระยะไม่ถูก
งือๆๆ จะกล้าขับอีกดีไหมคะเนี่ย
ปล.โชคดีที่เต๊นท์รถฮอนด้ามือสองในซอยพัฒนาการ29 ใจดีมากค่ะ ไม่เคยคิดค่าแรงเลย และอู่ช่างเค้าใจดีมาก
เกรงใจอ่ะค่ะซื้อรถเค้ามาทำรถเค้าเยิน3หน ไม่ถึงเดือน
ปล.2 เป็นคนดื้อและบ้าบิ่นอ่ะค่ะ อิอิ
ต้องขับบ่อยๆครับเรื่องกะระยะนี่ต้องหาสถานที่ซักหน่อยเอากล่องลังเปล่าไปตั้งๆครับแล้วก็ไปถอยไปเลี้ยวเข้าออกดูครับก็จะเริ่มกะได้เอง
ที่สำคัญต้องขับบ่อยๆอย่ากลัว อย่ามั่นใจเกินไปครับมองทุกกระจกทั้งสองด้านให้ดีก่อนจะเคลื่อนรถตอนจอดตอนถอย

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 19:29:21 »

ต้องขับบ่อยๆครับเรื่องกะระยะนี่ต้องหาสถานที่ซักหน่อยเอากล่องลังเปล่าไปตั้งๆครับแล้วก็ไปถอยไปเลี้ยวเข้าออกดูครับก็จะเริ่มกะได้เอง
ที่สำคัญต้องขับบ่อยๆอย่ากลัว อย่ามั่นใจเกินไปครับมองทุกกระจกทั้งสองด้านให้ดีก่อนจะเคลื่อนรถตอนจอดตอนถอย

เหมือนสวรรค์มาโปรด รดใจให้ใจเย็น ขอบคุณทั้งกำลังใจและจะได้ระมัดระวังตัว นำไปฝึกฝนค่ะ
ขอบคุณนะคะ

elizaa
CiVic EG
BOYENJOY
จอมยุทธ

รักในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่รัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 19:37:42 »

ไม่มีใครขับรถเป็นมาแต่เกิดหรอกครับ  ทุกคนก็ต้องหัดขับกันอยู่แล้ว ค่อยๆขับ ขับบ่อยๆ แล้วก็จะเริ่มชินเอง
ต้องมั่นใจตนเอง และที่สำคัญอย่าประมาทนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 20:38:25 »

มันอยู่ที่ใจค่ะ มีรอยนิดหน่อย เป็นประสบการ์ณ
แนะนำ ช่วงนี้ชน ขูด ละอย่าทำสีเลย เสียเวลา
เดี๋ยวพอขับคล่อง ซักปี ไม่ชน ไม่เฉี่ยวละ จัดทีเดียวทั้งคันเลย ได้สีใหม่เงาแว้บ เชื่อหนู 555+

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 20:44:03 »

มันอยู่ที่ใจค่ะ มีรอยนิดหน่อย เป็นประสบการ์ณ
แนะนำ ช่วงนี้ชน ขูด ละอย่าทำสีเลย เสียเวลา
เดี๋ยวพอขับคล่อง ซักปี ไม่ชน ไม่เฉี่ยวละ จัดทีเดียวทั้งคันเลย ได้สีใหม่เงาแว้บ เชื่อหนู 555+

พอดีของพี่ กระจกมองข้างซ้ายร้าว เคลมแล้วซ่อมทีละอย่างก่อนได้ไหมหนอ
สียังไม่อยากทำเหมือนกัน เป็นรอยจารึกรักเอาไว้เลย อิอิ

elizaa
CiVic EG
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 21:01:20 »

ยิ้มเท่ห์
เรื่องกุญแจ...ต้องเอารถไปด้วยครับจะชัวร๋กว่า(เพราะต้องลองว่าเปิดได้ทุกตำแหน่ง)
เรื่องชน เรื่องเบียด ...ของธรรมดาคู่กับการขับขี่ ครับ
ขี่ไม่เคยชน นี่สิ ของแปลก...
 ยิ้มเท่ห์
มันต้องขับ ขับ ขับ ขับ และขับ...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 00:20:03 »

ใครชับรถไม่เคยชนบ้าง เล็กๆน้อยๆมันก็ต้องมีบ้าง
รถที่ไม่เคยมีการเฉี่ยวชน คือรถที่ิอยู่ในโชว์รูม

คนขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับรถเร็ว ขับรถเร็วนะไม่ยากหรอก
ใหม่ๆยังไม่คล่อง ยังตัดสินใจไม่ได้ กะระยะไม่ถูกอย่าขับเร็ว เพราะมันจะแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไม่ทัน
เรื่องขับรถสอนกันไม่ได้ แล้วแต่เหตุการณ์เฉพาะหน้าและประสบการณ์

สู้ต่อไปครับเดี่ยวก็คล่อง  จุมพิต

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 00:21:06 »

ประสบการณ์มันจะสอนเราเองครับ

สู้ๆนะครับ

Nong08
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 08:44:00 »

เรื่องร้านผมรู้จักอยู่ร้านหนึ่งเลยซอยพัฒนาการ20 ไปหน่อยอยู่ตรงป้ายรถเมล์จะมีคนยืนรอรถอยู่เยอะๆ
ผมจำชื่อร้านไม่ได้ ร้านทำกุญแจ กลอนประตู กระจกไฟฟ้าคับ ลองถามดูคับ ผมก็ทำงานอยู่แถวพัฒนาการ ยิ้มกว้างๆ

ได้ดีกับได้เสีย ความเพลียมันต่างกัน^^
coupe4wd
จอมยุทธ

ผู้การชอบซิ่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 09:40:59 »

ขับใหม่ๆอาจจะไม่ชินกับรถ มิติตัวรถ วงเลี้ยว ระยะเบรก แรงของรถเรา
พยายามเรียนรู้ และ ทำความรู้จักรถเราให้มากที่สุดครับ

ผมเป็นใหม่ๆก็เริ่มจาก เดินหน้า กันถอยหลังเข้าที่จอดครับทำบ่อยๆจนชินกะรถสักอาทิตย์ก็เห็นผมแล้วครับ

เรื่องกุญแจสึก...
เอาแบบคีย์แลส Push to Start มาใส่ไปเร้ยยยย
 ยิงฟันยิ้ม
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 14:03:53 »

ช้าๆ ก่อน ก็ได้ครับ  ถ้าไม่พ้นอย่าฝืน ให้ ถอยกลับจังหวะเดิม แล้วตั้งลำใหม่

ค่อยๆ ไป ครับ

เวลาขับก็ เชค รถเยอะๆ ก่อนด้วย

เบรคจม นี่ เชค ระบบเบรคยังครับนี่

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 15:59:29 »

เบรคจมด้วยหรอ อายจัง
เช็คระดับน้ำมันเบรคครับ
ถ้าน้ำมันเบรคขาด ผ้าเบรคอาจจะหมด

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 20:46:04 »

เรื่องร้านผมรู้จักอยู่ร้านหนึ่งเลยซอยพัฒนาการ20 ไปหน่อยอยู่ตรงป้ายรถเมล์จะมีคนยืนรอรถอยู่เยอะๆ
ผมจำชื่อร้านไม่ได้ ร้านทำกุญแจ กลอนประตู กระจกไฟฟ้าคับ ลองถามดูคับ ผมก็ทำงานอยู่แถวพัฒนาการ ยิ้มกว้างๆ
รอรถซ่อมเสร็จก่อนจะไปทำกุญแจร้านที่แนะนำค่ะ ตอนนี้ต้องใช้วิธี ดันเข้าและก็บิดออกอ่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

elizaa
CiVic EG
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 20:50:41 »

รอรถซ่อมเสร็จก่อนจะไปทำกุญแจร้านที่แนะนำค่ะ ตอนนี้ต้องใช้วิธี ดันเข้าและก็บิดออกอ่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
ลองใช้โซแน็ก ฉีดดูก่อนสิคะ ถ้ายังไม่มีเวลาไปซ่อม ฉีดในรูกุญแจนะ ไม่ใช่ฉีดกุญแจ 555+

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 20:55:52 »

