ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 ตุลาคม 2024, 01:19:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องอะไหล่ช่วงล่างค 0 สมาชิก และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องอะไหล่ช่วงล่างค  (อ่าน 3306 ครั้ง)
babynot
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 21:30:17 »

ผมนำรถไปตรวจสอบช่วงล่างที่อู่นอกนะครับ แล้วให้เค้าลิสรายการว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างเพื่อนำมาเบิกศูนย์นะครับ
นี่คืออะไหล่ที่ช่างลิสให้นะครับ

หมากแรก+คันชัก      L-R
หมากบน(ปีก)          L-R
หมากล่าง(ปีก)          L-R
หมากกันโคลงหน้า      L-R
บูธปีกนก             L-R
บูธปีกนกล่าง (3ลูก)     L-R
ยางหุ้มเพลาใน         L
ยางรัดกันโคลง         L-R
บูธอาร์มหลังทั้งชุด (16ตัว)

จากนั้นผมจึงไปหาศูนย์เพื่อขอราคาของรายการทั้งหมด แล้วก้ได้มาอีกหนึ่งบิล

ยางหุ้มเพลาขับตัวใน
ปีกนกบนหน้าข้างขวา
ปีกนกบนหน้าข้างซ้าย
บูชยางรองเหล็กกันโคลงหน้า
ข้อต่อเหล็กกันโคลงหน้า
ปีกนกหน้าด้านขวา
ปีกนกหน้าด้านซ้าย
บูชยึดหนวดกุ้ง
ลูกหมากแรค
ส่วนประกอบรถยนต์,ก้านยึดพวงมาลัย 2
บูชสวิงอาร์มหลัง

นี่คือรายการทั้งหมดที่ศูนย์เอามาให้นะครับ
ผมเลยอยากปรึกษาว่า อะไหล่ที่ศูนย์บอกมาเนี่ย มันตรงกับอะไหล่ที่ช่างอู่นอกลิสมาให้ไหมครับ
คือผมเห็นว่ารายการมันมากกว่า แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้ ว่าบางอย่างอาจต้องเปลี่ยนคู่กันอะไรประมาณนี้
ขอความกรุณาด้วยนะครับ กลัวอะไหล่ที่ศูนย์ให้เบิกจะมากกว่าที่ช่างบอกนะครับ
แถมราคาปาเข้าไปตั้ง 27000 TT
แล้วอีกอย่างนะครับ ใครพอจะคาดเดาค่าแรงศูนย์ได้บ้างครับ พนักงานบอกไม่เกิน 3000 แต่ผมถามอู่นอกมาก็ประมาณ 3000 ผมเลยงงเข้าไปอีก

สุดท้ายขอบคุณมากนะครับ ที่อุสาอ่านคำถามอันยืดยาวของผม แต่ราคานี้มันทำให้ผมไม่กล้าสั่งมั่ว กลัวงานเข้าครับ
ขอบคุณครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 21:38:45 »

บู๊ทกันโคลง 35*2 ลูกหมากกันโคลง 350*2 ลูกหมาก ปีกนกบน 550*2 บู๊ทปีกนกบน 120*2 โช้คหน้า 1075*2 ลูกหมากปลายแร็ค 550*2
บู๊ทปีกนกล่างไม่รู้ กำลังจะไปอัด วันเสาร์นี้ ช่างว่า ตัวละ 100+ มี 4 ตัว ค่าอัด บู๊ท ทุกอย่างตัวละ 40 บาท เพลาขับ ไม่รู้ ไม่เคยเปลียน ค่าแรง ไม่เท่ากัน
แต่ละที่ แต่หนูทำ ไม่มีค่าแรง มีแต่ค่าของกับค่าอัด
    พอดี ทำมาหมดแล้ว ยกเว้น เพลาขับ ลูกหมาก ปลายแร็ค ลูกหมากคันชัก ส่วน ข้างหลัง บู๊ท 14 ตัว รวมค่า อัด 2450 บาท ค่ะ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 21:46:35 »

