ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 ตุลาคม 2024, 22:49:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ระวังให้ดี ครับ (ก๊อปมาครับ ไม่ใช่ผม) 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังให้ดี ครับ (ก๊อปมาครับ ไม่ใช่ผม)  (อ่าน 901 ครั้ง)
teelex123
ไม่อยากเป็น
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 30 มิถุนายน 2007, 00:03:18 »

ผู้ถ่ายทอดอุทาหรณ์เล่าว่า...

เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อต้นเดือนมิถุนายนปีที่แล้ว ผมใช้เส้นทางถนนมิตรภาพ ขากลับจากโคราชเลยจากปากช่องมาสัก 10 กิโลเมตร เห็นจะได้ ขณะนั้นเป็นเวลาตี 3 ผมเลี้ยวรถเข้าปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่ง ตอนนั้นขับรถเก๋งไปครับ กะเข้าไปทำธุระและล้างหน้าล้างตาให้หายเพลียสักหน่อย

ผมเข้าห้อง น้ำไปประมาณ 5 นาที ออกมาเห็นบริเวณล้อหน้ามีน้ำเจิ่งนองเต็มไปหมด สถานการณ์อย่างนี้หม้อน้ำมีปัญหาแน่ ช่วงนั้นมึนครับ เพราะช่วงที่ขับมาระดับความร้อนก็ปกติ ช่วงที่กำลังคิดหาทางแก้ปัญหาอยู่นั้น มีรถกะบะเก่า ๆ คันหนึ่งวิ่งเข้ามาจอดใกล้ ๆ

มีผู้ชายเดินออกมา 2 คน คนแรกอายุราว 40 ปี และอีกคน ราว 20 ปี เข้ามาช่วยดูแถมวิเคราะห์ให้เสร็จว่าเครื่องยนต์เป็นอะไร และอาสาว่าจะเรียกรถยกพาไปซ่อมที่อู่ให้ ผมยังไม่ทันจะตอบรับหรือปฏิเสธ แกก็กดโทรศัพท์ พูดคุยล้งเล้ง

จากนั้นเดินมาบอกผมว่าแกช่วยจัดการเคลียร์ให้แล้วเดี๋ยวรถยกจะมา ทางอู่คิดราคา 7,500 บาท โดยใช้อะไหล่แท้ ผมเลยบอกว่าไม่ทำเด็ดขาดขอบคุณที่มีน้ำใจ ผมกำลังติดต่อช่างประจำอยู่ ผมอาจต้องเอารถเข้าศูนย์

แกก็ไม่ว่าอะไร เพียงแต่พูดเปรย ๆ ว่าเข้าศูนย์ต้องเสียเป็นหมื่นนะ แกหายไปครู่ใหญ่ก็เดินมาหาผมอีก แล้วบอกว่าจะให้ช่างมาซ่อมที่นี่เลย แกต่อรองราคาลงมาได้เหลือ 5,000 บาท

ผมเห็นท่าทางแกดูซีเรียส เวลาที่พูดก็เลยต้องแกล้งโกหกไปว่า รถคันที่ขับเป็นของผู้กองคนหนึ่ง ผู้กองบอกให้เอารถเข้าศูนย์เพราะเคลมประกันได้ รถกะบะคันนั้นเลย ขับออกไปอย่างกระชาก

หลังจากนั้น มีคนขายไส้กรอกอีสานมาพูดว่า คุณคงโดนทิ่มหม้อน้ำเข้าให้แล้ว จอดรถดึก ๆ ตามปั๊ม ถ้าไม่มีคนดูรถ มักจะเป็นแบบนี้ แกบอกว่าเจอกันหลายปั๊ม แต่เตือนใครไม่ได้เพราะต้องค้าขายแถบนั้น โชคดีที่ผมพอมีเพื่อนอยู่ที่สระบุรี จึงพาช่างมาซ่อม เสียเวลาไปหลายชั่วโมง หม้อน้ำที่ถอดออกมาเป็นรูใหญ่ ช่างบอกว่ารอยเกิดจากการเสียบทะลุ เพราะถ้าหม้อน้ำเกิดรอยรั่วเอง แผลจะไม่ใหญ่ขนาดนี้

รู้อย่างนี้แล้ว ต่อไปหากจำเป็นต้องเดินทางคนเดียวยามค่ำคืน และต้องการแวะจอดปั๊มเพื่อทำธุระก็ควรมองหาปั๊มที่เปิดไฟสว่าง

Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2007, 14:52:42 »

เศร้า เศร้า เศร้า ตายละหว่า กลับมาจากโคราช สงสัยงานนี้ต้อง หนัก-เบา ให้เรียบร้อย แล้ว ซัด ม้วนเดียวจบถึง กทม.ซะละมั้ง :'( :'( :'(
alfaone_t
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2007, 15:08:58 »

:Pครั้งต่อไปเวล่ไป ตจวต้องระวังแล้ว เพราะทุกครั้งจอดรถปุ๊ปวิ่งแข่งกันเข้าห้องน้ำเลย ลังเล ลังเล

I am / I can
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ระวังให้ดี ครับ (ก๊อปมาครับ ไม่ใช่ผม)