ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 ตุลาคม 2024, 14:42:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยากรบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆเกี่ยวกับ CIVIC 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆเกี่ยวกับ CIVIC  (อ่าน 1309 ครั้ง)
omega_2526
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 10:25:41 »

หวัดดีครับเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทุกคน ผมเป็นสมาชิกใหม่ กำลังสนใจอยากใช้CIVIC เลยอยากขอความรู้จากทุกๆท่าน ถ้ามีงบอยู่ประมาณ 4-5 แสน ผมจะเลือกมือ2 ตัวไหนดีครับ ผมยังไม่เคยมีรถใช้มาก่อนเลยยังค่อนข้างกลัวกับการเลือกซื้อมือ2 อยู่ ถ้าเลือกเกียร์ออโต้มาใช้มันจะมีปัญหาเยอะมั๊ยครับ แล้วอายุการใช้งานของเกียร์ออโต้มันประมาณกี่ปีอ่ะครับ เพราะถ้าเกียร์มันเสียผมกลัวไม่มีปัญญาซ่อม(ไม่ค่อยมีตังค์) เลยคิดๆว่าเลือกเกียร์กระปุกน่าจะดีกว่า หรือทุกคนคิดว่ายังไงครับ
แล้วถ้าซื้อมาแล้วจะเอาไปติดแก็สจะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ ถ้ามีพี่ๆคนไหนเคยติดมาแล้วช่วยเล่าประสบการณ์หรือปัญหาให้ฟังหน่อยได้มั๊ยครับ
การบำรุงรักษาของCIVICยุ่งยากมั๊ย ปัญหาเยอะหรือป่าว รบกวนขอความรู้จากทุกท่านด้วยนะครับ
จากน้องใหม่ผู้ไร้ประสบการณ์
banana_bode
เจ้าสำลัก เอ้ย
เจ้ายุทธภพ

ลูกค้าชั้นดี เจ้าของรถแอบแรง

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 13:42:26 »

หวัดดีครับเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทุกคน ผมเป็นสมาชิกใหม่ กำลังสนใจอยากใช้CIVIC เลยอยากขอความรู้จากทุกๆท่าน ถ้ามีงบอยู่ประมาณ 4-5 แสน ผมจะเลือกมือ2 ตัวไหนดีครับ ผมยังไม่เคยมีรถใช้มาก่อนเลยยังค่อนข้างกลัวกับการเลือกซื้อมือ2 อยู่ ถ้าเลือกเกียร์ออโต้มาใช้มันจะมีปัญหาเยอะมั๊ยครับ แล้วอายุการใช้งานของเกียร์ออโต้มันประมาณกี่ปีอ่ะครับ เพราะถ้าเกียร์มันเสียผมกลัวไม่มีปัญญาซ่อม(ไม่ค่อยมีตังค์) เลยคิดๆว่าเลือกเกียร์กระปุกน่าจะดีกว่า หรือทุกคนคิดว่ายังไงครับ
แล้วถ้าซื้อมาแล้วจะเอาไปติดแก็สจะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ ถ้ามีพี่ๆคนไหนเคยติดมาแล้วช่วยเล่าประสบการณ์หรือปัญหาให้ฟังหน่อยได้มั๊ยครับ
การบำรุงรักษาของCIVICยุ่งยากมั๊ย ปัญหาเยอะหรือป่าว รบกวนขอความรู้จากทุกท่านด้วยนะครับ
จากน้องใหม่ผู้ไร้ประสบการณ์

ลังเล  ขอฟันธง เลยนะครับ  ในงบ  4-5 แสน 

ผมจะตั้งให้ทั้งหมด  3  รุ่น สำหรับ Civic

Dimension หรือรุ่นที่เรียกว่า ES  (ใน ตปท. เค้าเรียก EX)  ปี 2000-2003  ตัวนี้ ถ้าเป็น Vti Vtec Lev จะอยู่ 5 ต้นๆ ครับ  ก้อจะได้รถปีใหม่ เครื่อง 1700 CC. มาขับ   

ต่อมาขอแนะว่าเป็น EK  ครับ 3 แสนกว่าๆ เพียบ  ถ้าชอบแต่งรถ เอามาแต่งจะสวยมาก อุปกรณ์และอะไหล่หาง่ายตามท้องตลาดและมีราคาไม่สูงเลย  ประมาณว่า ขับดีๆ ก้อทนทายาท   ขับแต่งมากก็ไม่เสียดายเพราะซื้อมาถูก  แต่แต่งดีๆ สวยมากมายครับ ของเล่นของแต่งมันมีเพียบ  ไม่ว่าจะทำเป็นตัวนอก sir  หรือ type R ก้อตาม

รุ่นสุดท้ายขอแนะว่าเป็น Civic Coupe Si  จะสีแสนกลางๆ  ครับ  ก้อเหลือเงินอีกนิดหน่อย ไว้ทำอย่างอื่นหรือเติมน้ำมัน

ECU Shop : In Chaiyos We Trust ! ,,EK Club Northernzone : http://cm-club.com
ole
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 18:28:34 »

เทใจให้ EK มากกว่าครับ เท่าที่ลองใช้มาทั้ง 2 รุ่น EK จะอึดกว่า ES (ใช้เกียรออโตเหมือนกันทั้งคู่) ตอนนี้ ES ผมขายไปแล้ว ส่วน EK เอาไปติดแก้สไว้ใช้งาน ประหยัดดีมากเลยครับ  ค่าใช้จ่ายต่อ กม. พอๆกันกับมอเตอร์ไซค์เกียรออโต (ผมใช้แกส 11กม/ลิตร)
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 21:22:52 »

งบ สามถึงสี่แสนนี่เงินสดหรือว่าอะไรอะครับ
สำหรับผมแนะนำเอาเงินขนาดนี้ไปดาว civic มือหนึ่งมาขับดีกว่าไหมครับ
มั่นใจในการบำรุงรักษาไปประมาณห้าปีครับ

ซื้อมือสองถ้าได้รถดีนี่ก็ดีไปครับต้องให้คนที่ดูเก่งๆไปช่วยดูครับ
แต่ถ้าเจอรถยำมานี่ น้ำตาไหลเลยนะครับซื้อมาทยอยซ่อมเห็นๆ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
omega_2526
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 01:36:46 »

ขอบคุณทุกท่านมากคับ ผมกะว่าจะซื้อสดอ่ะคับ หายืมตังค์ญาติๆมาก่อน แล้วค่อยๆทยอยคืนเค้า ไม่คิดดอกน่ะคับ แต่ก็เกรงใจเหมือนกัน แต่ทำไงได้เพิ่งจะเรียนจบ เพราะถ้าผ่อนดอกเบี้ยบานเลย จะซื้อใหม่เงินก็คงไม่ถึงน่ะคับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยากรบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆเกี่ยวกับ CIVIC