เบรคจมด้วยหรอ อายจัง
เช็คระดับน้ำมันเบรคครับ
ถ้าน้ำมันเบรคขาด ผ้าเบรคอาจจะหมด
ครั้งแรกที่เอารถออกจากเต๊นท์ เรื่องเบรกไม่พบปัญหาอะไร
พอเร่งรอบจะแซงเข้าเลนส์ขวา เพื่อเลี้ยวกลับรถ เราก็เบรก เหยียบไปรอบลดมาหน่อย
ตัวเองไม่คิดว่าจะเบรกไม่อยู่ก็เหยียบเบรกจังหวะเดิมไม่มีการชักเท้าเบรกย้ำ เพราะไม่เคยรู้ว่าเบรกจมเป็นยังไง
เบรกจนลึกสุดกู่แล้วไม่หยุดอ่ะค่ะ ชนไปเสียค่าความรู้รถคู่กรณี7,500บาท(ต่อราคาจาก10,000ค่ะ)
รถเราเสียไป15,800 แจ้งให้อู่เช็กเบรก
อู่เค้าว่าไม่มีปัญหาทั้งหม้อลม แม่ปั๊มและลูกยางแต่บอกว่าถ้าจะทำให้เบรกอยู่จริงๆ
ก็คงต้องเพิ่มจาน ทำเกี่ยวกับหม้อลมอะไรเพิ่มประมาณ3,800บาท จะเบรกชะงักเลย
ตอนนี้ขับเลยใช้วิธีการย้ำเบรกหากเร่งรอบอ่ะค่ะ

ช่วงนี้คุณพ่อก็ป่วย งานเข้ารถอีก งือๆปัญหารุมเร้าแต่ก็สู้ไปค่า
ขอบคุณทุกคน ทุกความเห็นมากนะคะ
ไม่รู้จะแก้ที่อะไรก่อนดีเลยค่ะรถEGนี่

elizaa
CiVic EG
queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 20:57:12 »

ลองใช้โซแน็ก ฉีดดูก่อนสิคะ ถ้ายังไม่มีเวลาไปซ่อม ฉีดในรูกุญแจนะ ไม่ใช่ฉีดกุญแจ 555+
พบปัญหาใหม่ เวลาเลี้ยวคอพวงมาลัยมีเสียงดังเอี๊ยดอ๊าด แต่พวงมาลัยไม่ฝืดเลยอ่ะค่ะ เกิดจากอะไรได้บ้างคะ
หรือว่าพี่ไปชนมาบ่อยไปหน่อยเลย เริ่มสึกหรอ 555

elizaa
CiVic EG
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 21:23:13 »

ครั้งแรกที่เอารถออกจากเต๊นท์ เรื่องเบรกไม่พบปัญหาอะไร
พอเร่งรอบจะแซงเข้าเลนส์ขวา เพื่อเลี้ยวกลับรถ เราก็เบรก เหยียบไปรอบลดมาหน่อย
ตัวเองไม่คิดว่าจะเบรกไม่อยู่ก็เหยียบเบรกจังหวะเดิมไม่มีการชักเท้าเบรกย้ำ เพราะไม่เคยรู้ว่าเบรกจมเป็นยังไง
เบรกจนลึกสุดกู่แล้วไม่หยุดอ่ะค่ะ ชนไปเสียค่าความรู้รถคู่กรณี7,500บาท(ต่อราคาจาก10,000ค่ะ)
รถเราเสียไป15,800 แจ้งให้อู่เช็กเบรก
อู่เค้าว่าไม่มีปัญหาทั้งหม้อลม แม่ปั๊มและลูกยางแต่บอกว่าถ้าจะทำให้เบรกอยู่จริงๆ
ก็คงต้องเพิ่มจาน ทำเกี่ยวกับหม้อลมอะไรเพิ่มประมาณ3,800บาท จะเบรกชะงักเลย
ตอนนี้ขับเลยใช้วิธีการย้ำเบรกหากเร่งรอบอ่ะค่ะ

ช่วงนี้คุณพ่อก็ป่วย งานเข้ารถอีก งือๆปัญหารุมเร้าแต่ก็สู้ไปค่า
ขอบคุณทุกคน ทุกความเห็นมากนะคะ
ไม่รู้จะแก้ที่อะไรก่อนดีเลยค่ะรถEGนี่

อย่าไปเชื่อที่ว่าให้เปลี่ยนเลย ไม่งัน EG ทั้งประเทศ คงชนกันเละไปแล้ว
ขั้นแรกหนูว่า พี่เปลี่ยนอู่ก่อนดีไหม ไม่งั้นก็อยู่ใกล้ๆ สมาชิกคนไหน ก็ไปให้เขาช่วยดูช่วยแนะนำอู่ดีกว่า
ที่ว่าเบรคจนจมละไม่อยู่ นี่หนักนะ แล้วอู่ยังหาสาเหตุไม่เจออีก เปลี่ยนอู่โลดดดดดด