บู๊ทกันโคลง 35*2 ลูกหมากกันโคลง 350*2 ลูกหมาก ปีกนกบน 550*2 บู๊ทปีกนกบน 120*2 โช้คหน้า 1075*2 ลูกหมากปลายแร็ค 550*2
บู๊ทปีกนกล่างไม่รู้ กำลังจะไปอัด วันเสาร์นี้ ช่างว่า ตัวละ 100+ มี 4 ตัว ค่าอัด บู๊ท ทุกอย่างตัวละ 40 บาท เพลาขับ ไม่รู้ ไม่เคยเปลียน ค่าแรง ไม่เท่ากัน
แต่ละที่ แต่หนูทำ ไม่มีค่าแรง มีแต่ค่าของกับค่าอัด
    พอดี ทำมาหมดแล้ว ยกเว้น เพลาขับ ลูกหมาก ปลายแร็ค ลูกหมากคันชัก ส่วน ข้างหลัง บู๊ท 14 ตัว รวมค่า อัด 2450 บาท ค่ะ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ราคานี้คือของ0เลยหรอครับ
babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 21:49:04 »

แล้วอะไหล่ที่ศูนย์ลิสมาให้ทั้งหมดเนี่ย

ผมต้องเปลี่ยนหมดเลยรึป่าวครับ ตรงกับที่ช่างอู่นอกลิสมาให้รึป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 21:49:23 »

ราคานี้คือของ0เลยหรอครับ
    นอกจ้า ศูนย์ ถ้าจำไม่ผิด * ประมาณ 2-3 เท่า ค่าแรงจะคิดเป็น ชั่วโมง ช่วงล่าง ค่าแรงน่าจะ 2000-3000 ข้างนอก ค่าแรง 3000 บอกมัน งั้นขอเปลี่ยนอู่ โกรธ โกรธ

babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 22:29:24 »

นอกจ้า ศูนย์ ถ้าจำไม่ผิด * ประมาณ 2-3 เท่า ค่าแรงจะคิดเป็น ชั่วโมง ช่วงล่าง ค่าแรงน่าจะ 2000-3000 ข้างนอก ค่าแรง 3000 บอกมัน งั้นขอเปลี่ยนอู่ โกรธ โกรธ

ขอบคุณมากครับ ผมก้งงว่าทำไมราคามันใกล้เคียงกัน เศร้า
babynot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 14:01:27 »

ขอถามอีกนิดหนึ่งนะครับ

ถ้าตามรายการทั้งหมดคือ

ร้านบอกว่าเปลี่ยนเป็นของ 555 และช่วงด้านหลังเป็นของยี่ห้ออะไรซักอย่างเป็นตัวย่อภาษาอังกฤษ
ราคาตกประมาณ 1หมื่นต้นๆ ไม่เกิน15000

ราคาประมาณนี้ถือว่าโดนฟันไหมครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 16:37:03 »

ขอถามอีกนิดหนึ่งนะครับ

ถ้าตามรายการทั้งหมดคือ

ร้านบอกว่าเปลี่ยนเป็นของ 555 และช่วงด้านหลังเป็นของยี่ห้ออะไรซักอย่างเป็นตัวย่อภาษาอังกฤษ
ราคาตกประมาณ 1หมื่นต้นๆ ไม่เกิน15000

ราคาประมาณนี้ถือว่าโดนฟันไหมครับ

ตัวย่อ อังกฤษ นี่ RBI ป่าวคะ ถ้าใช่ ของหนู RBI เหมือนกัน 555 จะเป็น ยี่ห้อลูกหมาก RBI จะเป็น ยี่ห้อพวกบู๊ท
ลองหยิบเครื่องคิดเลขมาจิ้มดูสิคะ ว่าหนู จ่ายรวมกัน ทั้งหมด เท่าไหร่ แล้วก็ดูว่า ต่างกันมากไหม ถ้า ไม่มาก ก็ไม่โดน ถ้ามากละก็...
    ปล. หนู ก็ขี้เกียจ จิ้มเหมือนกัน ลองจิ้มดูนะคะ จุ๊บ จุ๊บ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องอะไหล่ช่วงล่างค