ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 กันยายน 2024, 19:14:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำ พวกพี่ๆครับ เกี่ยวกับการทำงาน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ พวกพี่ๆครับ เกี่ยวกับการทำงาน  (อ่าน 2302 ครั้ง)
jojo-civic 96
ผมเป็นบุคคลอันตรายหมายเลข " หนึ่ง " ของ
อาจารย์ปู่

Playboy Club No. 1

« เมื่อ: 27 มิถุนายน 2007, 14:40:12 »

เรื่องมีอยู่ว่า ถ้ามีคนในตำแหน่งที่สูงกว่าเช่นผู้จัดการดันลาออก แล้วงานต่างๆของผู้จัดการถูกส่งมาให้พี่ๆทำ
 แล้วเกิดดันไปเข้าตาเจ้านาย อยากให้พี่ๆรับตำแหน่งแทนผู้จัดการหรือหัวหน้างาน พี่ๆจะตอบกลับกันไปว่าอย่างไรบ้างครับ
 ในกรณีนี้ตัวเราเองดันคิดว่าประสบการณ์ยังไม่พอ เลยลังเลอยู่

1. จะรับตำแหน่งไปและค่อยฝึกงานในตำแหน่งให้เชี่ยวชาญสั่งสมประสบการณ์เอา
 2. บอกปฎิเสธไป เพราะประสบการณ์ไม่พอ ขอเวลาสั่งสมอายุงานและประสบการณ์ไปกว่านี้ก่อน

อยากให้ลองมาตอบๆกันดูนะครับ เผื่อจะเคยมีคนได้รับการเสนอเลื่อนตำแหน่งกระทันหันแบบนี้บ้าง

Honda miracle civic ferio
Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2007, 14:58:54 »

1.ทำงานแทนคนเก่าได้
2.ได้รับความไว้วางใจ
3.โอกาสวิ่งเข้ามาหา(ไม่ใช่จะเกิดกับใครได้ง่ายๆ)

แล้วทำไมจะต้องไม่รับสิ่งนี้ล่ะครับ คุณ jojo-civic 96

รับซะดีดี โกรธ โกรธ โกรธ
Sunny
อุบัติเหตุคือสิ่งที่ไม่คาดคิดและอยากให้เกิด มีความคุ้มครองกันไว้หรือยัง บอกป้าได้นะ
ผู้คุมกฎ
เจ้ายุทธภพ

ประธานคลับ/สมาชิก #005 รุ่นก่อตั้งคลับจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2007, 17:45:49 »

ถ้าเค้าเลือกเรา ก็แสดงว่าเค้าเห็นศักยภาพและความสามารถในตัวเรา หากเรายังไม่มั่นใจเรื่องประสบการณ์ และอยากจะมีความก้าวหน้า เมื่อโอกาสมาถึง ก็ควรจะแจ้งให้ผู้ที่มีความคาดหวังและต้องการอัพตำแหน่งและหน้าที่เราให้เค้ารับทราบก่อนถึงความพยายามที่เราจะเรียนรู้ หากความรับผิดชอบในหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายนั้น เรายังไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อน และออกตัวให้เค้า(ซึ่งควรจะมีประสบการณ์มากกว่า) เป็นผู้แนะนำ supervise งานให้  เชื่อว่า เมื่อเราตั้งใจ มีความพยายาม มีความกระตือรือล้นที่จะเรียนรู้ และทำให้เกิดผลงานอย่างมีประสิทธิภาพ ความสำเร็จก็คงไม่ไกลเกินเอื้อม...

งัย  ก็ เอาใจช่วยนะค้า  ยิ้มกว้างๆ

<a href="http://spamtheweb.com/ul/uploads/3142010/271_Uthaiwan.swf" target="_blank">http://spamtheweb.com/ul/uploads/3142010/271_Uthaiwan.swf</a>
es-love
จอมยุทธ

ตั้งใจมา......โสด

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2007, 17:55:23 »

ฮืม ถ้าเป็นผม ผมจะรับตำแหน่งครับ โอกาสมันวิ่งเข้ามาหาแล้วครับ ส่วนเรื่องที่คิดว่าจะทำได้ดีหรือเปล่ามันก็ขึ้นอยู่ที่ตัวเราครับ

ว่าเราจะทำมันได้ดีเท่ากับโอกาสที่เค้ายื่นให้หรื่อเปล่า ขอให้โชคดีกับตำแหน่งใหม่นะครับ
  เจ๋ง

ผมเป็นบุคคลอันตรายหมายเลข " หนึ่ง " ของ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 19:04:48 »

ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น ตอนแรกไม่มีความมั่นใจอะไรเลย
 หลายคนให้คำแนะนำให้กำลังใจก็มี ช่วงนี้กำลังศึกษางานในตำแหน่งนี้อื่นๆเพิ่มเติม

จะพยายามทำให้ดีครับ  ยิ้ม

Ploy^o^CxEkTg
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 20:40:00 »

ก้าวสั้น  ก้าวยาว  ก้าวกระโดด  มันก้อคือการก้าวไปข้างหน้า
ในเมื่อโอกาสมาถึง ทำไมต้องลังเล ว่าจะคว้าไว้มั้ย
เค้าหยิบยื่นโอกาสมาให้ แสดงว่าเค้าเห็นความสามารถของเรา และเชื่อว่าเราทำได้ 

Aim  High ,  Fly  High
pat_meaw
++ เจ๊แมว เหมียวหง่าว ++
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ใครมาแก้ฉายาตรูฟ่ะ!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 22:06:42 »