ว่าแต่รถซ้อมาเท่าไหร่คะ ซ่อม+ราคารถจะ 2 แสนแล้ว เห็นใจ จริงจริง

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 21:38:36 »

อย่าไปเชื่อที่ว่าให้เปลี่ยนเลย ไม่งัน EG ทั้งประเทศ คงชนกันเละไปแล้ว
ขั้นแรกหนูว่า พี่เปลี่ยนอู่ก่อนดีไหม ไม่งั้นก็อยู่ใกล้ๆ สมาชิกคนไหน ก็ไปให้เขาช่วยดูช่วยแนะนำอู่ดีกว่า
ที่ว่าเบรคจนจมละไม่อยู่ นี่หนักนะ แล้วอู่ยังหาสาเหตุไม่เจออีก เปลี่ยนอู่โลดดดดดด

ว่าแต่รถซ้อมาเท่าไหร่คะ ซ่อม+ราคารถจะ 2 แสนแล้ว เห็นใจ จริงจริง
เต๊นท์รถนี้เน้นขายฮอนด้าเกือบทั้งเต๊นท์อ่ะค่ะอยู่ซอยพัฒนาการ29
มีอู่ที่เป็นช่างจากฮอนด้าอยู่ติดกับป้อมยาม อู่นี้ก็โคกับเต๊นท์โดยตรงด้วย
พี่อ่านจากเวบต่างๆก็เคยมีคนแนะนำอู่ในซอยนี้เหมือนกันว่าดี แต่ทำไมไม่เจออาการเบรกนี้ก็ไม่รู้แฮะ
เต๊นท์เค้าบอกว่าไม่อยากให้เสียเงินเพิ่มเพราะว่าเบรกไม่เป็นอะไร ถ้าจมอีกก็ค่อยให้มาทำเพิ่ม
แต่ยัง งง ว่าถ้าเบรกไม่จมแล้วทำไมเวลาเบรกเค้าบอกให้เบรกย้ำๆเพราะว่าEGก็เป็นกันแบบนี้
ความรู้เรื่องรถได้มากขึ้นก็เพราะเวบนี้ ดีใจมากๆเลยค่ะ
เค้าตั้งราคา 185,000 พี่ต่อเหลือ170,000ราคารถน่าจะเกิน200,00มานิดแร่วเกิดจากเบรกและความประมาทของตัวเองด้วย ยิ้ม
รอหลังปีใหม่คงต้องรบกวน ในกระทู้แนะนำอู่แถวพัฒนาการ หรือว่าแถวบ้านให้ด้วยแล้วอ่ะค่า
หรือว่าท่านไหนว่างสอนขับรถด้วยก็ดีนะคะ  ;)เดี๋ยวจะไปกราบคารวะถึงหน้าบ้านเลย อิอิ

elizaa
CiVic EG
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #23 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 21:42:33 »

เต๊นท์รถนี้เน้นขายฮอนด้าเกือบทั้งเต๊นท์อ่ะค่ะอยู่ซอยพัฒนาการ29
มีอู่ที่เป็นช่างจากฮอนด้าอยู่ติดกับป้อมยาม อู่นี้ก็โคกับเต๊นท์โดยตรงด้วย
พี่อ่านจากเวบต่างๆก็เคยมีคนแนะนำอู่ในซอยนี้เหมือนกันว่าดี แต่ทำไมไม่เจออาการเบรกนี้ก็ไม่รู้แฮะ
เต๊นท์เค้าบอกว่าไม่อยากให้เสียเงินเพิ่มเพราะว่าเบรกไม่เป็นอะไร ถ้าจมอีกก็ค่อยให้มาทำเพิ่ม
แต่ยัง งง ว่าถ้าเบรกไม่จมแล้วทำไมเวลาเบรกเค้าบอกให้เบรกย้ำๆเพราะว่าEGก็เป็นกันแบบนี้
ความรู้เรื่องรถได้มากขึ้นก็เพราะเวบนี้ ดีใจมากๆเลยค่ะ
เค้าตั้งราคา 185,000 พี่ต่อเหลือ170,000ราคารถน่าจะเกิน200,00มานิดแร่วเกิดจากเบรกและความประมาทของตัวเองด้วย ยิ้ม
รอหลังปีใหม่คงต้องรบกวน ในกระทู้แนะนำอู่แถวพัฒนาการ หรือว่าแถวบ้านให้ด้วยแล้วอ่ะค่า
หรือว่าท่านไหนว่างสอนขับรถด้วยก็ดีนะคะ  ;)เดี๋ยวจะไปกราบคารวะถึงหน้าบ้านเลย อิอิ
ลองเปลี่ยนอู่ดูก่อนไหมครับ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 21:45:39 »

