ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 กรกฎาคม 2024, 16:33:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากติดอุปกรณ์เครื่องเสียงเพิ่ม Civic ตาโต เข้ามาหาความรู้ก่อนครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดอุปกรณ์เครื่องเสียงเพิ่ม Civic ตาโต เข้ามาหาความรู้ก่อนครับ  (อ่าน 2758 ครั้ง)
nop_33
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 18:21:26 »

อยากติดอุปกรณ์เครื่องเสียงเพิ่ม Civic ตาโต เข้ามาหาความรู้ก่อนครับ
รถผมเดิมๆเลยครับ ลำโพง ก็เดิม หากว่าอยากติดอุปกรณ์เพิ่มเติมต้อง
ทำอะไรบ้างครับ ไม่มีความรู้จริงๆ ขอถามพี่ๆในนี้แหละนะ...ช่วยแนะนำ
ด้วยครับ อยากเพิ่มเสียงแต่งเสียงให้เพราะกว่าเดิมครับ
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 20:40:28 »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ถ้าจะเล่นเครื่องเสียงซักชุดต้องมีการวางแผนครับ จะได้วางระบบและอุปกรณ์แต่ละชิ้นได้ถูกต้องตามความอใจและงบประมาณที่มี   คือ ต้องถามใจเราเองก่อนนะครับว่าเราพอใจในชุดขนาดไหน  เอาแค่ฟร้อนกับลำโพงดีๆ ซัก 1 คู่ หรือ จะเล่นเป็นชุดมีซับ  จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายทีครับ เช่น  ถ้าเราจะเล่นเป็นชุดก็ต้องมีการวางแผนว่าจะซื้อ อะไรก่อนหลัง เพื่อที่จะเติมระบบให้สมบูรณ์ในอนาคต  โดยทั่วๆไป  ถ้าฟังแบบไม่ตูมตามมาก ก็อาจจะเล่นแค่ฟร้อนกับลำโพงแค่คู่เดียว   แต่ถ้าต้องการเสียงที่หนักแน่น มีพลัง ก็คงต้องเพื่มในส่วนของซับวูฟเฟอร์  โดยทั่วไปอุปกรณ์ที่จะซื้อก็พอจะเรียงได้ดังนี้  อันนี้ถ้าจะวางเป็นชุดนะครับ  1.  ฟร้อน  (  ควรเน้นที่ดีหน่อยๆ เพราะฟร้อนเป็นแหล่งต้นกำเนิดเสียง  เสียงจะดีไม่ดีฟร้อนมีส่วนถึง 50 % นะครับ )  2. ลำโพงคู่หน้า โดยทั่วไปจะเล่นแบบแยกชิ้น  5.5 - 6.5 นิ้วครับ ( อันนี้ก็ต้องเน้นเช่นกัน เพราะเสียงส่วนใหญ่จะออกมาจากลำโพงคู่นี้ครับ )  3.  แอมป์ครับ  โดยทั่วไปถ้าเล่นแอมป์ตัวเดียว ก็เล่นแบบ  4 หรือ 5  แชลแนลครับ  ถ้าเป็นประเภทชอบตูมตาม ก็ต้องเล่น 2 ตัว คือ เพิ่ม แบบ  1 หรือ 2 แชลแนล มาอีกตัวเพื่อขับซับ  4.  วับวูฟเฟอร์ อันนี้ก็ดูที่ได้มาตรฐานหน่อยครับ เพราะเสียงที่จะมาเสริมเบสและเสียงต่ำ จะมาจากซับครับ  5. ลำโพงคู่หลังครับ  ถ้าไม่ต้องการเจาะตัวรถทำแผงซาวด์หรืองบจำกัด ก้เล่นแบบรวมชิ้น 2 ทาง ขนาด 5.5 -6.5 นิ้ว แต่ถ้ามีงบเหลือ ก็เล่นแบบแยกชิ้นครับ  6. ปรีแอมป์หรือ EQ  ครับ  ผมว่าตรงนี้ถ้าจะใส่ต้องหาที่มีคุณภาพใกล้เคียง กับตัวฟร้อนเพราะมันจะได้ไม่ไปลดทอนคุณภาพของฟร้อน  ส่วนที่เหลือพวกสาย  ฟิวส์(เอาแบบ ANLนะครับ)   ก็ใช้ของธรรมดาน่าจะพอได้ เอาที่มีขายตามร้านทั่วไป  ที่สำคัญอีกส่วน คือ อยู่ที่ร้านที่ติดตั้ง กับการจูนเสียง ของร้านที่ติดตั้งครับ ( ช่วยได้เยอะครับ )  อาจจะแสดงความคิดเห็นยาวไปหน่อยนะครับ อันนี้ตอบจากประสบการณ์ตัวเองและที่เคยอ่านหนังสือมาบ้าง  ลองรอผู้รู้มาตอบอีกทีก็ได้ครับ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
nop_33
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มกราคม 2011, 09:10:25 »

ขอบคุณมากครับ ตรงประเด็นในข้อมูลที่อยากรู้มากๆครับ
คงต้องวางแผนและศึกษากันต่อไปอีกในข้อดี-ข้อด้อย ของอุปกรณ์
แต่ละชนิดที่จะนำมาใช้ประกอบกันไป หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติมอะไร
จะขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณสำหรับการช่วยเหลือและแบ่งปันความรู้กันไป....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากติดอุปกรณ์เครื่องเสียงเพิ่ม Civic ตาโต เข้ามาหาความรู้ก่อนครับ