1. จะรับตำแหน่งไปและค่อยฝึกงานในตำแหน่งให้เชี่ยวชาญสั่งสมประสบการณ์เอา
ตอบ ถูกต้อง.... การรับตำแหน่งใหม่ ก็เป็นการก้าวเข้าไปเอาประสบการณ์อยู่แล้ว ทำในตำแหน่งใหม่ไปเลย และทำทุกอย่างให้เต็มที่จนสุดความสามารถและกำลัง ได้เท่าไหน เท่านั้น พี่เชื่อว่าอะไรที่ทำเต็มที่แล้ว มัน successful แน่นอน

2. บอกปฎิเสธไป เพราะประสบการณ์ไม่พอ ขอเวลาสั่งสมอายุงานและประสบการณ์ไปกว่านี้ก่อน
ตอบ ผิด.... อย่ามานั่งเก็บประสบการณ์ในตำแหน่งเล็กๆ เพราะมันแสดงความสามารถไม่ได้เต็มที่ และไม่มีเหตุผลอะไรที่จะยืนอยู่กับที่เดิม .. หรือ "การก้าวๆช้าๆ อย่างมั่นคง" มันก็ไม่ได้หมายว่า จะใช้ได้กับทุกเรื่อง

ที่สำคัญอย่าลืมว่า ..มีความสุขกับการทำงาน ทำในสิ่งที่รัก ทำอะไรที่เลี้ยงตัวเองได้ ไม่เดือดร้อนคนอื่น ยิ่งเป็นผู้ชายแล้วล่ะก็ ยังต้องเป็นที่พึ่งให้คนอื่นด้วย ก็สมควรที่จะรีบก้าวไปข้างหน้าให้ไวที่สุด ชีวิตคนมันสั้น การที่เราได้ก้าวกระโดดขึ้นไป 2-3 ปี ..ได้เปรียบคนอื่นมากมายค่ะ

คิดถึงฉันบ้ารึเปล่า..
         ....อย่างที่ใจฉันคอยคิดถึงเธอทุกวัน
kingkong88
ลิ่วล้อของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 23:21:54 »

โอกาสเป็นของคนที่พร้อม

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 23:37:40 »

อย่าดูถูกตัวเอง มองคนที่ไม่ได้มีโอกาสแบบเรา (แต่อย่ามองแบบเหยียดหยาม)  ไม่เกินความสามารถครับ  พี่ยังเชื่อคำๆนี้  Learning by doing ครับ

~BiRd~
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

การดื่มสุราทำให้ความสามารถในการต่ออีกแก้วเพิ่มขึ้น

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 08:14:54 »

รับโอกาสนั้นซะ

ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้  มีแต่ไม่ได้ทำ  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
natt
Civic Club No.215
Gold Member
อาจารย์ปู่

smell like teen spirit

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 15:49:04 »

สู้ๆนะครับลองดูครับทำไม่ได้ยังดีกว่าไม่ได้ทำ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

.....ยิ่งเร็ว..... ยิ่งนิ่ง..... ยิ่งโกลาหล...... ยิ่งมีสมาธิ.....
hippo
ศิษย์พี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 15:51:35 »

พยายามเข้าน่ะค่ะ โอกาสมาถึงแล้ว สู้ ๆๆ ค่ะ ยิ้ม
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

PEA SUBSTATION MANAGEMENT

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 21:03:43 »

สู้ๆ ???ครับทำเพื่อสิ่งที่ดีกว่า ยิ้ม

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
NaBu 5721
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ES 04 1.7 Vtec SMT

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2007, 02:44:04 »

อย่าให้มันเหมือนกับพี่เลยเมื่อในอดีต ไม่งั้นป่านนี้คงไปได้ไกลกว่านี้แล้ว เพราะมัวแต่ประหม่าและกลัว จนดูถูกว่าตัวเองยังเก่งไม่พอ    รูดซิบปาก        โอกาสดีๆในชีวิตเข้ามาหาแล้ว จงคว้ามันไว้ทันทีเลยน้อง อีก 50 ปีข้างหน้าจะได้ไม่ต้องมานั่งนึกเสียใจถึงเรื่องนี้อีก    เจ๋ง

อดีตวัตถุแห่งความสุขใจ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2007, 02:25:04 »

ขอบคุณมากๆเลยครับ พี่แมว,พี่โอม,พี่เอ,พลอย และทุกคนที่เข้ามาให้คำแนะนำ
 ผมตอบตกลงไปแล้ว วันนี้ได้ลุยงานใหญ่เลยที่พารากอน เป็นงานอิเล็คทรอนิกส์
 งานหนักขึ้นหน่อย แต่ก็สนุกขึ้นอีกขั้นมันท้าทายมาก วันจันทร์นี้ผมได้ย้ายโต๊ะทำงานเต็มตัวซะที
 แต่ห้องทำงานคงไม่ได้ติดทะเลอย่างที่เคยหวังไว้ อิอิอิ จะสู้ให้มากๆครับ

j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2007, 09:30:00 »

ขอบคุณมากๆเลยครับ พี่แมว,พี่โอม,พี่เอ,พลอย และทุกคนที่เข้ามาให้คำแนะนำ
 ผมตอบตกลงไปแล้ว วันนี้ได้ลุยงานใหญ่เลยที่พารากอน เป็นงานอิเล็คทรอนิกส์
 งานหนักขึ้นหน่อย แต่ก็สนุกขึ้นอีกขั้นมันท้าทายมาก วันจันทร์นี้ผมได้ย้ายโต๊ะทำงานเต็มตัวซะที
 แต่ห้องทำงานคงไม่ได้ติดทะเลอย่างที่เคยหวังไว้ อิอิอิ จะสู้ให้มากๆครับ

เจ๋ง  ปัญหามา ปัญญามี

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
kingkong88
ลิ่วล้อของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2007, 10:28:46 »

ปัญหามีไว้แก้

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำ พวกพี่ๆครับ เกี่ยวกับการทำงาน