ลองเปลี่ยนอู่ดูก่อนไหมครับ
หนูก็ว่าเปลี่ยนอู่เหอะ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #25 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 21:48:38 »

เบรคย้ำๆทำไมครับ ในเมื่อหม้อลมเบรคมันก็ทำหน้าที่ช่วยผ่อนแรงในการเหยียบเบรคอยู่แล้ว

ลองดูน้ำมันเบรค ผ้าเบรคก่อนดีกว่าครับว่าน้ำมันเบรคขาด ผ้าเบรคสึกมากแค่ไหน

เพราะถ้าผ้าเบรคสึกมาก จะทำให้น้ำมันเบรคหายและเวลาเบรคก็ต้องเหยียบลึกกว่าเดิม

ผมว่าอู่มันมั่วแล้วครับที่บอกว่าEGเป็นกันแบบนี้ ถ้าเป็นแบบนี้จริงนะ EG คงจะเบรคไม่อยู่กันหมดแล้วครับ

เปลี่ยนอู่เถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2010, 21:51:33 โดย p jung » บันทึกการเข้า

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 21:56:50 »

เบรคย้ำๆทำไมครับ ในเมื่อหม้อลมเบรคมันก็ทำหน้าที่ช่วยผ่อนแรงในการเหยียบเบรคอยู่แล้ว

ลองดูน้ำมันเบรค ผ้าเบรคก่อนดีกว่าครับว่าน้ำมันเบรคขาด ผ้าเบรคสึกมากแค่ไหน

เพราะถ้าผ้าเบรคสึกมาก จะทำให้น้ำมันเบรคหายและเวลาเบรคก็ต้องเหยียบลึกกว่าเดิม

ผมว่าอู่มันมั่วแล้วครับที่บอกว่าEGเป็นกันแบบนี้ ถ้าเป็นแบบนี้จริงนะ EG คงจะเบรคไม่อยู่กันหมดแล้วครับ

เปลี่ยนอู่เถอะ
เปลี่ยนอู่ค่า แนะนำกันด้วยค่ะ เอาไม่ไกลพัฒนาการมากนักนะคะ
ขับไปไกล เอ่อ..กลัวว่ากระจกมองข้างซ้ายที่แตกอยู่จะไม่นำพา
การขับก็ยังกะระยะไม่เก่ง^-^!
แล้วคอพวงมาลัยเอี๊ยดอ๊าดอ่ะคะ ยังไม่จบอ่ะค่ะ  :'(
กลัวว่าจะเอี๊ยดอ๊าดไปมาเป็นอาการแรคเสียซะงั้น โอ่ว..งบบาน
ปล.น้ำมันเบรกเพิ่งเติมไปอ่ะค่ะ

elizaa
CiVic EG
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #27 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 21:59:03 »

เปลี่ยนอู่ค่า แนะนำกันด้วยค่ะ เอาไม่ไกลพัฒนาการมากนักนะคะ
ขับไปไกล เอ่อ..กลัวว่ากระจกมองข้างซ้ายที่แตกอยู่จะไม่นำพา
การขับก็ยังกะระยะไม่เก่ง^-^!
แล้วคอพวงมาลัยเอี๊ยดอ๊าดอ่ะคะ ยังไม่จบอ่ะค่ะ  :'(
กลัวว่าจะเอี๊ยดอ๊าดไปมาเป็นอาการแรคเสียซะงั้น โอ่ว..งบบาน
ปล.น้ำมันเบรกเพิ่งเติมไปอ่ะค่ะ

ใครอยู่พัฒนาการ แนะนำอู่ให้คุณ queentarae หน่อยครับ  ยิ้ม

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 22:06:26 »

ใครอยู่พัฒนาการ แนะนำอู่ให้คุณ queentarae หน่อยครับ  ยิ้ม
ขอบคุณฮับ
อยากเอาให้จบ(90%)ในงบไม่ถึงหมื่นจัง เพราะหมดจากการถอยตัวนี้แว้วค่ะ
มีการเบรกแล้วพวงสั่นระริกเล็กน้อยเพิ่มเติมด้วยนะคะ 555 เยอะอ่ะค่ะ
เดี๋ยวแต่ละท่านจะบอกว่า โอ้วซื้อมาได้จะได๋
(ก่อนออกเต๊นท์เข้าเกียร์Nแล้วเจ้าเข้าที่พวงใหญ่เลยเค้าแก้ให้แล้ว)

elizaa
CiVic EG
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #29 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 22:08:30 »

ขอบคุณฮับ
อยากเอาให้จบ(90%)ในงบไม่ถึงหมื่นจัง เพราะหมดจากการถอยตัวนี้แว้วค่ะ
มีการเบรกแล้วพวงสั่นระริกเล็กน้อยเพิ่มเติมด้วยนะคะ 555 เยอะอ่ะค่ะ
เดี๋ยวแต่ละท่านจะบอกว่า โอ้วซื้อมาได้จะได๋
(ก่อนออกเต๊นท์เข้าเกียร์Nแล้วเจ้าเข้าที่พวงใหญ่เลยเค้าแก้ให้แล้ว)
แต่ถ้าไม่ติดว่าไกลกัน ผมแนะนำ อู่speedwayลาดปลาเค้า52ครับ

ที่นี่ก็ซ่อมฮอนด้าอย่างเดียว รับประกันงานซ่อมด้วย ล่าสุดผมเพิ่งไปโอเวอร์ฮอลล์เกียร์มา

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 22:19:37 »

แต่ถ้าไม่ติดว่าไกลกัน ผมแนะนำ อู่speedwayลาดปลาเค้า52ครับ

ที่นี่ก็ซ่อมฮอนด้าอย่างเดียว รับประกันงานซ่อมด้วย ล่าสุดผมเพิ่งไปโอเวอร์ฮอลล์เกียร์มา

เห็นคนแนะนำในกระทู้เยอะมากเลยค่ะ แต่ไม่รู้จักลาดปลาเค้าเลย ลาดเลายังไม่ค่อยเห็นทาง แหะๆ
อยากไปจังเลยอู่นี้ ใครว่างมารับกลางทางโด้ยค่า 555

elizaa
CiVic EG
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #31 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 22:21:24 »

เห็นคนแนะนำในกระทู้เยอะมากเลยค่ะ แต่ไม่รู้จักลาดปลาเค้าเลย ลาดเลายังไม่ค่อยเห็นทาง แหะๆ
อยากไปจังเลยอู่นี้ ใครว่างมารับกลางทางโด้ยค่า 555
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ จัดไป อิอิ
Speed Way :
ซ.ลาดปลาเค้า 52  เสนานิคม     T.02-570-6194 , 02-570-6646

โทรไปถามที่อู่ดูก่อนก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2010, 22:23:55 โดย p jung » บันทึกการเข้า

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 22:30:00 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ จัดไป อิอิ
Speed Way :
ซ.ลาดปลาเค้า 52  เสนานิคม     T.02-570-6194 , 02-570-6646

โทรไปถามที่อู่ดูก่อนก็ได้ครับ
ขอบคุณทุกวันไม่เบื่อนะคะ  ยิ้ม ยิ้ม
อู่ P-race เกษตร นวมินตร์ ได้ไหมคะ อันนี้พอไหว

elizaa
CiVic EG
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #33 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 22:33:10 »

ขอบคุณทุกวันไม่เบื่อนะคะ  ยิ้ม ยิ้ม
อู่ P-race เกษตร นวมินตร์ ได้ไหมคะ อันนี้พอไหว
ลองดูครับ อู่นี้ผมไม่รู้จัก ขอให้ช่างไว้ใจได้ไม่หลอกเราและฝีมือดีก็พอครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #34 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 23:29:50 »

เช็คหม้อลมเบรคโดยเหยีบเบรคค้างไว้แล้วสตาทเครื่องถ้าเครื่องติดแล้วเบรคจะจมลงเล็กน้อยครับถ้าไม่จมลงแสดงว่าหม้อลมเบรคมีปัญหาครับ

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 14:13:48 »

เช็คหม้อลมเบรคโดยเหยีบเบรคค้างไว้แล้วสตาทเครื่องถ้าเครื่องติดแล้วเบรคจะจมลงเล็กน้อยครับถ้าไม่จมลงแสดงว่าหม้อลมเบรคมีปัญหาครับ
มาอัพเดทหลังปีใหม่ค่ะ
ทำตามวิธีนี้แล้วพบว่า เบรกจมลงเล็กน้อย คงจะไม่ได้เป็นที่หม้อลมแล้วมังคะ
เอารถออกวิ่งซัก80-100 ก็ต้องเหยียบเบรกย้ำๆอ่ะค่ะ กว่าจะเบรกสนิทได้ ถือว่าปกติป่าวคะ
ไม่กล้าเร่งมากเลย กลัวเบรกไม่ทัน
มีข้อสงสัยถามเพิ่มอ่ะค่ะ เวลารถติดไฟแดงเบรกแล้วเข้าเกียร์ว่าง รถไหลไปข้างหน้านิดนึง(ทางราบปกติ) ถือว่าปกติไหมคะ
พ่อบอกว่าสงสัยจะเป็นที่เกียร์แล้ว เพราะว่าเวลาเหยียบเบรกค้าง รถมีอาการสั่นนิดหน่อยด้วยค่ะ(เคยสั่นเยอะอู่ทำให้แล้วทีนึง)

elizaa
CiVic EG
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #36 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 15:08:29 »

มาอัพเดทหลังปีใหม่ค่ะ
ทำตามวิธีนี้แล้วพบว่า เบรกจมลงเล็กน้อย คงจะไม่ได้เป็นที่หม้อลมแล้วมังคะ
เอารถออกวิ่งซัก80-100 ก็ต้องเหยียบเบรกย้ำๆอ่ะค่ะ กว่าจะเบรกสนิทได้ ถือว่าปกติป่าวคะ
ไม่กล้าเร่งมากเลย กลัวเบรกไม่ทัน
มีข้อสงสัยถามเพิ่มอ่ะค่ะ เวลารถติดไฟแดงเบรกแล้วเข้าเกียร์ว่าง รถไหลไปข้างหน้านิดนึง(ทางราบปกติ) ถือว่าปกติไหมคะ
พ่อบอกว่าสงสัยจะเป็นที่เกียร์แล้ว เพราะว่าเวลาเหยียบเบรกค้าง รถมีอาการสั่นนิดหน่อยด้วยค่ะ(เคยสั่นเยอะอู่ทำให้แล้วทีนึง)
ไม่งั้นก็ปั้มบนแต่ถเาแบบนี้ต้องถอดเช็คครับ ไปอู่ดีๆตามข้างบนบอกก็ได้แบบนี้ต้องรื้อดูล่ะ

queentarae
เข้าวงการ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 15:20:49 »

ไม่งั้นก็ปั้มบนแต่ถเาแบบนี้ต้องถอดเช็คครับ ไปอู่ดีๆตามข้างบนบอกก็ได้แบบนี้ต้องรื้อดูล่ะ
ขอบคุณค่ะ สงสัยแวะไปลาดปลาเค้า ตามท่านๆแนะนำกัน

elizaa
CiVic EG
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #38 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 16:38:13 »

ขอบคุณค่ะ สงสัยแวะไปลาดปลาเค้า ตามท่านๆแนะนำกัน
speedway ลาดปลาเค้า โทรไปก่อน 02 5706194

nonglays
01/12/2017-30/11/2018'
Sponsor
อาจารย์ปู่

No.694

« ตอบ #39 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 16:52:56 »

สู้ๆครับ พอซ่อมตรงจุดหมด ก็ขับสบายใจเฉิบแล้วครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รับเบิกอะไหล่&ของแต่งทุกชนิดจากญี่ปุ่น
ลิงค์ร้านของแต่ง EK,etcใน WLC = http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,117779.msg1171806.html#msg1171806
ลิงค์เพจร้านของแต่ง Civic ใน facebook = http://www.facebook.com/CIVICJDMshop
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: มือใหม่ รถเก่า กุญแจสึกค่า